• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nhà Lê Linh

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Hôm nay đưa mèo con đến bác sĩ Thanh, bác sĩ Thanh bảo mèo con của tôi bị rận tai.
Rửa tai bằng oxi già, rồi nhỏ ileflexime, rồi xịt thuốc triệt rận. Mỗi ngày làm vệ sinh tai 1 lần
Tôi đọc thêm trên mạng thấy bảo phải vệ sinh tai cho mèo 1 tháng... tôi sẽ cố gắng làm liên tục không ngừng lại để rận tai mèo không tái phát...
Có bạn nào có cách trị rận tai hay, xin làm ơn bày cho tôi.
Cám ơn nhiều.

audy224

YTC Developer
fifi nghịch lắm a ạ lại ghê gớm nữa , bắt nạt cả chó . Tình hình mẹ fifi lại có em bé rồi đây , cũng muốn xí xớn 1 đứa từ bây giờ nhưng mà lại cùng huyết thống nên chả làm gì được cả , chỉ chờ đến lúc đấy để đang nghó nghiêng ôm trộm thui vậy ...
À mà anh thử mua lại thuốc này : http://hanoipetcare....-o-cho-meo.html cho bé dung xem sao thấy mọi người bảo cũng hiệu quả lắm và nhanh khỏi .

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Cám ơn em.
Fifi càng lớn càng đẹp trai nhỉ, nói thật đấy, nhìn yêu thế.
Sau khi lau tai như bác sĩ hướng dẫn, có vẻ rất hiệu quả, thằng nhóc lăn ra chổng 4 chân lên ngủ ngon lành, kiểu ngủ thô hết sức.
Bao giờ mèo mẹ sinh nhóc, mời em tới chơi ngó nghiêng, hôm đó là bữa sinh tố mèo (mọi người có cafe mèo mà, mình sinh tố mèo hi hi hi). Mèo bố là anh ba tư mặt tịt chả thấy mũi đâu của Hoalinh.

audy224

YTC Developer
Đồng ý cả 2 tay luôn a ơi ... Háo hức quá. chỉ sợ đến lúc đấy fifi sang phá quá lại bị đuổi về thui :))
Haha nhìn bé mèo con gét thế ... con fifi nhà em cũng góp vui về mấy cái ảnh ngủ quái dị cùng luôn nè :
Chả hiểu sao, lúc nào ngủ cũng há hết cả mồm ra í , chết chết mồm vâu rồi cũng nên :Onion13:

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
ha ha ha ngủ mà còn cười kìa. cười vỡ bụng. ha ha ha ảnh thứ 5 từ trên xuống, không cười thì còn là gì nữa. Nhìn kỹ thấy lông fifi bắt ánh sáng, ánh kim lên đẹp nhỉ.
Phá thoải mái, thằng nhà này nhẩy lên bàn đá chén đĩa, chén đĩa rơi xuống loảng choảng, vỡ hết. chả bị mắng gì hết.
Hôm nào tới ngoài sinh tố mèo, đãi cả món caramen chợ nguyễn công trứ có món đó ngon lắm.

P/S nếu đi chơi xa bỏ fifi ở nhà không ai chăm thì mang tới đây nhé. có dịch vụ trông coi chăm sóc cắt móng, ngoáy tai miễn phí (cô hà làm - linh không làm). hi hi hi

audy224

YTC Developer
Mèo con được chiêu ghê, mà a đặt tên cho bé là gì chưa ? Trong bụ bẫm đến là thích í
Caramen ạ , hì thế thì còn gì :33: .....
Mà a đùa e hay thật đấy, cô Hà có mở dịch vụ đấy thật ko ạ ... Cô Hà mà mở thật thì yên tâm quá rồi , thỉnh thoảng gửi fifi sang đấy cho đi nhà trẻ luôn nè :phew:

