• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Khi chó mèo cần sự giúp đỡ thực sự

nHoC Bjn

cho e hỏi chó nhà e đc hơn 2 tháng rồi nhưnng mấy bữa nay chó bị đy phân lỏng, anh chị nào pjk cách chữa thỳ chỉ cho e vs (chó vẫn ăn uống và sjnh hoạt bình thường nhaz)

jacob

Bé husky 1 tuổi rưỡi nhà mình dạo gần đây 4 chân bị sưng ngứa, mõm cũng bị kiểu như đóng vẩy thỉnh thoảng đùa là lại nứt ra máu. Chân em í ngứa nên hay liếm cắn, nó sưng lên, giờ chân nặng nhất đi hơi khập khiễng rùi. Mình bôi xanh-etylen mà ko thấy đỡ.

Với đặc điểm như trên thì em í bị bệnh gì hả các bác ơi? Gấp gấp giúp mình để mình biết đường chữa trị. huhu.

phanthanhtrung

bạn ơi cho mình hỏi khi lấy chó về chó của mình rất bình thường nhưng sau tết chó của mình 2 chân sau đi loang chạng do chủ quan nghĩ bị nhốt chuồng nhiều quá sau này thấy cả 4 chân thấy có vấn đề dắt chó đi cả 4 chân đi loạng chọ lúc nằm 2 chân sau co giật mình hoang mang quá tiêm cho nó nhưng không thấy khỏi khổ thấn nó quá có ai chỉ dùm cách chữa trị không muốn cúi xuống ăn cũng cảm thấy khó khăn phải nằm bò xuống mới ăn được có cách nào chữa trị nó không chỉ cho minh với tk

vanminhsgvn

Cám ơn bác Hoangchungvet , bài viêt bổ ích quá, em sẽ theo dõi kỹ khi bé cưng của em có biểu hiện khác lạ. Thanks bác nhiều nhiều

Mình cũng xin đóng góp một cách sơ cứu cho chó khi bị trúng độc (ăn bã) thì nếu ko thể làm chúng nôn ra các bạn hãy vắt một lát chanh tươi vào miệng nó vì axit trong chanh sẽ trung hòa bớt chất độc. Dù sao thì hãy đưa thú cưng của bạn đến bs thú y sớm nhất có thể nhé

em cún của mình mới đem về có 2 tuần thôi mà bị đủ thứ bệnh.............mới về thị bị tiêu chảy.......ói.............chữa mấy ngày mới hết...........giờ lại bị ho sốt tới 41 độ..............giờ nhìn đừ mà gọi thì em vẫn vẫy đuôi mà đi hông nổi :(

Ni aiko

Các bạn và các bác sĩ ơi, làm ơn giúp mình với, chó nhà mình yếu quá rồi :(
Mình k biết nguyên nhân là chó bị gì cả, chó nhà mình bị nôn và bỏ ăn 2ngay rồi, nôn ra nước vàng. Mình cũng đã kiu thú ý chích ngày đầu chó k ăn rồi. Chó nhà chích xong thấy k đỡ hơn xí mô cả, mặt mày buồn bã, k sốt, k chảy nước mắt hay nước mũi chi cả, lâu lâu có nôn nươc vàng thôi. Mình k cho uống nước. Sáng ni bs tới truyền đạm cho chó nhà mình với chích thuốc rồi. Mà chừ vẫn chưa thấy đỡ, nằm hoài và coa vẽ gần kiệt sức rồi. Đi ngoài vẫn đi bt k ra mau hay re chi cả. Chó nhà minh nuôi đã đc 9nam rồi. Các bạn cho mình cách cứu e nhà mình đi :((

boy.gumiho

miu nhà mình tu sau khi tắm 2 chân sau giờ yếu ko đi dc chi nằk 1 chỗ( van ăn uống bt ) vay là bé bị gì vay mn. truoc gio bé chay nhảy rất hăng mà gio nam 1 cho thay tội lắm

giangcoilaocai

Các bạn ơi 2 em mèo nàh minh bị mất mẹ mình đã nuôi hộ được 1 tuần nay tại vì mình đổi sữa liên tục nên h có 1 con mèo vàng bị ốm nó đi lại có vẻ yếu và ko uống sữa tiếp còn con mèo kia thì nhanh nhẹn hơn bây giờ mình phải làm gì cả nhà?

