• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

hướng dẫn nuôi rùa Sul and Star

d4gpns

Member
Qua tết mình định mua 2 pe sul va star nhưng còn 1 số đều thắc mắc mong các sis hoặc bro giai thích giùm.

1:Setup hồ = gì,gỗ hay kiếng(Nhà mình không có vườn)
2:Star va Sul có ăn giống Nv hay không(xa lach,rau muống v.v.v.)Nếu ăn ~ loại rau quả khác thì giá trị dinh dưỡng ntn
3:Các bé có cẩn UVB,UVA,hay đèn sưởi không(Mình nuôi NV không 1 loại đèn nào cả)và nếu cần thi loại bao nhiu là đủ 5.0 hay 10.0 và khoảng cách đặt đèn ntn
4:Có cần bột canxi không hoặc những loại thức ăn bổ sung nhiều canxi là gì
5:Lót hồ = vật liệu gì va tầm ảnh hưởng đến các bé
6:Nhiệt độ trong hồ tầm bao nhiu là đủ
P/s:Mình ở trong TP hcm và mình thực sự rất cần ~ thông tin trên vì mình không muốn một sinh linh nào phải chết cả.Hi vọng dc cả nhà giúp đỡ

BeeBoo

T.Viên Năng Động
Tên loài : Indian Star Tortoise ( Rùa Sao Ấn Độ )

Nguồn gốc : Ấn Độ

Môi trường tự nhiên : Khô ráo, chịu lạnh tốt

Kích thước (max size) : 25- 35cm

Chế độ ăn uống : Các loại rau và hoa quả

bác cứ làm theo cái profile của nó chắc ok..... lót gỗ vụn có lẽ ổn ..... em mới gia nhập 4rum ...làm wen bác lun .... Sg too :D

fubufilu

T.Viên Năng Động
sul và star dễ nuôi, chế độ ăn uống cũng giống như núi vàng vậy nhưng cần bổ sung thêm bột canxi và vitamin đối với size baby. chuồng nuôi thì bể kính hoặc mica đều đc, miễn sao tiện cho mình quan sát em ý. Cần sưởi đèn uva+b. lót chuồng = mùn dừa là hợp nhất, dễ vệ sinh lại sạch sẽ, ko hôi. Nhiệt độ trong hồ từ 29-32 độ C. thân.

kuz4iluv

YTC Developer
bạn fubufilu hướng dẫn chuẩn rồi :D...cứ theo đó mà làm,chỉ chú ý việc cho ăn đồ ăn sạch vì rùa nước ngoài sức đề kháng yếu hơn rùa nội địa rất dễ bị tiêu chảy,và nên quan tâm đến nhiệt độ trong hồ vì thực tế cho thấy là rùa sao khi chịu nhiệt độ dưới 20 độ đều bị sổ mũi cả,các bệnh này đều rất dễ chữa nhưng nếu k kịp phát hiện sẽ dẫn đến tình tráng rất xấu cho pet của bạn.chúc các e của bạn khỏe mạnh hay ăn chóng lớn :D
Thân

kuz4iluv

YTC Developer
cách đơn giản nhất để điều trị là đưa e nó vào môi trường khô ráo,ấm áp,rửa sạch mũi bằng nước muối loãng ấm ấm hoặc dùng nước muối sinh lý có bán ngoài hiệu thuốc 15k/chai đó bạn :D,thường thì 1 tuần khi đưa vào môi trường vệ sinh như thế sẽ khỏi bệnh sổ mũi ngay,còn nếu nặng hơn thì phải sử dụng thuốc đặc trị dành riêng cho rùa,mà hiện nay các pet shop cũng ít nhập về những loại này,cho nên cách tốt nhất để tránh pet của mình mắc bệnh là giữ nhiệt độ ổn định và môi trường sống vệ sinh :D
Thân

vinhmeodb

Huyền Vũ
Qua tết mình định mua 2 pe sul va star nhưng còn 1 số đều thắc mắc mong các sis hoặc bro giai thích giùm.