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Tên là Tỷ (tỷ tỷ - em nó là cái mà, nhưng nghịch quá chả có tý nữ tính gì nên gọi là thằng). thế là chả đụng hàng với ai. Nó được cưng chiều lắm, hu hu hu gảnh ăn lắm
Đùa thôi mà cô hà bận lắm mở dịch vụ phục vụ mỗi Fifi thôi. đi đâu cứ mang fifi sang đây, đảm bảo được chăm sóc cẩn thận và chu đáo.

audy224

YTC Developer
Tên nghe hay thế , quả này tỷ tỷ thành girl chảnh rồi đây. Chả bù cho fifi phàm ăn tục uống vô cùng .....
hì hì cảm ơn cô hà trước naz ...thế thì fifi sướng quá rồi , thỉnh thoảng được đi nhà trẻ rồi .Tình hình này phải mang quà cáp sang biếu xén cô giáo thường xuyên thôi.
Mà đã dự kiến được khoảng bao h mẹ fifi sinh chưa anh ? hxhx , đợt này mẹ fifi sinh vào mùa đông nên chắc cũng vất vả hơn lứa trước .

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
ồ nhìn ảnh này Fifi xinh thế xinh như con gái. trông thùy mị nết na ghê.
theo tính khoảng 16 tháng 11 mèo mẹ sinh. Không vất vả đâu, mèo mẹ nuôi con khéo lắm.
Thỉnh thoảng có ảnh post lên nhé, cho ngắm với.

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Ồ điếc đáng yêu. điếc có cái dây cổ nữ tính ghê. Độ này điếc còn phóng ra ngoài chạy đi chơi không? Điếc sướng thật được chiều ghê.

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Mèo của tôi bị nhiễm rận tai mèo, lang thang trên mạng tìm hiểu về rận tai mèo, tôi thấy có vài bài. Tôi tạm dịch một bài, xin gửi kèm cả bản gốc để các bạn tham khảo.

Làm sao nhận biết được rận tai mèo và cách điều trị

Rận tai mèo là một trong những nguyên nhân phổ biến gây khó chịu trong tai mèo. Nhưng chính xác rận tai là gì? Chúng là những ký sinh trùng nhỏ bé sống bên trong ống tai của con vật bị nhiễm; và trong tai mèo, hầu hết là loại Otodectes cynotis . Rận sống trên ráy tai và chất bẩn khác trong tai mèo.Tất nhiên để giữ cho mèo con thật khỏe mạnh bạn sẽ muốn tham khảo cuốn Veterinary Secrets Revealed đây là một cuốn sách nhỏ có thông tin giá trị sẽ giúp bạn chăm sóc mèo của bạn trong một số tình huống.
Vậy, làm cách nào để bạn biết liệu mèo con của bạn ngứa ran ở tai là do lũ rận tai mèo?
1. Dấu hiệu đầu tiên là mèo của bạn có thể gãi tai bị ngứa của nó hoặc bắt đầu lắc lắc đầu nhiều. Trong khi những con rận thì cực nhỏ, chúng là những ký sinh trùng làm cực kỳ khó chịu, hình dung cảm giác hàng trăm vật bé nhỏ bò trong tai bạn.

2. Dấu hiệu khác của rận tai mèo là trong tai sẽ thấy bẩn, thường là những ráy tai màu nâu đỏ hoặc những mảng màu nâu. Cũng đôi khi đóng vảy màu đen. Những vảy này có thể bị mắc kẹt trong ống tai sau một khoảng thời gian.

3. Chuyên gia thú y của bạn có thể dễ dàng chuẩn đoán rận tai mèo. Thường, chúng có thể được nhìn thấy bằng ống soi tai; hoặc chuyên gia thú y có thể xét nghiệm chất bẩn trong tai bằng kính hiển vi.

4. Rận tai mèo lây nhiễm cao. Thực tế, mèo có thể nhiễm chúng hoặc truyền cho động vật khác. Vì vậy, nếu bất kỳ một thú cưng nào của bạn (bao gồm chó, mèo hoặc thỏ) bị nhiễm rận tai, bạn có thể muốn điều trị cho chúng.

