• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện chó đi ngủ & vệ sinh đúng chỗ?

DNV

Hôm nay mình vừa bắt 1 con chó con về nuôi, nhưng cho nó ngủ ở trong hộp (mình đặt làm) thì nó ko chịu, và cứ nhảy ra ngoài nên bây giờ đang nhốt nó trong thùng giấy cao hơn cái hộp kia 1 chút & đóng họp lại (vẫn có lỗ rất to cho nó thở ở phía trên). Không biết làm như vậy nó có tập đc thói quen ngủ đúng chỗ không nhỉ? Mình thấy nó cứ chui vô gầm bàn gầm ghế mà nằm thôi, thả nó vào hộp là nhảy ra liền àhh.

Mà mấy bạn có biết loại thuốc j xịt để cho nó đi vệ sinh đúng chỗ không? Mình nghe nói có mà ko biết tên :D

zuhar baby

có thể là do nó bị lạnh ko.vì mình nghe nói 1 trong các nguyên nhân(trốn chạy khỏi chỗ ngủ)là do nguyên nhân đó là đa số. :)

mangaka

YTC Developer
chó nhà mình thì thick nằm đâu thì cho nằm đó...
Còn ko thì bạn kiên trì ấn nó vào đúng chỗ nằm.Lâu dần nó sẽ quen thôi

bim yeu

YTC Developer
Chào cả nhà !
Con bichon nhà mình tầm 3-4 tháng tuổi, nó nghịch lắm. Sáng 5h là nó ngủ dậy rồi và đùa nghịch + soi gương sủa ăng ẳng làm không ngủ được với nó vì mình phải nuôi nó trong phòng. Nó rất đáng yêu nhưng mỗi sáng là điên tiết với nó, lại thêm tật mình đưa nó đi đái thì nó đi không thì chơi luôn ra nhà ( đái nhiều nữa chứ) nó như 1 đứa trẻ con ý, lại thêm cái tội không thích bị xích nữa. Mình thấy huấn luyện nó chỗ ngủ, đi vệ sinh khó quá vì không đưa em đi thì em chơi luôn ra nhà, hix ??? :good_job:

jennypear

YTC Developer
bạn lót ổ cho nó ấm ấm vào, lấy cái thảm chùi chân dày một chút, bọn nhỏ thích nằm êm lắm, Còn lúc nào nóng thì nó thích nằm ở đất hơn nên bạn yên tâm,
Chó nhà mình không cho chủ ôm đâu, nó chỉ nằm dưới chân chủ thôi :gongxi-1:

buratino1703

YTC Developer
chó nhà mình quen ngủ điều hòa rồi,nó ngủ vs mình ,chỉ có điều là hơi thối=))

Hài kinh, chắc chó của bạn này lâu không tắm, tốt nhất bạn cho nó tắm tuần 2 lần đi cho hết...thối!
Chó nhà mình có chuồng như biệt thự, mang lên tận phòng ngủ của vợ chồng mình, vứt đồ chơi vào đó mà cuối cùng nó có chịu nằm đâu, chỉ công đồ chơi ra quanh giường rồi nghịch chán lăn ra ngủ thôi.

Ryan Raymond

Dogs Lover-Golden Retriver Fan-Number One YTC Fan
Tiếu thế ! chó mình kêu ra đây nằm là nằm ngủ ngay ! Hok cần dạy ! Hôhô ! Mấy chú không tin quay lên cho mấy chú coi !

Aulotus_shop

YTC Developer
Hay là nó mún ngủ chung với bạn á. Chó hồi xưa của mình cũng vậy, lót ổ ấm xong rồi ẵm vô cho ngủ, rình rình k có ai chạy te te xuống chân mình nằm, xong k thấy động tĩnh gì thì bò từ từ lên nằm chung với mình :03: . Mình ngủ có biết gì đâu, má mình thức dậy nửa đêm ẵm ra ổ cho ngủ ~> rình rình thấy im im lại chạy vô nằm với mình như cũ :157:

hieupccc1

chó nhà mình vấn đề ngu thì không cân dạy, chỉ cần xích nó tại vị trí mình mun nó ngủ 2 3 ngày là bữa sau cứ thế nó đến ngủ. Đặc biệt ko bao giờ ị trong nhà và cả trong tolet khi nào thả xích ra là nó phi ngay ra phía trước cách cửa chính cách 1m và làm 1 quả to đùng (rott ị thì khỏi phải nói độ to vật vã). bị hàng xóm chửi liên tục vì bên cạnh nhà có quán bán phở :Onion38: . giờ không bit làm thế nào; chở nó đi ị thì xa quá gần 2km, mình đi làm cả ngày chỉ về được chút buổi trưa và tối :lac_dau:

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
Hôm nay mình vừa bắt 1 con chó con về nuôi, nhưng cho nó ngủ ở trong hộp (mình đặt làm) thì nó ko chịu, và cứ nhảy ra ngoài nên bây giờ đang nhốt nó trong thùng giấy cao hơn cái hộp kia 1 chút & đóng họp lại (vẫn có lỗ rất to cho nó thở ở phía trên). Không biết làm như vậy nó có tập đc thói quen ngủ đúng chỗ không nhỉ? Mình thấy nó cứ chui vô gầm bàn gầm ghế mà nằm thôi, thả nó vào hộp là nhảy ra liền àhh.

Mà mấy bạn có biết loại thuốc j xịt để cho nó đi vệ sinh đúng chỗ không? Mình nghe nói có mà ko biết tên :D

tốt nhất bạn đừng nhốt bé vào lồng , cảm giác của bé rất sợ hãi , vì chắc xa mẹ , cái cảm giác nhốt đó rất khó chịu với bé , nếu cứ như thế bé sẽ sợ hãi ko dám gần bạn , lời khuyên cho bạn là nên thả bé ra ngoài đóng cổng cẩn thận để bé ko chạy ra ngoài và chịu khó làm quen vài bữa , bạn thả bé ra thì cách tốt nhất làm quen đó là cho bé ăn nếu đã đc mấy tuần tuổi gì đó và cho uống sữa , trong lúc đó hãy vuốt ve và làm quen với bé , ôm bé , âu yếm thì sau 1 hay 2 ngày thì bé sẽ quen ngay và thói quen vuốt ve bé khi mà bé đang ăn sẽ giúp cho bé biết ai là chủ khi còn nhỏ và khi lớn mình vuốt khi bé đang ăn bé sẽ không gầm gừ . còn về chuyện vệ sinh vì là nơi mới nên ẻm rất sợ ko dám ra ngoài vì nghĩ các mối nguy hiểm đang rình rập , bạn chịu khó khi làm quen với bé cỡ 3 >5 ngày ra tiệm thú mua dây dắt chó đi dạo , cỡ 6 giờ sáng dắt bé đi vòng vòng cho bé quen rồi bản tính khi nghe mùi nước tiểu của các con chó khác bé nhất định sẽ tiểu 1 cách vô thức :) và dần cứ trở thành thói quen và nhớ chiều dắt 1 lần tổng cộng 2 lần nhé ~ nhớ dắt sớm vì 1 đêm bé nhịn cho sáng mai nếu khi quen dần bé nhịn ko nổi nữa sẽ kêu Ứ Ứ thì lập tức dắt ra đường nếu ko thì bãi chiến trường ngỗn ngang :)
nhớ đừng đánh bé mạnh nhé , hãy cứ cảnh cáo nếu bé làm sai bằng cách lấy cây roi đánh nhẹ vào mông 1 phát cảnh cáo lần đầu bé sẽ ko hỉu vì sao và dần sau đó sẽ hĩu thôi :D và khi tức giận đừng đánh bé hả giận nhé bạn vuốt bé và bé âu yêm ,những cái liếm sẽ làm bạn hả giận ngay~ và chó hỉu theo ngôn ngữ cơ thể bạn , nên khi bạn ra sao , bé sẽ như thế , và cũng là 1 tấm gương để ta soi xem ta làm gì sai đấy.`

kinglet

Member
cún mình cưng quá, nó hay bướng lắm, cún như con nít 2 tuổi, mình phải dạy dỗ nó lúc đầu, tạo cho nó thành thói quen, thì khỏe cho chủ của nó...hihi :Onion38:

luckybecon

tốt nhất bạn đừng nhốt bé vào lồng , cảm giác của bé rất sợ hãi , vì chắc xa mẹ , cái cảm giác nhốt đó rất khó chịu với bé , nếu cứ như thế bé sẽ sợ hãi ko dám gần bạn , lời khuyên cho bạn là nên thả bé ra ngoài đóng cổng cẩn thận để bé ko chạy ra ngoài và chịu khó làm quen vài bữa , bạn thả bé ra thì cách tốt nhất làm quen đó là cho bé ăn nếu đã đc mấy tuần tuổi gì đó và cho uống sữa , trong lúc đó hãy vuốt ve và làm quen với bé , ôm bé , âu yếm thì sau 1 hay 2 ngày thì bé sẽ quen ngay và thói quen vuốt ve bé khi mà bé đang ăn sẽ giúp cho bé biết ai là chủ khi còn nhỏ và khi lớn mình vuốt khi bé đang ăn bé sẽ không gầm gừ . còn về chuyện vệ sinh vì là nơi mới nên ẻm rất sợ ko dám ra ngoài vì nghĩ các mối nguy hiểm đang rình rập , bạn chịu khó khi làm quen với bé cỡ 3 >5 ngày ra tiệm thú mua dây dắt chó đi dạo , cỡ 6 giờ sáng dắt bé đi vòng vòng cho bé quen rồi bản tính khi nghe mùi nước tiểu của các con chó khác bé nhất định sẽ tiểu 1 cách vô thức :) và dần cứ trở thành thói quen và nhớ chiều dắt 1 lần tổng cộng 2 lần nhé ~ nhớ dắt sớm vì 1 đêm bé nhịn cho sáng mai nếu khi quen dần bé nhịn ko nổi nữa sẽ kêu Ứ Ứ thì lập tức dắt ra đường nếu ko thì bãi chiến trường ngỗn ngang :)
nhớ đừng đánh bé mạnh nhé , hãy cứ cảnh cáo nếu bé làm sai bằng cách lấy cây roi đánh nhẹ vào mông 1 phát cảnh cáo lần đầu bé sẽ ko hỉu vì sao và dần sau đó sẽ hĩu thôi :D và khi tức giận đừng đánh bé hả giận nhé bạn vuốt bé và bé âu yêm ,những cái liếm sẽ làm bạn hả giận ngay~ và chó hỉu theo ngôn ngữ cơ thể bạn , nên khi bạn ra sao , bé sẽ như thế , và cũng là 1 tấm gương để ta soi xem ta làm gì sai đấy.`

Thế là khi cun con Ứ Ứ là muốn di vệ sinh hả Bạn? hay nhỉ.

Chúp 93

Em cún nhà mình có chuồng lót nệm tử tế, nói chung là cứ ép nó vào thì nó cũng nằm im vậy thôi
Cơ mà thi thoảng thả ra thì nghịch như quỷ, chạy khắp nơi
Lại thêm cái người bé mà to mồm người lạ vào sủa hoài không dứt =="
Cũng muốn tập cho ẻm đi vs đúng chỗ để sắp tới cho nuôi trong phòng ôm cho thích, ai có kinh nghiệm share mình với :(

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
Em cún nhà mình có chuồng lót nệm tử tế, nói chung là cứ ép nó vào thì nó cũng nằm im vậy thôi
Cơ mà thi thoảng thả ra thì nghịch như quỷ, chạy khắp nơi
Lại thêm cái người bé mà to mồm người lạ vào sủa hoài không dứt =="
Cũng muốn tập cho ẻm đi vs đúng chỗ để sắp tới cho nuôi trong phòng ôm cho thích, ai có kinh nghiệm share mình với :(

người lạ sủa là phải với lại ko dùng font chữ đỏ nhé chỉ là dùng cho mod thôi

Thaonguyen96pk

bim yeu said:
Chào cả nhà !
Con bichon nhà mình tầm 3-4 tháng tuổi, nó nghịch lắm. Sáng 5h là nó ngủ dậy rồi và đùa nghịch + soi gương sủa ăng ẳng làm không ngủ được với nó vì mình phải nuôi nó trong phòng. Nó rất đáng yêu nhưng mỗi sáng là điên tiết với nó, lại thêm tật mình đưa nó đi đái thì nó đi không thì chơi luôn ra nhà ( đái nhiều nữa chứ) nó như 1 đứa trẻ con ý, lại thêm cái tội không thích bị xích nữa. Mình thấy huấn luyện nó chỗ ngủ, đi vệ sinh khó quá vì không đưa em đi thì em chơi luôn ra nhà, hix ???