• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mems ơi, giúp với rùa núi vàng chân không cử động

sushi2013

Mình có nuôi 1 em rùa núi vàng được 5 tháng rồi, lúc đầu em ấy ăn rất khoẻ, ị tốt nhưng cách đây gần 1 tháng em ấy có triệu chứng bị liệt 2 chân sau cứ thẳng đơ, không cử động được, mỗi lần bò toàn dùng 2 chân trước kéo lê nên cái yếm cứ kêu "cạch, cạch", và cũng không đi ị nữa, làm biếng ăn hơn, mình có hỏi một số chỗ thì nói em ấy không sao nhưng em vẫn lo. Các mems bik ở đâu có khám rùa không ạ? Và có phải em ấy bị liệt không? size của em ấy là 12cm thôi; việc em ấy bò bị đập yếm vậy có vấn đề gì không? làm cách nào chữa ạ? mong các mems giúp.

Một số hình cho tình trạng hiện giờ của em í:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nặng rồi đây, minh liệt kê một số lí do, bạn xem nếu dính thì cứ bình tĩnh mà giải quyết nhé.

- Bạn có nuôi rùa ở sàn trơn ? Rùa sẽ bị trượt và lâu dần sẽ gây yếu chân => Đem ra đất, hoặc làm nền chuồng nhám nhám một chút.
- Bạn ko phơi hoặc ít nắng cho nó ? Thiếu canxi, yếu => Cái này bạn tự khắc phục.
- Bạn cho ăn quá nhiều trái cây ngọt vì em nó thích ? Đặc biệt là chuối ? => Chuối làm da rùa xỉn mầu, lại chứa rất nhiều phot pho kìm hãm canxi trong rùa, cho ăn thường xuyên là tiệt hết canxi luôn. Thay bằng các loại rau xanh sẫm màu như cải ngọt, xà lách. Ngoài ra bạn nên tham khảo topic này:
-Tuyệt đối ko dc nắm, kéo chân nó, cứ để tự nhiên.

*Cái này thuộc dạng nghiêm trọng, bạn chịu khó cập nhật tình hình trên topic này hộ mình nhé.

sushi2013

Cảm ơn các mems nhiều, Lazymen ơi bạn cho mình cái địa chỉ để khi nào mình ghé, đây là sdt: 0906870368 gặp Vinh (nếu đc). Cảm ơn Mod và mems nhiều. Mình sẽ cố gắng cải thiện, hix hi vọng em ấy phục hồi

987bengan

CDyamuanV.i.P
Còn rùa nhà mình thì cũng thường hay bị những chuyện như : chân trước hoặc chân sau thường bị dính vào trong,phải được mình nắm kéo ra thì mới khỏi ; mắt thường khó mở,phải nhỏ "thuốc dành cho rùa" thì mới có thể hé ra được một tí.Bạn nào biết cách thì chỉ mình để mình giúp bé rùa với.

Sở Ân

mấy bạn giúp mình với, rùa mình vừa mua về được 1 tuần, lúc mua về mình nhỡ cho ăn chuối, sang ngày hôm sau thì bé ko chịu ăn nữa và bỏ ăn được gần 1 tuần rồi, bạn nào giúp mình với, mình cho ăn đủ loại thức ăn mà nó ko chịu ăn, tuy nó ko ăn nhưng ngày nào cũng thải phân như trong hình. Chuồng nuôi thì mình bố trí ở bang công như trong hình, rùa có thể sưởi nắng khi mình thích. các bạn giúp mình với

htham

Mình có nuôi 1 em rùa núi vàng được 5 tháng rồi, lúc đầu em ấy ăn rất khoẻ, ị tốt nhưng cách đây gần 1 tháng em ấy có triệu chứng bị liệt 2 chân sau cứ thẳng đơ, không cử động được, mỗi lần bò toàn dùng 2 chân trước kéo lê nên cái yếm cứ kêu "cạch, cạch", và cũng không đi ị nữa, làm biếng ăn hơn, mình có hỏi một số chỗ thì nói em ấy không sao nhưng em vẫn lo. Các mems bik ở đâu có khám rùa không ạ? Và có phải em ấy bị liệt không? size của em ấy là 12cm thôi; việc em ấy bò bị đập yếm vậy có vấn đề gì không? làm cách nào chữa ạ? mong các mems giúp.

Một số hình cho tình trạng hiện giờ của em í:
Giờ bé sao rồi ạ? Bé rùa của mình cũng mới bị hôm qua lo quá k biết làm sao. Dấu hiệu k ị với biếng ăn giống như bài trên ạ