• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

hams hành động kỳ lạ

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
nhà mình hiện đang nuôi một bé hams sóc ĐỰC cũng đk 2-3 tháng rồi , rất khoẻ mạnh, nghịch ngợm, WC bình thường và thường xuyên !!! (nói chung k có gì lạ cả ) nhưng dạo này ( 3-4 ngày gần đây ) mình thấy em nó xuất hiện những biểu hiện rất lạ , hay cắn chuồng , phá phách mọi thứ trong chuồng ( bình nước , bát thức ăn , lồng ) bằng hình thức cắn xé và cào khiến cho k một đồ vật nào là đk lành lặn cả ... mình đã đặt đầy đủ thức ăn, nuước uống , mùn thậm chí cả cát tắm, đá mài răng san hô 2 viên , chơi với em nó 1 tiếng 1 ngày nhưng k hiểu ... khi bế em nó lên thì sóc shin ( tên e ấy ) tỏ ra rất dữ dằn, cắn mình tí thì chảy máu, em mình thì bị xước da... k ai gần đk em ấy .. hic hic mấy ngày đầu em ấy đaau có như vậy, hiền lành và rất dễ thương cơ mà vậy mà hơn 2 tuần nay em nó dữ quá , mình k cho emấy vào chơi ở trang trại hams của em mình đk hu hu hu... các bạn cho mình biết tại sao lại như vậy đk k ??? em ấy bị thừa năng lượng ư?? hay là bị bệnh gì đó ?? hoặc là bị stress do nhà có chó,có mùi lạ của chó ?? hay là do đến tuổi ghép đôi mà k có bé cái để em nó ss ?? liệu có phải do k khí nóng và bí quá k ??

em nó đây ạ View attachment 37778

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
hic hic :dead: :dead: ......... mình hỏi luôn nhé :ngoi_xom: !! có thể cho ghép cặp giữa hams sóc và hams trà sữa k bạn :ngoi_xom: ?? đang tính định mua thêm một pé trà sữa nữa cho ghép giống :le_luoi: !! nói thực mình k thích màu lông của cái em shin vì nó cứ na ná giống màu lôg chuột đồng hoặc chuột cống thế nào ý :lau_mo_hoi: :sadcorner: !! muốn nuôi một em màu sáng sáng hơn để đỡ thấy ghê :lau_mo_hoi: ( mẹ mình cũng bảo thế ) :lau_mo_hoi: hoặc là cho lai ra mấy em màu đẹp hơn :03: :03: :03: .. vậy thì mình hỏi 2 loài hams sóc và hams trà sữa có chịu ghép cặp khi mua về và con hams trà sữa cái ấy có chịu sinh sản k bạn :hmmm: :hmmm: ?? mới nuôi cùng đứa em gái loài hams này nên k rõ lắm :Onion48: :Onion07: thương em sóc shin nhà mình lắm lắm lắm :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: ................. thấy em nó như bị điên điên mà lo thấy mồ luôn rùi :07: :07: :Onion26: cho mình hỏi luôn về khẩu phần ăn thì hams thích ăn những món hoa quả , hạt , thịt nào :haizz: :haizz: ??? nên cho bao nhiu lượng thức ăn / 1 lần? :Onion14: :Onion14: mấy ngày thì cho nó ăn, số lượng lần cho ăn trong ngày đó ?? :icon027: mong các bạn giúp đỡ mình nhé :156: :156: :156: đa tạ .. xin đa tạ :156: :156: :156: :156:

milkchocolate

T.Viên Năng Động
- về việc em ấy dạo này hay cắn phá mình đoán là do bị stress, có thể là do bé cún nhà bạn? bạn tìm hiểu thêm nguyên nhân xem nhé. (mua thêm đồ chơi cho bé vận động thêm xem sao) có 1 vài trường hợp do chủ cứ bốc thẳng hams lên (đúng ra là phải để bé tự bò lên tay mình) khiến cho bé bị stress dẫn đến cắn chủ.
- nếu bạn cảm thấy chuồng hams nóng bức quá có thể mua tấm làm mát cho hams.
- hams ăn uống và hoạt động vào ban đêm nên bạn phải đảm bảo đủ đồ ăn cho bé trước khi bé hoạt động. mỗi ngày cho ăn 1 lần, mỗi lần 1 nắm thức ăn hỗn hợp là đc. có thể bổ sung cà rốt và dưa leo bỏ hạt ( chỉ lấy phần giòn ) nhưng không được để quá 24 tiếng. cho bé ăn thêm sâu khô và phô mai (nếu có thể) để bổ sung chất dinh dưỡng. nhớ cho bé uống đủ nước.
hy vọng có thể giúp đỡ bạn được phần nào ^^ có thắc mắc ji cứ hỏi nhé bạn

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
tks mod nhiu` lắm !!! bây h em mới biết , ngày trước cứ thế bốc thẳng thằng shin lên , biểu sao nó k cắn em hì hì nó là 1 thằng rất nghịch ngợm thả ra một cái là cậu ấy tìm đường " bỏ chạy " .... ăn thì cứ ăn liên tục ấy mod ạ hic hic tốn bao nhiu thức ăn vì nó rồi, nóng bức thì k vì em chó nó nằm điều hoà cả tối và trưa mà mod !! mà mod cho em hỏi cái chuồng lát em upp dưới đây có thể cho thêm 1 pé sóc cái nữa vô đây k ?mà nếu cho em trà sữa cái ghép cặp với em nó thì trà sữa có chịu ghép k ? con của chúng nó ( trà sữa và sóc ) nếu có thì sẽ lai con mẹ nhiều hơn hay thằng bố shin của nó ạ?

View attachment 37853 mong mod và các bạn thông cảm vì mình chỉ mua cái lồng nhỏ xách tay này để nui 1 pé thui , thấy pé shin ở nhà một mình bùn vì mình cứ phải đi học hoài nên đang tính mua thêm 1 pé gái nữa cho cu shin có bầu có bạn ạ

6chip9

YTC Developer
bạn nên mua thêm cho bé một bé hams himawari nữa đi cho nó có anh có em, chuồng bạn k có wheel àh, khi nào thay chuồng bạn nên cho nhiều mùn cưa 1 tí. Mình cũng có 2 bé sóc nhưng chết bé cái rồi còn bé đực àh

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
mình cho nhìu mùn cưa lắm ấy chứ !!! chẳng qua em nó thích đào, thích bới nên trong lúc đào bắn tung toé ra nhà, mình toàn phải quét hic hic !! còn wheel thì mình để vô cái bình cá thuỷ tinh riêng ( thông cảm nha nhà mình khốn khó ) lúc nào mún thì cho em ấy chơi wheel.. lồng k vừa để nhét wheel zô......mà bạn bảo bé hams mình cần tìm mua là như thế nào vậy ?? giá nó bao nhiu?? hình em nó như thế nào?? 2 loài sóc và con đó khác nhau thì có vấn đề gì k bạn?

lebaochau93

Yêu hamster
Sóc với trà sữa ghép đc bạn, k vấn đề j cả. Mình nghĩ bạn nên tìm cách cho pé ở chỗ có wheel để bé muốn chơi lúc nào thì chơi. Nhằm lúc muốn tập thể dục mà ko có wheel thì bé bực lắm đấy

6chip9

YTC Developer
sao mà k vừa được, bạn tháo cái lồng ra để cái wheel vào rồi đậy cái lồng lại dc mà, còn himawari là em của thằng cu shin đấy bạn k bik à =.="