1:Setup hồ = gì,gỗ hay kiếng(Nhà mình không có vườn)
2:Star va Sul có ăn giống Nv hay không(xa lach,rau muống v.v.v.)Nếu ăn ~ loại rau quả khác thì giá trị dinh dưỡng ntn
3:Các bé có cẩn UVB,UVA,hay đèn sưởi không(Mình nuôi NV không 1 loại đèn nào cả)và nếu cần thi loại bao nhiu là đủ 5.0 hay 10.0 và khoảng cách đặt đèn ntn
4:Có cần bột canxi không hoặc những loại thức ăn bổ sung nhiều canxi là gì
5:Lót hồ = vật liệu gì va tầm ảnh hưởng đến các bé
6:Nhiệt độ trong hồ tầm bao nhiu là đủ
P/s:Mình ở trong TP hcm và mình thực sự rất cần ~ thông tin trên vì mình không muốn một sinh linh nào phải chết cả.Hi vọng dc cả nhà giúp đỡ

Xin trả lời chủ pic về một số vấn đề trên như sau:
1. Hồ nuôi: Nên setup bằng gỗ, 3 mặt và đáy bằng gỗ, một mặt còn lại bằng kính, đáy nên thiết kế sao cho có thể tháo rời ra được, nhằm thuận tiện cho việc vệ sinh sau này.
2. Ăn uống: Mình cho ăn thế này, thấy cũng khá ổn: 50% cải ngọt + 20% xà lách + 15% xương rồng lê gai + 15% đậu que. Ngày nào cũng chế độ ăn này. Thi thoảng có thể thêm một số rau khác như lá dâu, hoa dâm bụt, cà rốt........ Nói chung Sul thích ăn hoa quả lắm, nhưng không nên cho ăn nhiều. Còn Indian star thì không nên cho ăn trái cây, vì sẽ không tốt cho quá trình tiêu hóa của em nó. Nên cho ăn một chế độ ăn ổn định và đủ chất dinh dưỡng. Tránh tình trạng kiếm được cái gì thì cho ăn cái đó. Làm thế Rùa bỏ ăn ráng chịu.
3. Đèn: Nuôi trong nhà thì chắc chắn phải có đèn. 1 bóng UVA + UVB 5.0 là đủ rùi. Đặt cách mặt chuồng chừng 50 cm. Nếu đặt thấp quá sẽ làm Rùa bị chói mắt. Đặt cao quá sẽ làm giảm hiệu quả hấp thu. Thêm nữa là 1 bóng sưởi 75w để sưởi vào ban ngày và 1 đèn sưởi sứ để sưởi vào ban đêm. Vị trí đặt bóng làm sao cho khi nhiệt độ nó hắt xuống nền chuồng khoảng 32 - 35 độ là ok. Đầu tư 3 cái bóng này hết khoảng 700 - 900k.
4. Canxi: Rất cần thiết với Rùa babes. Một tuần rắc lên thức ăn 2 lần. Thức ăn bổ sung nhiều Canxi là Xương rồng, cải ngọt..... Có tài liệu nói rằng nên bỏ mai mực vào trong chuồng cho các bé gặm, nhằm bổ sung canxi, nhưng thực tế mình làm vậy mà chẳng thấy các bé gặm bao giờ.
5. Lót chuồng: Nên lót bằng cùi bắp (lõi Ngô) là tốt nhất, hoặc nếu muốn trồng cây thì lót bằng mùn dừa. Mà nếu không kiếm được 2 thứ đó thì lót bằng mùn cưa (của loại gỗ không chứa tinh dầu) hay vỏ Thông (lớp vỏ hóa bần phía ngoài cùng) cũng ok.
6. Nhiệt độ: Nhiệt độ thích hợp nhất tại điểm sưởi của chuồng nuôi là 32 độ. Còn những vị trí khác từ 28 - 32 độ là ok.

