• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị viêm cột sống :(

hoangnguyen_91

Mèo nhà mình cũng vậy, được 6 tháng tuổi rồi và cũng bị bênh lõm cột sống lưng nên việc đi đại tiện gặp rất nhiều khó khăn, chở mèo đi thú y ngta cũng cho uống thuốc rồi chích thuốc, mỗi lần chích cũng 3 mũi, còn kêu về nhà mua ống bơm dành cho trẻ em bơm, mình bơm mấy ngày liền nhưng kết quả mèo vẫn ko đi vệ sinh được, giờ bụng nó nhìn to lắm, ko còn hoạt bát đùa giỡn nữa, nhưng vẫn đi lại bình thường, nhà mình lo lắm, ... Bé mèo nhà mình toàn ơ trong nhà chứ ko có ra ngoài tắm nắng và toàn thik ăn thịt gà và hột vịt lộn. Khẩu phần ăn như thế có ảnh hưởng gì ko ạ ... Hi vọng bạn nào có kinh nghiêm cho mình xin ý kiến nhé. Cám ơn mọi người !!!

Bé mèo nhà mình cũng vậy. Mới được 3 tháng thôi. Sáng vẫn còn chơi bình thường mà chiều bé đã bị như vậy rồi. Hôm sau cho đi khám luôn mà nghe người ta nói mình buồn phát khóc lên được. Bé lại sạch cứ đòi lết vào chậu cát đi vệ sinh, nhìn em không lấy chân lấp cát được mà thương. Phải đi tiêm liên tiếp 5 ngày nếu chưa ổn bác sĩ bảo phải thêm một đợt nữa. Khổ quá, mấy người bán mèo cứ tách ra rồi cho ăn hạt các thứ từ bé. Mong em sớm đi lại được...

Văn linh

Bạn ơi kh
Bây giờ mình mới đọc được topic này. Huhu. Các bạn ơi. Mèo nhà mình cũng lông trắng, hồi 5, 6 tháng tuổi thấy bé k nhảy cao được như mèo bình thường, đi khám bác sỹ phát hiện ra bị lõm cột sống. Về nhà cũng tăng cường tắm nắng, đi thú y tiêm 1 tuần liền, mỗi ngày tiêm 3 mũi, mất cũng khá tiền nhưng chân vẫn ngày càng yếu. Bị lên cơn co giật khoảng 3,4 lần vào ban đêm, biểu hiện như người thiếu canxi cấp tính, mỗi lần kéo dài 3-5 tiếng. 1 thời gian ngắn sau thì 2 chân sau liệt. Bác sỹ bảo cho mũi tiêm nhân đạo nhưng mình quyết k chịu, kiếm phòng khám khác. Bác sỹ khác cũng tiêm nhưng kêu khả năng sống k cao, anh bác sỹ bảo mình còn nước còn tát. Mách mình về lấy lá ngải cứu, cho vào chảo xao sơ qua cho ấm nóng, rồi cho vào vải màn, đắp vào cột sống và chân bé, xoa bóp. Rảnh lúc nào xoa bóp lúc ấy( tối thiểu 3 lần 1 ngày, mỗi lần 30'). Đồng thời cho bé uống ống canxi của trẻ em, ngày 1 ống. Vì mình thấy thuốc của bác sỹ này giống bác sỹ trước, tiêm thuốc vừa tốn kém mà hại cho mèo. Lưng mèo nhà mình xuất hiện chi chít vế sẹo vì tiêm quá nhiều và mũi tiêm lớn. Nên mình đánh liều chỉ xoa bóp ngải cứu kèm uống thuốc canxi dành cho trẻ em của Đức (đến giờ mình quên tên rồi). Kì diệu là 1 tuần sau bé bắt đầu đi lại được. Bây giờ 5 tuổi rưỡi rồi chạy nhảy như điên. Chỉ có điều cột sống vẫn lõm, chạm vào vẫn nhói. Mình k chắc sẽ hiệu quả với tất cả cá trường hợp nhưng đây là trải nghiệm cũng như kinh nghiệm bản thân mình. Mong các bố mẹ cố gắng đừng từ bỏ hi vọng.
Không biết bạn đã đắp ngải cứu như nào và lúc xoa bóp mèo có đau không?Bạn cho nó uống can xi của trẻ xơ sinh hay như nào ạ?Mèo nhà mình 2 con đều đau k đi đc,ăn bình thường do đau quá nên k đi vệ sinh và k đứng nổi,mình không biết nên cho uống can xi cho mèo hay giờ không biết loại can xi bạn cho mèo uống nó như nào,và mọi người cho em hỏi cho mèo uống can xi nó có tác dụng phụ gì không?Mình đã cho nó tiêm 3 mũi can xi và thuốc bổ rồi nhưng nó nặng hơn,mình k muốn đang 2 con đi tiêm kháng sinh tiêm sợ nó sốc thuốc chết đau đớn.