• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Khi chó mèo cần sự giúp đỡ thực sự

hoangchungvet

YTC Developer
Chó mèo thường có một tinh thần chịu đựng mãnh liệt (chẳng giống với con người-khi đau một ti ở đâu đó trên cơ thể là la oe óe). Chúng sẽ chịu đựng đến khi không thể chịu nổi thì thôi. Nhưng cũng chính vì vậy nếu chúng ta không phát hiện kịp thời, những con vật trung thành đáng yêu của mình sẽ bị thiệt thòi, thậm chí chúng ta có thể bị mất nó mãi mãi.

Nên đưa đi cấp cứu hoặc điện thoại cho BSTY ngay lập tức nếu quan sát ở chó-mèo của bạn có những triệu chứng sau:

• Khó thở, bồn chồn, thở bụng, thở hổn hển quá nhiều.
• Mèo đực không thể đi tiểu và đau đớn.
• Sự vận động của hai chân sau có vấn đề.
• Chảy nước giải quá nhiều.
• Nướu con vật có màu tái hoặc xanh.
• Bụng đầy hơi quá mức.
• Con vật bị chảy máu, đã dùng bông gạc để bịt lại trong một vài phút mà máu vẫn không cầm.
• Đo nhiệt độ ở trực tràng thấy con vật sốt cao, trên 40C.
• Uống phải thuốc độc hoặc thuốc không chỉ định.
• Co giật trong vài phút mà không thấy trở lại bình thường.
• Bị xe tông hoặc rơi từ độ cao cao xuống. Một con vật có thể nhìn OK lúc đầu, khiến người nuôi chó chủ quan nhưng có thể chuẩn bị sốc trong một vài phút hoặc giờ tới.
• Tổn thương mắt: phình ra, hoặc nheo lại đau đớn.

Những triệu chứng trên hầu như đều có nguy cơ tử vong cao và tổn hại rất lớn. Người nuôi chó nếu không có điều kiện đưa vật cưng đi cấp cứu thì ít nhất cũng phải tham vấn BSTY. Trong những trường hợp này, nếu không có chuyên môn thường không xử trí được.

Dấu hiệu cho thấy con vật cần được chăm sóc thú y ngay trong ngày:

• Ngừng uống, mất nước rất nhanh.
• Có vẻ yếu, mệt mỏi hoặc đã bị mất dần trọng lượng.
• Chó đã không ăn trong 48 giờ hoặc mèo trong 36 giờ.
• Có sự xuất hiện của máu trong phân, nước tiểu hoặc nôn có máu.
• Không đi ngoài trong 3 ngày.
• Bình thường con vật có ho đều đều nhưng hôm nay yếu hẳn.
• Tiêu chảy trong hơn 24 giờ.
• Nôn quá 3 lần trong 12h.
• Tổn thương ở ngón chân hoặc móng làm con vật không dẫm chân xuống đất khi đi mà co lên khi đi.
• Con vật tự nhiên nheo mắt lại.
• Phát ban, sưng mặt, ngứa đỏ trên đầu và cổ hoặc toàn bộ cơ thể.(nếu kết hợp với khó thở thì cần cấp cứu nhanh vì nguy cơ tử vong khá cao).

Chỉ có những người chưa từng sống chung với vật nuôi mới cảm thấy ngạc nhiên khi biết rằng lời nói là không cần thiết trong sự giao tiếp giữa con vật và chủ của nó. Cách mà ta hiểu vật nuôi của mình rất giống với cách ta hiểu một đứa bé. Bằng bản năng và sau đó là tìm hiểu, chúng ta sẽ biết được một đứa bé cảm thấy thế nào hoặc nó cần gì.

Tuyết Viên

Administrator
Staff member
Administrator
Chỉ có những người chưa từng sống chung với vật nuôi mới cảm thấy ngạc nhiên khi biết rằng lời nói là không cần thiết trong sự giao tiếp giữa con vật và chủ của nó. Cách mà ta hiểu vật nuôi của mình rất giống với cách ta hiểu một đứa bé. Bằng bản năng và sau đó là tìm hiểu, chúng ta sẽ biết được một đứa bé cảm thấy thế nào hoặc nó cần gì.
Thanks bài viết hữu ích của bạn

Hachie

Chó mèo thường có một tinh thần chịu đựng mãnh liệt (chẳng giống với con người-khi đau một ti ở đâu đó trên cơ thể là la oe óe). Chúng sẽ chịu đựng đến khi không thể chịu nổi thì thôi. Nhưng cũng chính vì vậy nếu chúng ta không phát hiện kịp thời, những con vật trung thành đáng yêu của mình sẽ bị thiệt thòi, thậm chí chúng ta có thể bị mất nó mãi mãi.

