• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị nôn bọt trắng, bỏ ăn và không uống nước!?

hahanvu

mèo nhà mình được tầm 4 tháng rồi nhưng ngày hôm qua mình thấy nó bị nôn ra mấy bãi nước bọt màu trắng liền. Trước đó mình có nghĩ là do đến đợt thay lông của mèo thôi, nhưng để ý thì mình thấy bé đã bỏ bữa suốt rồi, cả nước cũng có vẻ là không dám uống.
Nãy mình có bơm cho bé nước và cháo, nhưng rồi cũng nôn ra bằng hết. Trông bé lờ đờ mệt mỏi dữ lắm, cả ngày chỉ nằm bẹp một chỗ, kêu cũng chỉ hừ hừ trong họng mà thôi.
Chỗ mình hoàn toàn không có cơ sở chăm sóc thú cưng nào hết, và mình thì hoàn toàn không biết phải chăm sóc cho bé sao cho khỏi cả, mọi người giup mình với!!

thuymui102

meo ban bi benh rui do,neu co the nen mang dy kham som nha tai meo con nho wa bo an nhiu ngay se bi suy nhuoc,nha m cung co 1 be meo dc 1 nam tuoi rui cung bi tinh trang nhu z nh m de may ngay moi dua dy benh hoi nag pai truyen nc bien het 5 ngay va chich thuoc nai e no da khoe rui :)

Zunnie

b ơi cố gắng tìm bác sĩ thú y cho bé đi khám đi nhé, nhẹ thì là bị rối loạn tiêu hóa, còn nếu có các biểu hiện khác như đi ngoài ra máu, co giật, .. là bé có thể bị giảm bạch cầu mèo đấy (khó mà qua khỏi đc). Bé Su nhà mình hôm trc cũng bị như vậy, tiêu chảy và nôn bọt trắng liên tục, mình đem ngay đến Gaia (mình ở Hà Nội) thì bs chuẩn đoán là bị rối loạn tiêu hóa, cho truyền dịch và tiêm chống nôn thì về nhà bé ko còn nôn và mệt mỏi nữa. Về nhà mình tham khảo thêm các kinh nghiệm trên diễn đàn thì mình cho bé nhịn 1 ngày, cho uống gluco và oresol, tẩy trùng dọn dẹp sạch sẽ toàn bộ khu vệ sinh của mèo. Hôm sau thì chỉ cho ăn ít thịt nạc gà luộc trộn với smecta để cầm tiêu chảy. Đến giờ thì bé nhà mình đã khỏe mạnh hoàn toàn, đi phân thành khuôn. Đây là chút kinh nghiệm chăm mèo của mình chia sẽ với b, chúc bé nhà b mau khỏe nhé ! :)

Yếnn Bii

Mèo nhà mình cũng bị nôn ra bọt trắng cx mệt mỏi mà chỗ mk thì k ai khám cho thú cưng cả, bà mk bảo là cho nó uống thuốc bổ andikids2(thanh nhiệt giải độc) loại ống đc k ạ

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Có rất nhiều nguyên nhân, mình đưa ra một số phỏng đoán:
- do dấu hiệu của bệnh dại (các bạn lưu ý nên tiêm phòng dại đầy đủ cho mèo nhé)
- có thể do liếm quá nhiều lông nên giờ trong bụng mèo ko có cảm giác ăn và chỉ muốn khạc bỏ búi lông đó ra nhanh (các bạn nên mua thêm cỏ mèo hoặc thức ăn có thành phần hairball để tiêu lông nhé) bạn tham khảo tại đây >>>> http://phukienchomeo86.com/
- có thể là do ăn uống linh tinh