• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help "Rùa"

key_lc

Member
ACE cho hỏi: mình mới mua 1 e núi vàng về tầm đc 2,3 ngày. Lúc mới mua nhìn nó linh hoạt lắm sau về nhà mình tắm qua cho nó sạch rồi để ra ngoài nhưng nó vẫn nằm im không chịu thò đầu ra j hết,cho ăn cũng không chịu ăn. nó cứ nằm im rồi nhắm mặt hoài. Thía bjo phải làm thía nào????

em ý chưa quen nhà mới thôi, mới về nên thả rông nhé,hoặc chuồng thật rộng để em ý thoải mái. Hạn chế tắm cho nó thôi, em ý sợ nước mà, tắm xong nhớ lau khô nhé.

Bạn thử cho ăn cà chua cắt thành miếng nhỏ hoặc lá lược vàng hay bắp cải, nho....(rùa ko có răng mà chỉ có 2 hàm , vậy nên bạn phải xé nhỏ trước khi cho nó ăn, chỉ cho ăn chay thôi nhé, thỉnh thoảng 1,2 tuần cho em ý ăn lòng đỏ trứng gà cho đẹp mai, lần trước mình cho 1 quả cà chua cắt nhỏ, đập 1 quả trứng vào, 2 em nhà mình ăn hết sạch :good_job:).

Nên cho em ý phơi nắng để tăng cường tiêu hóa, đẹp mai, ít bệnh tật nhé.

Nói chung là bạn yên tâm, mình để 2 em núi vàng ngoài ban công, trồng mấy cây ở đấy, đói tự ra mà ăn :co_y_tuong_xau:, có đợt cả tuần ko ở nhà, mấy e ý vẫn khỏe re ^^!

key_lc

Member
em ý chưa quen nhà mới thôi, mới về nên thả rông nhé,hoặc chuồng thật rộng để em ý thoải mái. Hạn chế tắm cho nó thôi, em ý sợ nước mà, tắm xong nhớ lau khô nhé.

Bạn thử cho ăn cà chua cắt thành miếng nhỏ hoặc lá lược vàng hay bắp cải, nho....(rùa ko có răng mà chỉ có 2 hàm , vậy nên bạn phải xé nhỏ trước khi cho nó ăn, chỉ cho ăn chay thôi nhé, thỉnh thoảng 1,2 tuần cho em ý ăn lòng đỏ trứng gà cho đẹp mai, lần trước mình cho 1 quả cà chua cắt nhỏ, đập 1 quả trứng vào, 2 em nhà mình ăn hết sạch :D).

Nên cho em ý phơi nắng để tăng cường tiêu hóa, đẹp mai, ít bệnh tật nhé.

Nói chung là bạn yên tâm, mình để 2 em núi vàng ngoài ban công, trồng mấy cây ở đấy, đói tự ra mà ăn :D, có đợt cả tuần ko ở nhà, mấy e ý vẫn khỏe re ^^!

Thank bạn! :143163ljogging:
Mình cũng thả rông trong nhà nhưng e nó toàn bó vào chỗ tối nằm thôi :khoc_nhung_ko_chiu_thua: ,mình gọi điện hỏi người bán thì họ bảo đây là rùa hoang dã nên nó vẫn nhát :sadcorner: hum nay là ngày thứ 5 rồi vẫn ko ăn j :D . Kiểu này chắc nguy hiểm đây :143163ljogging:

ngày thứ năm rồi cơ ah, em rùa nhà mình hồi mới về, sang ngày thứ 2 là ăn rồi, bình thường nên mua 1 đôi, 1 đực 1 cái, hoăc 2 cái, nó sẽ ăn tốt hơn, nuôi 1 mình nó buồn hay sao ấy. 2 em nhà mình, 1 em ăn trước , em còn lại thấy em kia ăn nên cũng ăn theo :khoc_nhung_ko_chiu_thua:.
Nói chung là ngày thứ 5 vẫn chưa lo đâu, rùa nhịn ăn được 3 tháng mà ^^! Nhưng em chưa chịu ăn thì sức khỏe sẽ yếu đi, bạn hạn chế cầm em ấy lên nhé, em ấy chưa quen mà, sáng sớm cho em ý tắm nắng để tăng cường tiêu hóa, diệt khuẩn phòng bệnh và tăng canxi nhé.

Mà bạn cho ăn gì vậy, món 2 em nhà mình thích ăn nhất là cà chua, mình cắt làm 4 hoặc 8 miếng cho 2 em ý ăn
(tụi nó cứ thấy gì màu đỏ là cắn liên tục :143163ljogging:), lá lược vàng cũng là món ăn em ý thích, bạn thử 2 món ấy trước nhé.(khi ăn đừng nhìn em ý, em ý ngại ko ăn đâu :143163ljogging:)
Nhớ để bên cạnh em ý 1 chậu nước vừa tầm cổ để có thể uống được.