• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[HELP] Cần giúp đỡ về rùa núi vàng nuôi mãi ko lớn và có dấu hiệu xấu trên mai :(

NeoDo

Chuyện là mình có tập tành nuôi 2 con rùa núi vàng đã lâu rồi.1 con là mua còn con kia là đổi với người khác.
Con mua thì mình nuôi bt ăn khỏe ngủ khỏe lớn nhanh thành bé khỏe bé đẹp. Riêng con mình đổi vẫn ko lớn lên chút nào dù đã 4-5 tháng,rất biếng ăn, khù khờ ko có vẻ hoạt bát. Khi đổi về trên mai xước nhiều chắc chủ cũ làm rớt em nó nhiều quá.
Gần đây trên mai em nó lại xuất hiện 1 vòng màu trắng nhạt ( do mất màu ) mà ko biết bị j lo cho em nó quá :(.

Em nó lúc mới về lớn hơn con sẵn có mà giờ đây lại bé hơn rất nhiều vì ko phát triển được xíu gì

http://www.upanh.com/img_20120919_122824_upanh/v/5rke3j7sffj.htm

topic nhiều hình nặng load hơi lâu mong các bác thông cảm.

BeeBoo

T.Viên Năng Động
chào bạn ..... khi bạn nuôi rùa thì bạn phải xác định là rùa cực kì chậm lớn vì tuổi thọ của rùa rất cao nên quá trình phát triển cũng chia đều cho số tuổi thọ nên bạn nuôi trong nhà bạn nhìn hàng ngày thì không phát hiện dc nó lớn thế nào đâu cho đến 1 ngày bạn nhìn lại hình của bé lúc mới mua và...... hì hì :D .......... còn cái vòng nhạt màu trắng đó là dấu hiệu lớn lên của bé ..... người ta gọi là " xổ mai " ..... từ các vòng nứt đó mai rùa sẽ hình thành và phát triển to thêm ... dấu hiệu tốt và bé khoẻ chứ ko phải dấu hiệu xấu đâu .... chúc mừng bạn :D :D

NeoDo

chào bạn ..... khi bạn nuôi rùa thì bạn phải xác định là rùa cực kì chậm lớn vì tuổi thọ của rùa rất cao nên quá trình phát triển cũng chia đều cho số tuổi thọ nên bạn nuôi trong nhà bạn nhìn hàng ngày thì không phát hiện dc nó lớn thế nào đâu cho đến 1 ngày bạn nhìn lại hình của bé lúc mới mua và...... hì hì :D .......... còn cái vòng nhạt màu trắng đó là dấu hiệu lớn lên của bé ..... người ta gọi là " xổ mai " ..... từ các vòng nứt đó mai rùa sẽ hình thành và phát triển to thêm ... dấu hiệu tốt và bé khoẻ chứ ko phải dấu hiệu xấu đâu .... chúc mừng bạn :D :D

hi may quá tks BeeBoo nhìu mình cứ lo tại mình nuôi em ấy thấy mãi ko lớn nên nghĩ em ý có vấn đề rồi ( lúc về thì trầy trụa te tua) mà ko biết làm gì được.Lúc mới mang về em ý còn bự con hơn cả em lớn ấy chứ nhưng mà nuôi sao lại bị chậm phát triển hơn em kia, lúc đầu to hơn mà giờ lại còn có 2/3 em kia.Mà sao em kia cứ lớn phổng chẳng thấy xổ mai j cả mà em này chậm lớn lại có xổ mai nhỉ @@

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Chỉ là do cảm giác của bạn thôi, bé này đang ở size bé, tức là tầm 12,13,14 nên sẽ xổ mai và bự rất nhanh. Các vòng mai hiện khá rõ. Do tuổi đời của rùa khá là lâu nên nó lớn chậm là chuyện bình thường. Từ lúc mới nở đến khi dc size 10~15, rùa sẽ tăng kích thước tướng đối nhanh vì trong độ tuổi này, rùa có nhiều kẻ thù và khả năng sống sót ko cao lắm. Sau khi đạt size trung là 15 thì rùa bắt đầu lớn chậm lại, cái vòng mai xổ ra sẽ mỏng hơn và lâu hơn. Đây là giai đoạn an toàn vì mai rùa đã đủ cứng để bảo vệ nó.

