• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Huấn luyện Golden tại nhà, nên hay không ?

QuangHoang0402

HUẤN LUYỆN GOLDEN TẠI NHÀ, NÊN HAY KHÔNG ?
Đôi nét về Golden
Những chú cún Golden Retriever xuất thân từ vương quốc Anh là kết quả lai tạo giữa các dòng Spaniels, Setters và cả Newfoundland với Bloodhound. Với khả năng thiên phú đánh hơi không ai sánh bằng, Golden thường được sử dụng làm cho nghiệp vụ hoặc là cánh tay phải đắc lực cho những người thợ săn.
Tài năng là thế nhưng Golden lại được biết nhiều bởi tính cách nhanh nhẹn, hòa đồng và cục kì thông minh. Chúng thường làm rất tốt nhiệm vụ trông giữ nhà bởi bản năng bảo vệ sẵn có và cũng là một người bạn rất tâm lý. Nếu bạn đang buồn, Golden sẽ có thể nhận biết được và sẽ làm nhiều trò làm bạn vui trở lại.
Tại sao cần huấn luyện Golden ngay từ khi còn nhỏ?
  • Tạo thói quen tốt , phù hợp với sinh hoạt của gia đình
Cũng giống như con người, tập tính và thói quen của chó được hình thành trong quá trình phát triển. Khi Golden bắt đầu biết nhận thức những tác động xung quanh và chưa có những thói quen xấu là thời điểm tốt nhất để bạn huấn luyện.
Ngoài ra, chú cún của bạn còn bị ảnh hưởng khá nhiều từ chủ nhân của nó. Vì thế, bạn cần chú ý những hành động, cử chỉ của bản thân để sau khi cún lớn, bạn không cần lo về sửa thói quen xấu.
  • Tránh khả năng cún bị lạc và giảm công sức chăm sóc
Việc được huấn luyện từ nhỏ sẽ giúp cún biết nghe lời và có thể kiểm soát được phạm vi hoạt động của cún khi được thả tự do. Ngoài ra, được huấn luyện từ nhỏ sẽ tạo cho cún của bạn thói quen đi vệ sinh đúng chỗ. Nhờ đó bạn có thể yên tâm về cún của mình hơn và giảm công sức chăm sóc sau này.
  • Gắn kết tình cảm giữa người và chó
Bạn càng tiếp xúc nhiều với Golden thì nó sẽ càng quấn bạn hơn, việc dành thời gian cho cún ngay từ khi còn nhỏ sẽ giúp cún trở nên gần gũi, thân thiện hơn. Chưa kể với bản tính trung thành vốn có, Golden sẽ trở nên rất ngoan ngoãn, vâng lời thậm chí có thể trở thành người bạn tri kỉ nếu bạn dành nhiều thời gian vuốt ve, cưng nựng chúng.
Vậy có thể huấn luyện Golden ở nhà không ?
Câu trả lời là hoàn toàn có thể. Với trí thông minh vốn có, Golden có thể học rất nhanh những câu lệch hay những bài tập mà bạn dạy. Thời điểm tốt nhất để huấn luyện 1 em Golden khi chúng 8 tuần tuổi, tuy nhiên ngay từ lúc 2-3 tuần tuổi, bạn đã có thể dạy em nó đi vệ sinh đúng chỗ và các lệnh đơn giản. Bạn nên tham khảo các nguồn cẩm nang dành cho chó để có chế độ dinh dưỡng hợp lí cũng như đề phòng các loại bệnh thường thấy.
Lưu ý là bạn cần chọn lọc bài học thật kỹ vì chúng học nhanh và sẽ tạo thói quen tới già. Thói quen này rất khó thay đổi nên khi huấn luyện, bạn cần nghiêm khắc với chúng ngay từ đầu và đừng quên dành nhiều thời gian âu yếm chú cún của mình nhé.

“Quá trình huấn luyện chó cần thời gian lẫn sự kiên nhẫn rất cao, bạn vẫn có thể đưa chú cún của mình tới các trung tâm huấn luyện chó chuyên nghiệp để bé cún của mình được huấn luyện trong môi trường chuyên nghiệp, bài bản mang lại hiệu quả tốt nhất.”