• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo đuôi bị cụt có phải do giao phối cận huyết?

RS_KN

Member
Em cứ thắc mắc vấn đề này, đã tìm kiếm nhiều trang nhưng chỉ nói chung chung làm em cũng chẳng biết thế nào. Chỉ biết là giao phối cận huyết thì mèo dễ có dị tật. Vậy đuôi bị cụt hay xoắn lại có phải do giao phối cận huyết không? hay đơn giản do có gien nào đó đột biến làm đuôi mèo cụt, xoắn...

saikichi

Member
RS_KN said:
Em cứ thắc mắc vấn đề này, đã tìm kiếm nhiều trang nhưng chỉ nói chung chung làm em cũng chẳng biết thế nào. Chỉ biết là giao phối cận huyết thì mèo dễ có dị tật. Vậy đuôi bị cụt hay xoắn lại có phải do giao phối cận huyết không? hay đơn giản do có gien nào đó đột biến làm đuôi mèo cụt, xoắn...
Ko nhat thiet phai la giao phoi can huyet moi bi vay dau ban. Co khi la do lai xa khac giong ban a. Nha minh co lan cho lai em meo ta voi em meo Nga ra dan con 1 so thi binh thuong, 1 so thi duoi gay~, 1 so thi bi que` chan. Ngay ca khi lai cac giong meo tay khac nhau cung~ co hien tuong nay nua~. Bac minh cho lai 1 em meo Anh long ngan thuan chung rat dep voi 1 em nga thuan chung chi sinh ra dc 2 dua deu nho hon so voi bo me( lon hon meo ta nhung so voi meo tay thi nho hon) 1 ben tai thi ngan hon ben kia giong nhu bi cut 1 nua tai vay. Thay ng ta lai khac giong ko sao chu thay nha minh lai khac giong thi may em sinh ra kieu nao cung bi tat phan nao do hen lam dc mot em toan ven binh thuong. Nen suy ra meo nha ban bit cut duoi 1 la dong huyet 2 la lai xa khac giong. Muon biet chac chan thi nen dua meo cua ban di kt ADN Viec thoai hoa, dot bien do lai xa thi ban hoc sinh hoc se hieu ki hon. Sau nhung su viec tren nha minh ko bao gio cho lai khac giong nua neu ko tim dc em cung giong giao phoi thi se thien het lun >

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Cũng có thể nghi ngờ như vậy thui
Còn việc giao phối cận huyết, nó dẫn đến nhiều hệ quả khác nhau, nên không thể khẳng định mèo nhà bạn có phải do phối cận huyết hay không đc.