• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo mới về nhà , không ăn , kêu , chui góc .

duyanhts

Mình mới xin em mèo hồi chiều hôm qua về thì nó ko ăn , kêu e e , đút nó thì nó ko ăn , sáng nay ra nó đi vệ sinh bình thường vào xô cat mình để hôi quá trời luôn .
Nhà mình có 1 con chó nhưng nó khôn và cưng động vật nhỏ nhỏ lắm , nó từng chăm gà con , chó con v..v , mèo mới về nên gặp chó nó sợ cứ cong lưng lên grừ grừ .

H mình làm sao cho nó ăn đây mấy bạn haiz.

mèo cái

Mìnhcho nó ăn cá whikas , sữa mà nó ko ăn uống gì hết nó khoảng 2,5 tháng - 3 tháng

Wintery91

Cat Lover
Bạn phải từ từ chứ, thay đổi môi trường thì lúc nào chả phải có khoảng thời gian thích ứng làm quen. Mèo càng lớn càng quấn chủ cũ thì thời gian càng lâu. Bạn nên để em mèo trong 1 phòng kin rồi cho em làm quen dần với môi trường mới.

duyanhts

Hồi sáng nó ăn 1 chút , ko ăn ca tươi bịch mà nó ăn thức ăn viên của con chó =)) , mình đổ thức ăn mèo viên ra nó ko ăn .

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Bạn cứ vuốt ve bé thạt nhiều và ngủ với bé bế bé đi khắp nhà là bé quen ngay thui b!

hainv_92

Member
Bạn phải từ từ chứ, thay đổi môi trường thì lúc nào chả phải có khoảng thời gian thích ứng làm quen. Mèo càng lớn càng quấn chủ cũ thì thời gian càng lâu. Bạn nên để em mèo trong 1 phòng kin rồi cho em làm quen dần với môi trường mới.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Mèo bạn nên tốt nhất cho ăn hạt thì chọn loại hạt khô cho mèo Royal Canin, loại này là tốt nhất rùi mà cũng ko sợ bị sạn thận so với vài loại khác trên thị trường.

Nếu sợ kinh phí cao thì tập cho bé ăn cơm trộn đồ ăn, hoặc cơm trộn pate cũng được bạn ạ. Đừng cho ăn whiskas, Me-O hay mấy loại kia dễ bị sạn thận. :good_job:

mới bắt về lạ người lạ nhà - cứ xích 1 hôm cho tiêu thức ăn cũ đi rồi hẵng cho ăn - chắc là được - mình đã thử vs cả mèo tây vs ta rồi - hum bữa bắt e mèo tây về lạ nhà cho ăn cơm ngon cũng trả thèm ăn - thế là mình xích lại tối hum sau cho cơm thì ăn chút - mình vẫn xích cho tới trưa hôm sau thì ăn đều hơn vs cơm cá nướng & tới giờ ăn như các iẻm mèo # trong nhà
p/s: cứ tưởng nó chỉ quen ăn hạt vs thịt như cô chủ cũ of nó chăm cơ đang lo - nhưng bjo thì nhập gia tùy tục rồi :v

beopeo

Member
Hồi tụi nhỏ nhà mình mới về cũng không ăn, lúc đó mọi người nói mèo lạ nhà nó vậy, vài bữa tự ăn, nhưng mà xót quá nên mình pha sữa bột em bé bơm vào miệng, xong rồi đút hạt cho ăn, lúc bơm hay đút thì chú ý canh bụng bé hơi đầy thì ngưng, chứ không cho ăn tới bụng căng cứng.

mình cũng mới mang 2 em mèo về, khoàng 5,6 tuần tuổi, cũng hay chạy nấp lắm, nhưng cho hạt royal canin loại dành cho mother&baby thì bé ăn quá trời, sau đó cho ăn thêm cá hộp whiscat, cá tươi& thịt trộn cơm và sữa bio pet, cái gì cũng ăn được hết. Mới có 1 tuần mà tăng cân thấy rõ, lại rất quấn người và hay đòi ăn lắm.

ThanhPhonh

Với mèo phải kiên nhẫn. Lúc trước mình cũng bắt về một em mèo lai 34 hơn 1 tuổi, cứ chui trong xó, không cho người lại gần, cho ăn thì không ăn ngay mà đợi lúc đêm tối cả nhà đi ngủ mới ăn và đi vs trong chậu, vuốt ve thì cào. Mình đã kiên nhẫn rất rất lâu, giờ thì thân mật cho vuốt ve rồi. Lúc trước mới về còn bị nó chạy ra ngoài mất 1,2 tuần, mãi mới dùng kế bắt nó về được. Giờ thì nó đuổi không đi, đuổi ra ngoài thì cứ về nằm lì trong nhà, muốn cho nó ra ngoài thì phải dắt tay nó cơ. Tóm lại, với mèo thì phải kiên nhẫn các bạn ạ.

Jennifer_Vu

Với mèo phải kiên nhẫn. Lúc trước mình cũng bắt về một em mèo lai 34 hơn 1 tuổi, cứ chui trong xó, không cho người lại gần, cho ăn thì không ăn ngay mà đợi lúc đêm tối cả nhà đi ngủ mới ăn và đi vs trong chậu, vuốt ve thì cào. Mình đã kiên nhẫn rất rất lâu, giờ thì thân mật cho vuốt ve rồi. Lúc trước mới về còn bị nó chạy ra ngoài mất 1,2 tuần, mãi mới dùng kế bắt nó về được. Giờ thì nó đuổi không đi, đuổi ra ngoài thì cứ về nằm lì trong nhà, muốn cho nó ra ngoài thì phải dắt tay nó cơ. Tóm lại, với mèo thì phải kiên nhẫn các bạn ạ.
Ui hôm qua tớ cũng mới đón 1 bé aln cũng hơn 1 tuổi về . Bị tình trạng i như bạn , hnay nt hỏi thăm chủ cũ về tính cách chủ cũ còn bảo từ khi bé nó đã nhút nhát nên cứ hễ gặp ng lạ hay trốn . Còn ở nhà thì suốt ngày chui đi ngủ còn khi ăn thì phải ko có ai mới ra ăn . Nên t ko biết phải thuần hoá đến khi nào đây . Đã vậy hnay chui vào gậm giường t bế ra còn khè khè r lại lấy tay đánh m nữa . Buồn quá , đúng là sai lầm của t khi đón bé lớn về .

Jennifer_Vu

mèo nhà mình vừa nhận nuôi, cũng phải tầm 15-18 tháng rồi.
Chắc cũng tốn khá time để làm quên đây.:m017:
B cho m hỏi tình hình b làm quen để thân thiện với bé mất bao lâu ạ . M hqua vừa đón bé xong mà bé cứ khè khè toàn trốn thôi. Bé nhà m là aln hơn 1 tuổi