• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao chăm sóc mèo cái sau khi triệt sản ?

amuchan

Member
Mèo cái nhà mình vừa được cho đi triệt sản sáng nay. Bé còn ngấm thuốc mê nên mắt lờ đờ, đầu đảo đảo. Thế cũng thôi đi, bé mèo nhà mình còn quẫy chân đạp giãy lăn lộn trườn khắp nơi ; _ ; Giữ bé lại cho lên mền nằm một chút bé lại quẩy người trườn, khổ nhất là mình chạy theo không kịp, bé bị va vào chân ghế tường tùm lum ;; - ;; Thuốc mê giảm chút bé lại đi được nhưng lảo đảo chạy khắp nhà, lại chỗ ba mình đòi ăn xương nhưng mình không cho. Được một lát lại chạy ra khỏi nhà đòi đi vệ sinh, mình bắt vào đóng hết cửa lại, lấy thao đựng giấy cho bé đi ( vậy có được không ?), bé tiểu với ị luôn. Phân bé cũng ít, màu vàng sáng, vầy là có bình thường không ?
Sau khi cho đi vệ sinh thì bé ngồi mãi trong thao luôn, mình bắt ra ngoài cho bé nằm lên chăn bé cũng không giãy như lúc nãy nữa. Bé nằm yên (kiểu nằm sấp) một chỗ luôn, mắt mở hờ. Lâu lâu lại đảo đảo xoay người.
Đây có phải triệu chứng bình thường sau khi triệt sản không ? Khoảng bao lâu bé sẽ tan thuốc ? Nãy giờ bé mèo mình xà quần dơ hết cả lớp gạc, do lớp gạc che lại nên mình không thấy vết thương ra sao nữa ;; ;; Chắc mai lại đem em qua bs
Phải làm sao để chăm sóc em ? Mình đang nấu cháo cho em, có thể cho thêm ít cá vào không ?xin giúp mình với

kiwi1106

Well-Known Member
Triệu chứng bình thường bạn ạ. Nếu mèo khỏe sau khoảng 1 - 2 ngày là lại người rồi. Nhưng chú ý vệ sinh vết mổ đúng cách, phải sát trùng, tránh cho mèo ra ngoài nghịch ngợm ko sạch sẽ. Ko cho mèo vận động, chạy nhảy mạnh cho đến khi cắt chỉ.
Bạn cũng nên tránh cho mèo ăn xương, nhất là xương cá vì dễ hóc. Cho gặm các loại xương mềm, ko có xương nhỏ, sắc như xương gà thôi.