• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị áp xe sau tiêm ...

Nhà mình có bé mèo hơn 2 tháng tuổi, đợt rồi bị nấm bác sĩ tư vấn nên tiêm mũi chống nấm để sau đỡ bị và hỗ trợ điều trị tốt hơn nên mình đồng ý tiêm. Sau một tuần tiêm thì phát hiện chỗ tiêm bị sưng lên một vết dọc, sờ tương đối cứng, không bị lõm mềm. Khi sờ nắn vết đó bé mèo không có phản ứng gì, chứng tỏ không đau, da không đỏ, không rụng lông, ăn khỏe, nghịch như giặc, lăn lộn quậy phá và ngủ như bình thường. Đi khám lại, được biết là bị áp xe vết tiêm, nói chưa cần chích, về chườm nóng và mát xa cho bé, nếu thuyên giảm thì thôi, nếu mềm ra hoặc sưng to ra thì phải khám lại.
Mình lần đầu nuôi mèo chưa có kinh nghiệm, bạn nào đã từng gặp trường hợp này chia sẻ giúp mình chút thông tin với. Mình rất không an tâm.

cuti7x

Member
Giờ các phòng khám pet là cái ổ dịch,đó là lý do các trại chó mèo ko bg đến mấy cái pk để tiêm,tốt nhất là tiêm tại nhà. Về áp xe có 2 nguyên nhân ,thuốc ko đảm bảo và nhiễm trùng vết tiêm. Mèo thì sạch sẽ,kim tiêm dùng 1 lần,vậy có thể do thuốc hỏng. Đoán vậy.