5. Để điều trị rận tai mèo, bước đầu tiên là làm vệ sinh sạch tai; bạn cần lấy sạch những thứ bên trong tai. Các tốt nhất để làm điều này là rửa nhẹ tai với nước ấm và xà bông rửa chén pha loãng, sau đó tăng dần lên. Vì có rủi ro làm ảnh hưởng màng nhĩ của mèo hoặc đẩy rận vào sâu hơn trong ống tai, bạn có thể sẽ muốn nhờ bác sĩ thú y là điều này.

6. Khi tai đã được làm sạch các chất bã do rận đùn, bạn có thể dùng thuốc. Thuốc hiệu quả nhất để điều trị rận tai mèo có trong thuốc diệt côn trùng chứa pyrethrins. Thuốc dùng dưới dạng nước, bạn sẽ nhỏ vào tai mèo, sau đó xoa để chúng thấm vào trong tốt hơn. Bạn có thể mua ở các hàng thuốc trị rận, thuốc được cung cấp bởi bác sĩ thú y sẽ mạnh hơn và hiệu quả hơn.

7. Thuốc phải dùng hàng ngày, một đợt điều trị kéo dài vài ngày (theo một tài liệu khác - 'Administer the treatment for a period of six days, leave it for three days and then repeat.' một đợt điều trị kéo dài 6 ngày, ngừng 3 ngày sau đó lại tiếp tục lặp lại). Sau đó, bạn chờ 1 tuần sau sau khi tai đã được vệ sinh sạch và dùng thuốc, thì lại tiếp tục chu kỳ thiếp theo. Bạn có thể phải làm như vậy ba hoặc bốn vòng trước khi bạn thực sự đã diệt hoàn toàn được rận tai.

8. Thực tế là rận tai mèo có thể sống ở bên ngoài tai. Khi chúng sống ở bên ngoài tai, chúng có thể tồn tại ở vùng lông xung quanh. Cuộc đời của một con rận tai thường ở trong tai mèo, nở trứng, sinh sản đến lúc chết. Bạn có thể cần dùng thuốc bên ngoài tai vì lý do này.Translated by LeLinh

Otodectes cynotis:

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
RẬN TAI MÈO

…..Vệ sinh tai như mô tả dưới đây. Điều này rất cần thiết. Chất bẩn ở ống tai mèo chứa ráy tai và những mảng vụn tế bào nơi cư trú của rận và những chất bã này sẽ khiến cho thuốc ngấm vào tai khó hơn và việc diệt rận cũng trở nên khó hơn.

Điều trị tai nên sử dụng thuốc chỉ định bởi bác sĩ thú y của bạn, thuốc đó sẽ hiệu quả để diệt rận. Một số thuốc phổ biến là Nolvamite, Mitaclear, và Tresaderm. Liều dùng theo hướng dẫn của bác sĩ thú y và dùng thuốc đều đặn cho thú cưng. Điều đó rất quan trọng để hoàn thành một đợt điều trị, bởi vì một đợt sinh sản mới của rận sẽ khiến mèo của bạn bị tái nhiễm nếu đợt điều trị dừng lại quá sớm.

Ivermectin đã và đang được sử dụng đề điều trị rận tai mèo rất hiệu quả. Nó là một mũi tiêm dưới da hoặc thuốc nhỏ vào tai. Selamectin (Revolution) cũng đôi khi được dùng trị rận tai mèo. Rận Demodex cati thường được điều trị bằng ivermectin hoặc lime – sulfur dip.

Trong quá trình điều trị, rận có thể rời ống tai và tạm cư trên cơ thể mèo, gây ngứa, gãi. Vì vậy điều trị toàn thân mèo là điều cần thiết với thuốc diệt côn trùng pha chế bôi toàn thân, như hướng dẫn của bác sĩ thú y. Vì hầu hết mèo ngủ thì đuôi của chúng uốn cong lên gần tai, bạn cần đảm bảo rằng đuôi cũng được bôi thuốc. Translated by LeLinh

P/S tôi dịch word by word và cũng không phải là bác sĩ thú y nên chắc bài dịch có nhiều sai sót rất mong được các bạn góp ý.

