• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị ốm lạ

Mèo nhà mình vẫn khỏe mạnh nghịch ngợm bình thường, tự dưng tầm 7 giờ hôm nay bé đang nằm ngủ bỗng bị co giật rất mạnh, răng cắn chặt vào áo mình và nằm bất động, mắt mở trừng trừng. Khi mình tách được răng bé ra thì hàm dưới nó không ngậm lại được, lưỡi hơi thè ra, đặt xuống đất là nằm thẳng đơ luôn, còn ị ra phân rắn, tiếng kêu rất lạ (kiểu như lúc mình bắt nó tắm vậy). Mình có quấn bé vào khăn cho ấm, một lúc sau thì nó ngủ nhưng người vẫn cứ run bần bật. Mình mới cho nó uống chút sữa, bây giờ chân rất yếu, đi cứ run run, ngủ suốt nhưng đã thở đều và kêu bình thường. Mình có gọi điện cho bác sĩ thì bác bảo bé bị thiếu canxi, không biết thế nào nữa. Nhà bạn nào đã gặp trường hợp này cho mình lời khuyên với :(((

Nếu đúng bị thiếu canxi như bác sĩ nói thì bạn phải cho bổ sung canxi gấp - đưa đến phòng khám tiêm canxi và bổ sung tại nhà. Cũng có thể nguyên nhân về thần kinh, cũng có thể gây nên co giật - bạn nên đi khám tại nơi tin tưởng để xác định chính xác.
Bác sĩ đến tiêm cho bé rồi, bây giờ nó rất tỉnh táo và ăn khỏe, chỉ là hai chân sau rất yếu, đi cứ lết lết. Mình sợ là bị tổn thương dây thần kinh, nhưng mèo nhà mình sợ độ cao nên đi đứng cẩn thận lắm, mà lại bị lúc đang ngủ, co giật vài phát là bị luôn bạn à :(

Bạn nào mèo bị như vậy có thể cho mình biết là sau khi tiêm khoảng bao nhiêu ngày thì nó bình phục không ạ? Mỗi lần thấy nó nằm ì một chỗ, đi loạng choạng mà mình xót quá, ngày thường thì nghịch như quỷ vậy mà...

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn nào mèo bị như vậy có thể cho mình biết là sau khi tiêm khoảng bao nhiêu ngày thì nó bình phục không ạ? Mỗi lần thấy nó nằm ì một chỗ, đi loạng choạng mà mình xót quá, ngày thường thì nghịch như quỷ vậy mà...
Bác sĩ tiêm bổ sung canxi sao bạn? Nếu hai chân sau vẫn lết lết tức là chưa ổn đâu bạn, có thể cột sống bị tổn thương nên hai chân ko đi được, bạn nên theo dõi sát sao và gọi lại ngay cho bác sĩ.

Bác sĩ tiêm bổ sung canxi sao bạn? Nếu hai chân sau vẫn lết lết tức là chưa ổn đâu bạn, có thể cột sống bị tổn thương nên hai chân ko đi được, bạn nên theo dõi sát sao và gọi lại ngay cho bác sĩ.
Mèo nhà mình đã gần như khỏe lại hoàn hoàn rồi. Bác sĩ chủ yếu tiêm vit. B-complex nên mình nghĩ là cái gì đó liên quan đến dây thần kinh