vip_trato13

AD ơi giúp em vơi. Cún nhà em mới về hôm nay ngày thứ 4 bắt đầu tối nay ăn ít hơn mọi khi có dấu hiệu như là nôn khan hoặc ho gì đấy. Chẩy nước mũi. Em phải cho uống thuốc gì đây. Mà em ở Cẩm Phả - Quảng Ninh có bác sỹ thú y nào không? Hu hu...

hoangchungvet

YTC Developer
Lâu ngày quá mới trỏ lại. Diễn đàn vẫn nhộn nhịp và đáng yêu như ngày nào.

Sóc Nhoi

Member
a ơi, cho e hỏi sao cún của e chích ngừa xong thì bỏ ăn, uống nước ít, còn bị tiêu chảy ra phân mềm nữa?? hiện e lo lắm, phải làm s để giúp bé ăn lại được

Chuột Nhắt

Bé mèo nhà mình là mèo ta đc 3 tháng tuổi.
Hơn 2 tháng tuổi bé bị sán, mình cho bé uống 1/2 viên thuốc sán cho mèo.
Sau khi uống bé bị đi ngoài phân lỏng, mình tìm hiểu thì biết như vậy là bình thường.
Nhưng đến ngày thứ 3 bé đi ra nước trắng và ít phân vàng lỏng như nước.
Thấy vậy mình cho bé ăn cơm trộn gà xé trộn cùng với 1 gói men tiêu hóa của người.
Đến nay, mình đã cho bé ăn 3 ngày như thế nhưng tình hình chỉ cải thiện đc 1 chút là bé đi sệt nhưng bé vẫn hay bị dính phân lỏng ở mông :( :dead:
Bạn nào có kinh nghiệm hay biết chữa chỉ giùm mình với, bs thú y chỗ mình nghỉ Tết lâu quá. :wacko:

TienHieuNguyenn

Cho em hỏi ở HN thì bệnh viện thú y nào uy tín ạ :( Chó nhà em dạo này bỏ ăn, đi ngoài, mũi khô cong, nằm im 1 chỗ không chạy nhảy như hồi trước nữa :(

k0i1989 said:
bạn ơi. Mèo nhà mình bị ngộ độc. Mình gọi bác sĩ đến khám cho uống thuốc và tiêm rồi. Ko còn bị tiêu chảy nữa. Nhưng 2 chân sau bị tiêm của nó giờ ko đi được. Nó có vẻ đau lắm mà ko chịu ăn gì 2 ngày nay rồi. Giúp mình với :((
có thế do tác động lúc tiêm bạn ạ

lazydog

hoangchungvet said:
Chó mèo thường có một tinh thần chịu đựng mãnh liệt (chẳng giống với con người-khi đau một ti ở đâu đó trên cơ thể là la oe óe). Chúng sẽ chịu đựng đến khi không thể chịu nổi thì thôi. Nhưng cũng chính vì vậy nếu chúng ta không phát hiện kịp thời, những con vật trung thành đáng yêu của mình sẽ bị thiệt thòi, thậm chí chúng ta có thể bị mất nó mãi mãi.

Nên đưa đi cấp cứu hoặc điện thoại cho BSTY ngay lập tức nếu quan sát ở chó-mèo của bạn có những triệu chứng sau:

• Khó thở, bồn chồn, thở bụng, thở hổn hển quá nhiều.
• Mèo đực không thể đi tiểu và đau đớn.
• Sự vận động của hai chân sau có vấn đề.
• Chảy nước giải quá nhiều.
• Nướu con vật có màu tái hoặc xanh.
• Bụng đầy hơi quá mức.
• Con vật bị chảy máu, đã dùng bông gạc để bịt lại trong một vài phút mà máu vẫn không cầm.
• Đo nhiệt độ ở trực tràng thấy con vật sốt cao, trên 40C.
• Uống phải thuốc độc hoặc thuốc không chỉ định.
• Co giật trong vài phút mà không thấy trở lại bình thường.
• Bị xe tông hoặc rơi từ độ cao cao xuống. Một con vật có thể nhìn OK lúc đầu, khiến người nuôi chó chủ quan nhưng có thể chuẩn bị sốc trong một vài phút hoặc giờ tới.
• Tổn thương mắt: phình ra, hoặc nheo lại đau đớn.