Demodex cati

audy224

YTC Developer
anh linh ơi hôm nay có bạn nào gọi điện cho anh hỏi đặt mua 1 bé mèo trong lứa mèo sắp đẻ ko ? hôm qua đi ra hàng làm tóc ,1 bạn nhìn fifi yêu quá nên xin em số anh để đặt mua 1 bé trong lứa tới mà. Ko biết đã liên lạc với anh chưa..............

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
anh linh ơi hôm nay có bạn nào gọi điện cho anh hỏi đặt mua 1 bé mèo trong lứa mèo sắp đẻ ko ? hôm qua đi ra hàng làm tóc ,1 bạn nhìn fifi yêu quá nên xin em số anh để đặt mua 1 bé trong lứa tới mà. Ko biết đã liên lạc với anh chưa..............

Cám ơn em! có một cô bé gọi tới. Hì hì hì mèo chưa đẻ mà, đã có người muốn mèo con rồi.
Fifi trông hoành tráng thật. Đẹp trai phết nhỉ.
À khoe với em, mèo nhà anh biết ăn sữa chua. Cố tập ăn nho mà chúng nó nhất định không chịu ăn chán quá.

audy224

YTC Developer
hì Tỷ Tỷ ăn thế là thành girl chảnh đấy , như thế mới hay chứ phạm ăn quá như fifi thì buồn lắm a ạ, suốt ngày bị gọi là lợn thui ....
thế dạo này tỷ tỷ xinh đẹp thế nào rồi hả anh , hôm trước fifi đi cân mới được 9 lạng 8 hoa a ạ . ko hiểu như thế liệu có bị bé ko nhỉ ?

lelinh27021988

T.Viên Năng Động
Fifi ảnh này tẹp rai quá, chân có vẻ to nhỉ. Thích nhất mèo chân to.
Nhưng kém em tỷ tỷ rồi, vừa cân xong được 1,35kg. Khi còn bú mẹ thì tỷ tỷ đã to nhất trong 4 đứa rồi mà.
Đó là tỷ tỷ nghịch hơn giặc đấy, đêm cứ nhẩy ném mình uỳnh uỵch xuống nền nhà. Chứ ăn xong ngủ thì chắc còn bự hơn.
Hi hi hi fifi ảnh này đẹp quá, nhưng không chụp gần hơn à, mà không sợ chó à, nó to thế kia cơ mà. Tỷ tỷ thỉnh thoảng ăn thêm đầu gà công nghiệp đun kỹ, rút bỏ mỏ đi còn lại toàn xương mềm, dùng kéo cắt ra cho ăn, ăn bổ xung canxi và não gà giúp phát triển não (hi hi hi sợ thiểu năng). Cũng có thể do hay cho ăn đầu gà công nghiệp nhiều mỡ nên nó bị béo. Nó được ăn đầu gà công nghiệp từ khi mới được 2 tháng 10 ngày. Từ khi ăn đầu gà công nghiệp đỡ ngứa răng hẳn.
À tỷ tỷ thay 2 răng cửa ở hàm trên rồi.
Hôm nay được 2 tháng 19 ngày rồi nhỉ.
P/S cái lông chân cháu nó càng ngày càng bung ra nên nhìn thấy một đùm ở chân sau. mọi người đừng nhầm là cháu bị tật ở chân nhé

audy224

YTC Developer
Nhìn Tỷ Tỷ mấy ảnh này yêu thế lại hiền lành ra dáng thiếu nữ rùi ........
huhu fifi còi quá đi . Phải học theo anh linh cho fifi ăn đầu gà thui, tại e sợ nó bị hóc xương nên toàn cho ăn phần thịt nạc :(( ....