lazymen

T.Viên Năng Động
Chỉ là do cảm giác của bạn thôi, bé này đang ở size bé, tức là tầm 12,13,14 nên sẽ xổ mai và bự rất nhanh. Các vòng mai hiện khá rõ. Do tuổi đời của rùa khá là lâu nên nó lớn chậm là chuyện bình thường. Từ lúc mới nở đến khi dc size 10~15, rùa sẽ tăng kích thước tướng đối nhanh vì trong độ tuổi này, rùa có nhiều kẻ thù và khả năng sống sót ko cao lắm. Sau khi đạt size trung là 15 thì rùa bắt đầu lớn chậm lại, cái vòng mai xổ ra sẽ mỏng hơn và lâu hơn. Đây là giai đoạn an toàn vì mai rùa đã đủ cứng để bảo vệ nó.

hya tuyệt nha ^^ mình có gửi 1 người anh ở petshop nuôi 3 em rùa size 11, ảnh cho ăn thức ăn cho chó mèo, giờ nó mập ù luôn sau 1 tháng, người nặng chịch, thịt dư cả mớ và yếm dày lên nhiều, hic, tai hại quá, chỉ 1 tháng mà mập quá nhanh như vậy thì mai ko to kịp, h đang lo giảm cân và tập cho bọn nó ăn lại thực vật, vậy nên bạn chủ pic thấy rùa lớn chậm đừng lo quá, mình thấy rùa của bạn có vòng mai sáng đều tức là đang trong thời kì lớn nhanh. rùa mà mập nhanh quá như 3 em của mình cũng ko tốt TT.TT

NeoDo

hehe thanks mọi người nhiều tại thấy 1 con nhanh 1 con chậm nên hơi lo.Giờ thấy em nó có dấu hiệu tốt thì mừng rùi :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hya tuyệt nha ^^ mình có gửi 1 người anh ở petshop nuôi 3 em rùa size 11, ảnh cho ăn thức ăn cho chó mèo, giờ nó mập ù luôn sau 1 tháng, người nặng chịch, thịt dư cả mớ và yếm dày lên nhiều, hic, tai hại quá, chỉ 1 tháng mà mập quá nhanh như vậy thì mai ko to kịp, h đang lo giảm cân và tập cho bọn nó ăn lại thực vật, vậy nên bạn chủ pic thấy rùa lớn chậm đừng lo quá, mình thấy rùa của bạn có vòng mai sáng đều tức là đang trong thời kì lớn nhanh. rùa mà mập nhanh quá như 3 em của mình cũng ko tốt TT.TT

Rùa cũng có thể bị béo phì đấy @@, da thịt mà lòi ra cả múi thì coi chừng, bệnh tật đủ đường luôn. :sadcorner:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NeoDo: Như BoBeouuu đã nói, vậy nên xét chung là bé rùa của bạn đang chuẩn bị lớn. Tốt nhất, nên cho bé ăn đầy đủ rau củ quả các loại và tuyệt đối không cho bé rùa ăn các loại thức ăn chứa nhiều protein như thịt, hay các loại thức ăn của chó mèo vì chúng không chứa các chất dinh dưỡng cần thiết cho động vật bò sát bạn nhé. Việc thừa protein ngoài việc gây biến dạng cho bộ mai thì còn dễ dẫn đến bệnh thận ở rùa nữa :D

lazymen

T.Viên Năng Động
@NeoDo: Như BoBeouuu đã nói, vậy nên xét chung là bé rùa của bạn đang chuẩn bị lớn. Tốt nhất, nên cho bé ăn đầy đủ rau củ quả các loại và tuyệt đối không cho bé rùa ăn các loại thức ăn chứa nhiều protein như thịt, hay các loại thức ăn của chó mèo vì chúng không chứa các chất dinh dưỡng cần thiết cho động vật bò sát bạn nhé. Việc thừa protein ngoài việc gây biến dạng cho bộ mai thì còn dễ dẫn đến bệnh thận ở rùa nữa :D

thức ăn chó mèo ko hẳn là ko tốt đâu, thấy chúng có vẻ hợp khẩ vị và thành phần chứa rất nhiều yếu tố cần thiết, đa phần là các yếu tố vi lượng cho rùa và lượng chất xơ + vitamin rất tốt, nhưng nên dùng cho rùa ăn dặm hơn là cho ăn chính, có thể phân chia khoảng cách ngày ăn cho rùa, ví dụ 1 tuần rùa có thể ăn dặm 1 lần từ 5,6 viên thức ăn thì theo mình rất tốt :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thức ăn cho mèo thấy dc khoản canxi à, còn mấy vụ còn lại như Omega3, đạm hay j j đó thấy ko cần thiết lắm. Được cái món này khá là "thơm" nên nó khoái lắm.

lazymen

T.Viên Năng Động
Gà quá, nó đang nứt mai để lớn mà cũng k biết nữa!

ngta ko biết mới hỏi mà bạn ,.............................