• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn Luyện Chó Pug Đi Vệ Sinh Hiệu Quả

quocdung2110

Dù khi các bạn đang có cưng chiều yêu thương chú chó Pug của mình đến đâu đi chẳng nữa thì cũng sẽ có lúc chúng khiến bạn cảm giác phải nhăn mặt nhất là tình trạng đi vệ sinh không đúng chỗ quy định. Chính vì vậy, mà bạn cần phải biết cách huấn luyện chó Pug đi vệ sinh đúng chỗ là điều rất cần thiết quan trọng để giữ không gian cho ngôi nhà của bạn luôn được sạch sẽ. Bài viết dưới đây của mình sẽ giúp bạn tham khảo thêm về cách thức huấn luyện chó Pug tốt nhất.

Dấu Hiệu Nhận Biết Để Biết Chó Cần Đi Vệ Sinh

Theo một số ý kiến của nhiều trung tâm huấn luyện chó cho rằng, những dấu hiệu cho thấy chúng đang thực sự cần đi vệ sinh là khi chúng có tình trạng quanh co, rên rỉ, ngửi sàn nhà nếu bạn nhận thấy những triệu chứng này thì cần quát lớn để chúng cảm thấy vị trí đó là không đúng, sau đó bạn bế chúng lập tức đến khay vệ sinh dành cho thú cưng.

Điều này các bạn phải làm lặp lại nhiều lần để chúng hình thành một thói quen và sẽ không tè bậy khắp nơi trong nhà. Và nên chuẩn bị một ít thức ăn như xúc xích để làm phần thưởng khi chúng lặp lại đúng chỗ.

Cách Huấn Luyện Chó Pug Đi Vệ Sinh Đúng Chỗ
Việc huấn luyện chó pug nên được thực hiện ngay khi cún còn nhỏ. Điều này giúp giảm thời gian đáng kể cho việc dạy bảo hay huấn luyện cún về sau. Bất kể giống nào khi lớn sẽ khó huấn luyện hơn. Việc huấn luyện Pug đi vệ sinh đúng chỗ nên thực hiện các bước sau đây
  • Tìm chỗ đi vệ sinh cố định dành cho Pug (lưu ý không thay đổi vị trí này). Mình cảm thấy tốt nhất là nên có một khay vệ sinh riêng dành cho chúng, giá khá rẻ và cũng dể đặt mua từ các trang mua bán bạn có thể tìm kiếm dể dàng.
  • Khi chó có biểu hiện như mình đã nói phía trên thì nhanh chóng đưa tới vị trí cố định trên.
  • Sử dụng khẩu lệnh “đái ngay” để bắt ép chúng làm theo mệnh lệnh của bạn. Chó pug sẽ biết là mình cần đi vệ sinh tại điểm này.
Sau một tháng thực hiện nhiều lần bạn sẽ thấy được sự khác biệt. Nếu chúng vẫn không đi, bạn cần ép chúng ngồi đấy đến khi chúng chịu đi đúng chỗ. Đến khi đi xong mới được rời đi.

Một Số Lưu Ý Khi Huấn Luyện Chó Pug

Việc huấn luyện chó Pug khá giống như huấn luyện chó Corgi và Poodle, bạn cận thật sự kiên nhẫn. Chúng rất thông minh và hiểu chuyện. Việc đánh đập hay la mắng nặng lời là điều nên tránh để việc huấn luyện có hiệu quả tốt nhất.

Hiện nay, các bố mẹ không có thời gian, có thể gửi chó về các trung tâm huấn luyện. Giá huận luyện chó cảnh ở thời điểm hiện tại không quá cao, nhưng tiện lợi và khiến chủ có thể yên tâm. Mọi người có thể tham khảo bảng giá Trung Tâm huấn luyện chó tại đây: