• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

KINH NGHIỆM CHỮA BỆNH BỎ ĂN, NÔN CỦA CÚN 3-4 THÁNG TUỔI

Rin Hime

Lần trước mình đã từng gặp trường hợp bệnh gì mình cũng không biết ở con cún nhà mình
Cún nó bị nôn với lại chán ăn, bỏ ăn (đây là lần thứ 2) lần thứ 1 là ở con cún khác của nhà mình vì lúc đó không biết phải làm sao với lại cũng có chích thuốc cho nó mà vẫn không được (bệnh giống cún kia) nên sau 3,4 ngày bỏ ăn cún đã mất...
Rồi đến hôm trước thì cún thứ 2 cũng bị giống cún đã mất kia, mình nghĩ là do cún này ăn hay liếm cái gì của cún 1 nên mới bị lây, các bạn cũng biết là cún nó có thói quen âu yếm con cún bị bệnh ấy mà...
Lúc đầu thì mình có đưa hai ba miếng chả cá cho nó nhưng ăn xong sang miếng 4 thí không ăn, đến trưa nó cũng không ăn đồ ăn, rồi ngày sau nó bắt đầu nôn tùm lum chỗ (đa phần cún nó nôn ra bọt với nước)
Mình tra mạng thì thấy cây LƯỢC VÀNG có thể chữa nên mình mới lấy 2 lá giã lấy nước cho cún uống được 2 lần (một tối rồi sáng hôm sau mình cho nó uống) nhưng kết quả là KHÔNG TỐT HƠN, cún uống rồi nôn cứ như vậy
Các bạn đừng nói do thiếu Oresol, mình không xài nó vì theo mình nghĩ thì nó không bị mất nước vì không liên quan tiêu chảy.
Tiếp đến mình thấy không thành nên đợi cún hết nôn cỡ 15,20 phút mới mua 1 VIÊN THUỐC "CHỐNG NÔN" dành cho người (cỡ 1000đ) mấy cái viên nhỏ nhỏ màu trắg ấy, mình lấy dao cắt đôi viên đó ra thành hai, nửa viên thuốc mình lấy muỗng đè xuống để lấy bột của thuốc rồi đổ xíu nước (đủ cho một xilanh cỡ nhỏ) trộn với nhau rồi bơm vào miệng cún bằng xilanh, lấy tay ngậm miệng nó lại thồi nào nó nuốt thì thôi nha.
+ có thể nó sẽ nôn nhưng đừng lo là một lượng thuốc đã thấm vào người cún rồi~
+ để thêm một chén nước lọc kế chỗ nó hay nằm nghỉ (không cần oresol) vì khi tối cún nó nôn ra sẽ khát nước.
Sáng hôm sau, thì mình đã thấy cún đã nhanh nhẹn hơn lúc bị bệnh
LƯU Ý: KHÔNG ĐƯỢC CHO CÚN UỐNG SỮA, ĂN THỨC ĂN CÓ DẦU,...KHI ĐANG BỆNH.
Các bạn chỉ được cho nó ăn lúc nó khỏe ra (lúc khỏe tự nó tìm đồ ăn) ví dụ như nó vảy đuôi liên tục và đi qua đi lại chỗ bạn thì lúc đó có nghĩa nó đang đói.
Các bạn lấy 1/3 phần cháo trắng (cháo ăn liền, không bỏ muối, dầu,...chỉ bỏ cháo) bơm vào miệng cún bằng xilanh, các bạn không nên ép nó ăn quá nhiều nhen, nó vẫn đang yếu.
Sau khi ăn thì các bạn nghiền nửa viên thuốc còn lại rồi đổ tý nưỡc vào bơm vào miệng nó bằng xilanh lần nữa (bình thường thì uống thuốc 2 lần sẽ khỏi).
Có thể mua thêm một gói hỗ trợ tiêu hóa cho cún uống nhé (gói này với thuốc chống nôn bên mình chỉ có 2.000 đ à)
CHÚ Ý: KHI KHÔNG THẤY CÚN NÔN NỮA THÌ DỪNG UỐNG THUỐC CHỐNG NÔN NHÉ
Cứ 3 bữa với cháo trắng và lần lần tăng lên nhé.
Sang ngày thứ 2,3 kể tư lúc uống thuốc các bạn có thể cho cún ăn đồ mặn lại (từ từ sẽ ăn nhiều)
-------Chú ý-------
1. Mình không phải một bác sĩ thú y
2. Đây là cách mình làm chứ không có sự hướng dẫn của bác sĩ nên không chắc rằng nó có thể cứu sống được 100% theo mình chỉ 60-75%
3. Cún nhà mình 3-4 tháng tuổi nên không biết có thể làm cho những chú cún, chó khác được không
4. Áp dụng cho những bạn không có điều kiện ra bsty, hoặc chữa theo bs vẫn không thay đổi gì.