phong_dat

Member
Xin trả lời chủ pic về một số vấn đề trên như sau:
1. Hồ nuôi: Nên setup bằng gỗ, 3 mặt và đáy bằng gỗ, một mặt còn lại bằng kính, đáy nên thiết kế sao cho có thể tháo rời ra được, nhằm thuận tiện cho việc vệ sinh sau này.
2. Ăn uống: Mình cho ăn thế này, thấy cũng khá ổn: 50% cải ngọt + 20% xà lách + 15% xương rồng lê gai + 15% đậu que. Ngày nào cũng chế độ ăn này. Thi thoảng có thể thêm một số rau khác như lá dâu, hoa dâm bụt, cà rốt........ Nói chung Sul thích ăn hoa quả lắm, nhưng không nên cho ăn nhiều. Còn Indian star thì không nên cho ăn trái cây, vì sẽ không tốt cho quá trình tiêu hóa của em nó. Nên cho ăn một chế độ ăn ổn định và đủ chất dinh dưỡng. Tránh tình trạng kiếm được cái gì thì cho ăn cái đó. Làm thế Rùa bỏ ăn ráng chịu.
3. Đèn: Nuôi trong nhà thì chắc chắn phải có đèn. 1 bóng UVA + UVB 5.0 là đủ rùi. Đặt cách mặt chuồng chừng 50 cm. Nếu đặt thấp quá sẽ làm Rùa bị chói mắt. Đặt cao quá sẽ làm giảm hiệu quả hấp thu. Thêm nữa là 1 bóng sưởi 75w để sưởi vào ban ngày và 1 đèn sưởi sứ để sưởi vào ban đêm. Vị trí đặt bóng làm sao cho khi nhiệt độ nó hắt xuống nền chuồng khoảng 32 - 35 độ là ok. Đầu tư 3 cái bóng này hết khoảng 700 - 900k.
4. Canxi: Rất cần thiết với Rùa babes. Một tuần rắc lên thức ăn 2 lần. Thức ăn bổ sung nhiều Canxi là Xương rồng, cải ngọt..... Có tài liệu nói rằng nên bỏ mai mực vào trong chuồng cho các bé gặm, nhằm bổ sung canxi, nhưng thực tế mình làm vậy mà chẳng thấy các bé gặm bao giờ.
5. Lót chuồng: Nên lót bằng cùi bắp (lõi Ngô) là tốt nhất, hoặc nếu muốn trồng cây thì lót bằng mùn dừa. Mà nếu không kiếm được 2 thứ đó thì lót bằng mùn cưa (của loại gỗ không chứa tinh dầu) hay vỏ Thông (lớp vỏ hóa bần phía ngoài cùng) cũng ok.
6. Nhiệt độ: Nhiệt độ thích hợp nhất tại điểm sưởi của chuồng nuôi là 32 độ. Còn những vị trí khác từ 28 - 32 độ là ok.

ban vinhmeodb cho hoi xương rồng lê gai kiem mua o dau co,voi lai indian star nay nghe noi nuoi de^~ die lam dung ko ban, rua` sao va` iguana nen chon. loai nao` nuoi hay hon

vinhmeodb

Huyền Vũ
Bạn ở SG, còn mình ở miền bắc thì sao biết đc chỗ bạn kiếm mua xương rồng lê gai ở đâu? :lau_mo_hoi: Chỗ mình thì mình ra khu vực ngoại ô, có một số gia đình trồng nó làm hàng rào, nhiều lắm, lấy bao nhiêu cũng được :keke_hehe: . Indian Star rất thích hợp với khí hậu SG rùi, nhưng size bé thì rất dễ die, đặc biệt là vào tay mấy người chưa nuôi nó bao giờ (như bạn chẳng hạn :D ). Ở mấy nước ôn đới đó, người ta nuôi Star tortoise size bé thì chết đến 90% sau 1 tháng. Mình hồi mới nuôi cũng làm chết 1 bé size 4,5 đó. Cứ mua size lớn một chút (>10 cm là ok rùi), đắt tý nhưng đảm bảo. :Onion36:

Bạn hỏi Star vs Iguana thế thì mình cũng khó trả lời. Xét về đầu tư ban đầu và chế độ chăm sóc của 2 loại này là tương đối giống nhau. Nhưng xét về phong thủy thì bé Star sẽ có ý nghĩa hơn, còn bé Iguana lại lớn nhanh và nhìn hầm hố hơn. Cá nhân mình không thích Iguana, và cũng không nuôi Iguana, nên mình chọn Star. Nuôi Rùa để học chữ "Nhẫn" cũng hay lắm! Nếu bạn băn khoăn như vậy thì sao không chọn cả 2 để trải nghiệm nhỉ? :keke_hehe: