• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Help] Cần chuyên gia thẩm định phân rùa >"<

nhangak

Turquoise Member
mấy anh help em cái
em mới mua con rùa núi vàng được ba tháng rưỡi.Từ đó tới giờ toàn ăn dưa hấu chả chịu ăn gì khác, mà đút thì em ấy mới ăn.1 tuần nay nó chả chịu ăn cũng chả chịu ị, chỉ uống nước thôi.Mấy anh chỉ em cách nào giúp nó ăn thứ khác ngoài dưa hấu và không biết tai sao 1 tuần nay chả chịu ăn ị j hết.Tk

Cái này mình bái phục :3 tháng toàn ăn dưa hấu

nhangak

Turquoise Member
Theo mình lấy miếng dưa hấu nhử cho há mồm rồi đút rau,tập vài lần thử xem

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
tk anh, chiều em mới mua 1 bát nước cho nó , em chưa mua dc mùn dừa nên lấy lá(khô) lót tạm.Còn về ngâm nước ấm,em mới ngâm khoảng 30 phút thì nó ỉa đầy xô ,thấy ko còn khả năng ị nữa nên em đã lấy nó ra.Còn cà chua nó tạp 1 phát rồi thôi.

Xin chúc mừng em !
Rùa đã tiêu hoá được phần tinh bột em đưa vào, bây h cứ duy trì cho nó ăn cà chua, đến khì nào nó ăn hết 1 lát cà chua thì bắt đầu đỏi qua xà lách trộn dưa leo, ko cho ăn dưa hấu trở lại nhé. Rau rất quan trọng với rùa, ngoài tự nhiên, thức ăn chính của nó là rau, rau giúp nó có 1 hệ tiêu hoá khoẻ mạnh. Còn mún nó béo múp, tròn ủm thì mỗi tuần cứ làm cho nó 1 dĩa rau củ trộn trái cây là ok nhứt.
Nói vậy thôi, chứ 1 chuồng nuôi ngoài trời có chỗ trú và cây xanh vẫn tốt hơn là bể kính nhỏ hẹp :sad:.
Nói thêm với em là ngoài cà chua em còn có thể cho ăn dưa leo, duy trì trong vòng 1 tuần, 1 ngày nó ăn được bao nhiu thì ăn.
Được 1 tuần thì thay = rau và bỏ vào khay ăn mỗi sáng, thay mỗi ngày.
Nhớ rửa lá thật kĩ trước khi cho ăn, rùa trúng thuốc là coi như xong phim ~~~~.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
tạp có 1 phát vào miếng cà chua,ko đáng kể.Em toàn thấy nó đi lòng vòng dẫm cả lên cà chua mà chả chịu ăn miếng nào

Nó đang bị stress, e cứ suốt ngày dòm ngó nó, ko khó chịu,uể oải cũng uổng.
Chịu khó mặc kệ nó 1 tg đi, đừng bốc lên chơi hay cho ăn bằng tay nữa, nếu ko nó đừ là mệt lắm.

nhangak

Turquoise Member
Nó đang bị stress, e cứ suốt ngày dòm ngó nó, ko khó chịu,uể oải cũng uổng.
Chịu khó mặc kệ nó 1 tg đi, đừng bốc lên chơi hay cho ăn bằng tay nữa, nếu ko nó đừ là mệt lắm.

Đúng đấy không nên nghịch nó nhiều đâu.(Trừ những con đã thuần)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Đúng đấy không nên nghịch nó nhiều đâu.(Trừ những con đã thuần)

Nuôi rùa thì khái niệm thuần rất mơ hồ, dù thuần cỡ nào nó cũng ko muốn bị quấy rối cả ngày đâu.
Nuôi trong bể kính là 1 bất lợi lớn, cầm chơi liên tục lại càng hại hơn, tui nuôi trong vườn rộng cả mét mà khi nó bò chơi cũng chỉ dám đứng nhin, chỉ xoa đầu nó 1 tẹo lúc cho ăn buổi sáng thôi. Chừng nào nhớ quá thì cầm lên nghịch đuôi nó tí :sad:.

nhangak

Turquoise Member
Nuôi rùa thì khái niệm thuần rất mơ hồ, dù thuần cỡ nào nó cũng ko muốn bị quấy rối cả ngày đâu.
Nuôi trong bể kính là 1 bất lợi lớn, cầm chơi liên tục lại càng hại hơn, tui nuôi trong vườn rộng cả mét mà khi nó bò chơi cũng chỉ dám đứng nhin, chỉ xoa đầu nó 1 tẹo lúc cho ăn buổi sáng thôi. Chừng nào nhớ quá thì cầm lên nghịch đuôi nó tí :sad:.

tui thì nghịch nó 12/24 luôn,mà con sa nhân này cũng rạn lém,không sợ cả người lẫn chó mèo

hieunguyen3k

YTC Developer

cực kì nể vè kiến thúc về rùa của a đấy :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
cực kì nể vè kiến thúc về rùa của a đấy :)

Tham khảo nhiều ae đi trước và GG thôi mà :D.
Với lại a thích nuôi rùa từ hồi còn bé tí :D.