• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo 5,5 tháng bị mắc bệnh giảm bạch cầu(đã qua cơn nguy kịch, nhưng lại bị biến chứng khác)

tranghien

Mình đăng bài này, nếu ở pape đã có rồi, thì admin có thể chuyển vào một nhóm nào đó nhé, chủ đề ở đây nhiều quá, mình k xem được hết.

Trước hết mình muốn chia sẻ về một vài điều trong quá trình nuôi mấy đời mèo của mình.
Mình đã nuôi rất nhiều đời mèo, và đến tận bây giờ mới thấy bệnh giảm bạch cầu của mèo gia tăng. Trước đó mình k biết gì về bệnh này, chính xác là k có khái niệm.

Hiện tại mình đang có một bé mèo bị giảm bạch cầu. Nhà mình có hai bé mèo con bị mẹ bỏ rơi từ nhỏ. Nên mình đem về nuôi. Do k để ý nên một em đã chết vì bệnh giảm bạch cầu (thể cấp tính) bé đã chết sau 1 ngày phát bệnh. Mình thực sự thấy hơi sock. Bé chết lúc 5,5 tháng. Và dĩ nhiên bé còn lại đã bị nhiễm. Do mình theo dõi bé sát xao nên đã mang bé kịp thời đến thú y. Bé đã được tiêm truyền tích cực ngày 2/lần tiêm truyền. Bé đã được xuất viện sau 6 ngày điều trị(à bé k ở lại, mà mình đem đi đem về nhé). Lúc đầu đem về 2 ngày đầu bé k chịu ăn. Đến ngày thứ ba mình đành ép bé ăn một ít nước cháo, và cháo loãng. cả ngày/2 bữa. Hsau bé bắt đầu thèm ăn. Nhưng có một vấn đề là bé bị tiêu chảy. Ngày mấy lần. Mình lo quá, đã cho bé đến thú y. và tiêm cầm tiêu chảy. Tiêm đến ba ngày. Và đến sáng hôm sau bé xuất hiện triệu chứng người lờ đờ. chân tay k đi nổi, đứng k vững. Mình vội vàng đưa bé đến thu ý. Thì người ta nói do bé tiêm truyền đợt trước và vừa rồi lại tiêm cầm tiêu chảy 3 ngày nên nó đã rút hết canxi của bé. Vấn đề ở đây là mình thấy hơi hối hận vì để bé tiêm ba ngày cầm tiêu chảy, nhưng cuối cùng lại chẳng cầm được mấy, mà bé lại chuyển sang biến chứng thiếu hụt canxi trầm trọng. Hiện tại bé lúc sáng được truyền và tiêm canxi + tiêm thuốc bổ thân kinh. Họ bảo tiêm cách ngày 1 lần. Bé nôn khá nhiều lúc truyền canxi và mệt mỏi. Đi ngoài phân sống. Ăn vẫn được. Có điều giờ bé yếu đến nỗi k thể đứng hẳn dậy được. Mình cảm thấy khá hoang mang và lo lắng. Không biết phải làm thế nào. Có ai đã từng có kinh nghiệm trong bệnh này. Có thể chia sẻ cho mình một vài thông tin với. MÌnh đã rất nỗ lực để chữa cho bé qua cơn nguy hiểm của bệnh GBC, nhưng giờ lại thế này...

kiwi1106

Well-Known Member
Các bạn nuôi mèo ơi các bạn đừng thấy mèo mới bị tiêu chảy có chút xíu mà mang ngay ra thú y tiêm. Nhất là trong trường hợp như bạn, mèo mới điều trị giảm bạch cầu, tức là phải tiêm kháng sinh rất nhiều, lại lôi ngay ra tiêm trị tiêu chảy tiếp. Tiêm liên tục làm cho mèo rất yếu. Rút canxi là một phần nhưng yếu do kháng sinh và sốc thuốc là một phần nữa. Đây ko phải là biến chứng của bệnh giảm bạch cầu đâu bạn. Tốt nhất bây giờ bạn chú ý đến chế độ ăn và chăm sóc cho bé. Bạn cho ăn những thức ăn dễ tiêu, đủ chất; mua cả gel dinh dưỡng đi để nó mau hồi phục. Nếu bạn gọi được bsty đến nhà để truyền thì càng tốt, vì nhiều lúc mình tha lôi bé đi lại còn làm bé bị mệt. Với lại bạn nên nói với bs cân nhắc xem có cần thiết phải tiêm truyền nữa ko, vì hiện tại mèo nhà bạn đang kiệt sức rồi đó.