Những triệu chứng trên hầu như đều có nguy cơ tử vong cao và tổn hại rất lớn. Người nuôi chó nếu không có điều kiện đưa vật cưng đi cấp cứu thì ít nhất cũng phải tham vấn BSTY. Trong những trường hợp này, nếu không có chuyên môn thường không xử trí được.

Dấu hiệu cho thấy con vật cần được chăm sóc thú y ngay trong ngày:

• Ngừng uống, mất nước rất nhanh.
• Có vẻ yếu, mệt mỏi hoặc đã bị mất dần trọng lượng.
• Chó đã không ăn trong 48 giờ hoặc mèo trong 36 giờ.
• Có sự xuất hiện của máu trong phân, nước tiểu hoặc nôn có máu.
• Không đi ngoài trong 3 ngày.
• Bình thường con vật có ho đều đều nhưng hôm nay yếu hẳn.
• Tiêu chảy trong hơn 24 giờ.
• Nôn quá 3 lần trong 12h.
• Tổn thương ở ngón chân hoặc móng làm con vật không dẫm chân xuống đất khi đi mà co lên khi đi.
• Con vật tự nhiên nheo mắt lại.
• Phát ban, sưng mặt, ngứa đỏ trên đầu và cổ hoặc toàn bộ cơ thể.(nếu kết hợp với khó thở thì cần cấp cứu nhanh vì nguy cơ tử vong khá cao).

Chỉ có những người chưa từng sống chung với vật nuôi mới cảm thấy ngạc nhiên khi biết rằng lời nói là không cần thiết trong sự giao tiếp giữa con vật và chủ của nó. Cách mà ta hiểu vật nuôi của mình rất giống với cách ta hiểu một đứa bé. Bằng bản năng và sau đó là tìm hiểu, chúng ta sẽ biết được một đứa bé cảm thấy thế nào hoặc nó cần gì.
Cảm ơn bạn Hoangchungvet, bài viết rất bổ ích.
Chó con của mình sau khi bị tổn thương mắt thì tròng mắt bị lệch (như lé vậy) và nheo lại. Nhưng mình không cảm thấy được là nó đau đớn khi mình chạm vào đôi mắt bị tổn thương đó. Mong bạn cho mình một lời khuyên.
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Bé mèo nhà mình là mèo ta đc 3 tháng tuổi.
Hơn 2 tháng tuổi bé bị sán, mình cho bé uống 1/2 viên thuốc sán cho mèo.
Sau khi uống bé bị đi ngoài phân lỏng, mình tìm hiểu thì biết như vậy là bình thường.
Nhưng đến ngày thứ 3 bé đi ra nước trắng và ít phân vàng lỏng như nước.
Thấy vậy mình cho bé ăn cơm trộn gà xé trộn cùng với 1 gói men tiêu hóa của người.
Đến nay, mình đã cho bé ăn 3 ngày như thế nhưng tình hình chỉ cải thiện đc 1 chút là bé đi sệt nhưng bé vẫn hay bị dính phân lỏng ở mông :( :dead:
Bạn nào có kinh nghiệm hay biết chữa chỉ giùm mình với, bs thú y chỗ mình nghỉ Tết lâu quá. :wacko:
Bạn thử hay cơm bằng hạt xem. bé nào bụng yếu ăn cơm vẫn có thể đi lỏng, thuốc tẩy nhiều khi chỉ tẩy giun, tẩy sán phải dùng loại chuyên biệt.

10fire

anh em giúp giùm em với: sáng nay thức dậy don chuồng cho cún thì em thấy cún bị tiêu chảy ( phân màu vàng & có mùi tanh), em ra mua men tiêu hóa vs nước điện giải, cho cún em uống. Khoãng chừng 30p sau thì cún em lại tiêu chảy có chút ít máu, thêm triệu chứng nôn nhẹ, nằm ngủ nhiều, ít vận động hơn hôm qua, mong anh em giúp giùm em ạ, em lo lắm