Nên đưa đi cấp cứu hoặc điện thoại cho BSTY ngay lập tức nếu quan sát ở chó-mèo của bạn có những triệu chứng sau:

• Khó thở, bồn chồn, thở bụng, thở hổn hển quá nhiều.
• Mèo đực không thể đi tiểu và đau đớn.
• Sự vận động của hai chân sau có vấn đề.
• Chảy nước giải quá nhiều.
• Nướu con vật có màu tái hoặc xanh.
• Bụng đầy hơi quá mức.
• Con vật bị chảy máu, đã dùng bông gạc để bịt lại trong một vài phút mà máu vẫn không cầm.
• Đo nhiệt độ ở trực tràng thấy con vật sốt cao, trên 40C.
• Uống phải thuốc độc hoặc thuốc không chỉ định.
• Co giật trong vài phút mà không thấy trở lại bình thường.
• Bị xe tông hoặc rơi từ độ cao cao xuống. Một con vật có thể nhìn OK lúc đầu, khiến người nuôi chó chủ quan nhưng có thể chuẩn bị sốc trong một vài phút hoặc giờ tới.
• Tổn thương mắt: phình ra, hoặc nheo lại đau đớn.

Những triệu chứng trên hầu như đều có nguy cơ tử vong cao và tổn hại rất lớn. Người nuôi chó nếu không có điều kiện đưa vật cưng đi cấp cứu thì ít nhất cũng phải tham vấn BSTY. Trong những trường hợp này, nếu không có chuyên môn thường không xử trí được.

Dấu hiệu cho thấy con vật cần được chăm sóc thú y ngay trong ngày:

• Ngừng uống, mất nước rất nhanh.
• Có vẻ yếu, mệt mỏi hoặc đã bị mất dần trọng lượng.
• Chó đã không ăn trong 48 giờ hoặc mèo trong 36 giờ.
• Có sự xuất hiện của máu trong phân, nước tiểu hoặc nôn có máu.
• Không đi ngoài trong 3 ngày.
• Bình thường con vật có ho đều đều nhưng hôm nay yếu hẳn.
• Tiêu chảy trong hơn 24 giờ.
• Nôn quá 3 lần trong 12h.
• Tổn thương ở ngón chân hoặc móng làm con vật không dẫm chân xuống đất khi đi mà co lên khi đi.
• Con vật tự nhiên nheo mắt lại.
• Phát ban, sưng mặt, ngứa đỏ trên đầu và cổ hoặc toàn bộ cơ thể.(nếu kết hợp với khó thở thì cần cấp cứu nhanh vì nguy cơ tử vong khá cao).

Bạn ui làm ơn cho mình hỏi chút nhé . Em chó của mình đi khám bs bảo đường ruột yếu ( bị nôn + đi ngoài( ko máu ) + bỏ ăn ) . Hôm nay là ngày tiêm t2 (ở 143 Hồ Đắc Di), ko thấy e ý đi ngoài từ hôm qua , nôn ít hơn. nhưng rên rỉ suốt như kiểu đau ấy ( mà mình k biết là do thuốc tiêm hay chỗ tiêm hay đau bụng nữa )Vừa nãy ép ăn bằng silanh xong thì em ý chảy nước mũi sụt sùi suốt ( k biết có pải do sặc ko ). >"< Như thế có là dấu hiệu đáng lo ko ? Mình đã hỏi bs thú y tiêm cho em nó nhưng bs có vẻ k quan tâm mấy đến những dấu hiệu ấy khi mình hỏi ..Tình trạng ko đi ngoài dc sau khi tiêm thuốc có đáng lo ko ban ? >"<

hoangchungvet

YTC Developer
Bạn ui làm ơn cho mình hỏi chút nhé . Em chó của mình đi khám bs bảo đường ruột yếu ( bị nôn + đi ngoài( ko máu ) + bỏ ăn ) . Hôm nay là ngày tiêm t2 (ở 143 Hồ Đắc Di), ko thấy e ý đi ngoài từ hôm qua , nôn ít hơn. nhưng rên rỉ suốt như kiểu đau ấy ( mà mình k biết là do thuốc tiêm hay chỗ tiêm hay đau bụng nữa )Vừa nãy ép ăn bằng silanh xong thì em ý chảy nước mũi sụt sùi suốt ( k biết có pải do sặc ko ). >"< Như thế có là dấu hiệu đáng lo ko ? Mình đã hỏi bs thú y tiêm cho em nó nhưng bs có vẻ k quan tâm mấy đến những dấu hiệu ấy khi mình hỏi ..Tình trạng ko đi ngoài dc sau khi tiêm thuốc có đáng lo ko ban ? >"< [/b][/b]

Ôi xin lỗi bạn về sự chậm trễ.
Nếu cún của bạn không đi ra máu thì đôi khi lại ít nguy hiểm. Vì có 2 bệnh tiêu chảy có máu do virus nguy hiểm là bệnh Carré và bệnh do parvovirus, rất nguy hiểm ở chó < 6 tháng tuổi.
Tuy nhiên chúng ta cũng không được chủ quan vì tiêu chảy và nôn mửa nhiều sẽ gây mất nước và điện giải. Việc bù nước, điện giải và cung cấp năng lượng là hết sức cần thiết.
Chúc cún của bạn luôn khỏe mạnh.