anhduong

B ơ
nhà mình hiện đang nuôi một bé hams sóc ĐỰC cũng đk 2-3 tháng rồi , rất khoẻ mạnh, nghịch ngợm, WC bình thường và thường xuyên !!! (nói chung k có gì lạ cả ) nhưng dạo này ( 3-4 ngày gần đây ) mình thấy em nó xuất hiện những biểu hiện rất lạ , hay cắn chuồng , phá phách mọi thứ trong chuồng ( bình nước , bát thức ăn , lồng ) bằng hình thức cắn xé và cào khiến cho k một đồ vật nào là đk lành lặn cả ... mình đã đặt đầy đủ thức ăn, nuước uống , mùn thậm chí cả cát tắm, đá mài răng san hô 2 viên , chơi với em nó 1 tiếng 1 ngày nhưng k hiểu ... khi bế em nó lên thì sóc shin ( tên e ấy ) tỏ ra rất dữ dằn, cắn mình tí thì chảy máu, em mình thì bị xước da... k ai gần đk em ấy .. hic hic mấy ngày đầu em ấy đaau có như vậy, hiền lành và rất dễ thương cơ mà vậy mà hơn 2 tuần nay em nó dữ quá , mình k cho emấy vào chơi ở trang trại hams của em mình đk hu hu hu... các bạn cho mình biết tại sao lại như vậy đk k ??? em ấy bị thừa năng lượng ư?? hay là bị bệnh gì đó ?? hoặc là bị stress do nhà có chó,có mùi lạ của chó ?? hay là do đến tuổi ghép đôi mà k có bé cái để em nó ss ?? liệu có phải do k khí nóng và bí quá k ??

em nó đây ạ View attachment 37778
I bé ko sao b nhé,bé chỉ bị streess thui b ak,trog thời gian này b cố gắg chơi vs bé nhiều hơn nhé hạn chế bế bé để tránh tình trạng cắn nha b,cho lg thức ăn vừa đủ đừg cho nhiều quá,đừg cho bất kì con vật lạ nào lại gần bé vì làm thế bé sẽ bị giật mk và sợ hãi,b hãy chăm sóc và chơi cx bé nhiều hơn thườg ngày 1 chút để bé cảm thấy b ko có ý xấu vs bé và b hãy cho bé tập thể dục nhiều hơn để bé cảm thấy hạnh phúc nha b.chúc b thành côg

anhduong

hic hic :dead: :dead: ......... mình hỏi luôn nhé :ngoi_xom: !! có thể cho ghép cặp giữa hams sóc và hams trà sữa k bạn :ngoi_xom: ?? đang tính định mua thêm một pé trà sữa nữa cho ghép giống :le_luoi: !! nói thực mình k thích màu lông của cái em shin vì nó cứ na ná giống màu lôg chuột đồng hoặc chuột cống thế nào ý :lau_mo_hoi: :sadcorner: !! muốn nuôi một em màu sáng sáng hơn để đỡ thấy ghê :lau_mo_hoi: ( mẹ mình cũng bảo thế ) :lau_mo_hoi: hoặc là cho lai ra mấy em màu đẹp hơn :03: :03: :03: .. vậy thì mình hỏi 2 loài hams sóc và hams trà sữa có chịu ghép cặp khi mua về và con hams trà sữa cái ấy có chịu sinh sản k bạn :hmmm: :hmmm: ?? mới nuôi cùng đứa em gái loài hams này nên k rõ lắm :Onion48: :Onion07: thương em sóc shin nhà mình lắm lắm lắm :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :khoc_nhung_ko_chiu_thua: ................. thấy em nó như bị điên điên mà lo thấy mồ luôn rùi :07: :07: :Onion26: cho mình hỏi luôn về khẩu phần ăn thì hams thích ăn những món hoa quả , hạt , thịt nào :haizz: :haizz: ??? nên cho bao nhiu lượng thức ăn / 1 lần? :Onion14: :Onion14: mấy ngày thì cho nó ăn, số lượng lần cho ăn trong ngày đó ?? :icon027: mong các bạn giúp đỡ mình nhé :156: :156: :156: đa tạ .. xin đa tạ :156: :156: :156: :156:
Đc nha b hams khác loài cx có thể giao phối và ss nha còn khẩu phần ăn thì ngày 2 -3 lần nha,b hãy cho ăn thức ăn dinh dưỡng như sâu khô,yến mạch nhé