k0i1989

bạn ơi. Mèo nhà mình bị ngộ độc. Mình gọi bác sĩ đến khám cho uống thuốc và tiêm rồi. Ko còn bị tiêu chảy nữa. Nhưng 2 chân sau bị tiêm của nó giờ ko đi được. Nó có vẻ đau lắm mà ko chịu ăn gì 2 ngày nay rồi. Giúp mình với :((

hoangchungvet

YTC Developer
bạn ơi. Mèo nhà mình bị ngộ độc. Mình gọi bác sĩ đến khám cho uống thuốc và tiêm rồi. Ko còn bị tiêu chảy nữa. Nhưng 2 chân sau bị tiêm của nó giờ ko đi được. Nó có vẻ đau lắm mà ko chịu ăn gì 2 ngày nay rồi. Giúp mình với :((

Cái này phải khám trực tiếp mới giám tác động bạn à.

milk_leo12

bạn ơi cho mình hỏi chó con của mình chưa bik sủa là đc mấy tháng nhỉ...khi nào thì chích ngừa đc vậy bạn...thường hì cần chích bao nhiêu mỗi thế

hoangchungvet

YTC Developer
bạn ơi cho mình hỏi chó con của mình chưa bik sủa là đc mấy tháng nhỉ...khi nào thì chích ngừa đc vậy bạn...thường hì cần chích bao nhiêu mỗi thế

- Chó con tiêm ngừa vaccine đa giá (những bệnh truyền nhiễm nguy hiểm) khoảng 8 tuần là được rồi bạn ạ. Thường thì đợt 2 sẽ cách đợt đầu tiên 1 tháng và cứ thế nhắc lại hàng năm. Vaccine dại thường được tiêm riêng lẽ và tiêm 1 năm 1 lần.

- Chó con tẩy giun lúc 2, 4, 6, 8 tuần tuổi và sau đó cứ 1 tháng sẽ tiêm nhắc 1 lần cho đến 6 tháng. Nhưng thường thì tôi tẩy cho cún con bắt đầu lúc 1 tháng tuổi. Chó trưởng thành thì 3-6 tháng tẩy giun một lần tùy môi trường.

hajime_chan12

bạn ơi cho mình hỏi
mình mới đem e mèo cái đi hoạn hôm qua , bác sĩ bảo mấy ngày tiếp theo phải mang mèo đi tiêm chống nhiễm trùng
nhưng nhà mình k có điều kiện mang mèo đi mỗi ngày
liệu có thể cho uống thuốc (nào đó)để chống nhiễm trùng thay vì đi tiêm k??

hoangchungvet

YTC Developer
bạn ơi cho mình hỏi
mình mới đem e mèo cái đi hoạn hôm qua , bác sĩ bảo mấy ngày tiếp theo phải mang mèo đi tiêm chống nhiễm trùng
nhưng nhà mình k có điều kiện mang mèo đi mỗi ngày
liệu có thể cho uống thuốc (nào đó)để chống nhiễm trùng thay vì đi tiêm k??

được bạn ạ.
bạn cân cún xem bao nhiêu kg, mình kê đơn kháng sinh chống nhiễm trùng để uống.

hajime_chan12

được bạn ạ.
bạn cân cún xem bao nhiêu kg, mình kê đơn kháng sinh chống nhiễm trùng để uống.

là mèo bạn ạ ^^"
nó đc tầm 2kg thôi (đã 6 tháng rôi mà mẹ nó vẫn cho nó ti :">)

tiện thể bạn kê cho mình thuốc tẩy sán (cái loại mà nó cứ đứt thành từng đoạn màu trắng í) cho mẹ con nó đc k ;")
con mẹ tầm 4kg, con con thì 2kg

Pilovepet

LOVE ANIMAL
Thanks, bài này giúp mình nhiều lắm

malibu

YTC Developer
ban cho mình hỏi 1 việc dc ko mình mới nuôi 1 em phốc tên nó là BU ko hiểu sao 1tuần nay da của nó bị khô lại và rụng lông bạn biết đó có phải là bị bênh ji ko hay chỉ là thay lông . sau dây là hình của bé.nếu dõi thì MSM cho mình nhé mình xin cảm ơn!

malibu

YTC Developer
có biết về chó ko em bu nhà mình nó bị khô da và rụng lông mình ko biết nó bị bênh ji ko hay chỉ là do nó thay lông.ai co kinh nghiệm về chó xin hãy chỉ giúp cho mình .SMS thì càng tốt 0909322979.dươi đây là hình ảnh của no

7SBin

Meo kon nhà em bị va đập mạnh và tường..giờ có biểu hiện lịm người..đầu lắc lư..đi ko đc và ko vững..Em rất thương meo kon, mong ai đó chỉ cách cho em giúp meo kon khỏe lại bình thường

hoangchungvet

YTC Developer
ban cho mình hỏi 1 việc dc ko mình mới nuôi 1 em phốc tên nó là BU ko hiểu sao 1tuần nay da của nó bị khô lại và rụng lông bạn biết đó có phải là bị bênh ji ko hay chỉ là thay lông . sau dây là hình của bé.nếu dõi thì MSM cho mình nhé mình xin cảm ơn!

Hình ảnh không được rõ nên thật khó nhận định bạn ạ.