• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Mèo]Căn bệnh mang ÁN TỬ: Giảm Bạch Cầu.Thông tin cần thiết cho người mới nuôi mèo và có mèo bị nghi

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Chào mn, thỉnh thoảng trg box nay minh hay thường gặp những topic thắc mắc, cầu cứu khi mèo có những biểu hiện của căn bệnh quái ác và cực kì nguy hiểm: Giảm Bạch Cầu (hay còn gọi Care ở mèo) , mình rất buồn về điều đó, vì đó là căn bệnh "mang án tử", lúc đó mình như sống cùng với nỗi đau với các bạn vi kí ức đau buồn khi mất 2 đứa con yêu quý cũng vì căn bệnh này dường như sống lại. Và nhìu khi mình cũng hay nhận đc cuộc gọi của các bạn để hỏi chi tiết về căn bệnh cũng như nơi có dụng cụ test FPV_ Felin Panleukopenia Virus( bệnh giảm bạch cầu)
Nên nay mình lập topic này để tổng hợp thông tin cho các ban mới nuôi mèo, chưa biết gì về căn bệnh nguy hiểm này để có hướng phòng tránh tốt và ngăn chặn việc các "tình yêu" của chúng ta mắc phải. Hoặc trường hợp xấu nhất, là chúng ta nghi vấn các bé mèo có khả năng nhiểm bệnh thì sẽ xử lý ntn? Xét nghiệm ở đâu va o dau có dụng cụ test bệnh FPV

Thứ 1: bệnh giảm bạch cầu ở mèo là gì?

Bệnh Giảm Bạch Cầu- Viêm ruột truyền nhiễm của Mèo.
Feline panleukopenia Virus ( FPV)
Các tên gọi khác: Bệnh Ca-rê của mèo ( feline "distemper,"), Bệnh Rối loạn vận động feline ataxia.

Là một bênh truyền nhiễm nguy hiểm , lây lan nhanh gây chết nhiều mèo, do virus FPV có sức đề kháng cao với các chất sát trùng, chloroform, acid và chịu được độ nóng tới 56'C trong 30 phút, virus sống trong nhân tế bào của vật chủ, sản sinh nhanh và hủy hoại cơ thể mèo.

FPV qua đường miệng, chỉ trong vòng 24 giờ virus xuất hiện trong máu, xâm nhập vào các tế bào lympho, tấn công hàng rào miễn dịch của cơ thể, đặc biệt làm suy giảm bạch cầu, phá hủy niêm mạc ruột. Mèo gày yếu, suy sụp

Triệu chứng:

Tuy không có liên quan gì tới "bệnh Ca-rê" của chó, nhưng bệnh FPV có các triệu chứng tương tự: sốt, bỏ ăn và suy sụp đột ngột, nôn nhiều lần, đau vùng bụng, tiêu chảy cấp và mất nước rối loạn điện giải trầm trọng, tiếng kêu khàn, mất giọng, yếu ớt, suy giảm bạch cầu (leukopenia) dẫn đến tử vong.

Các triệu chứng thần kinh: đi loạng choạng, mất thăng bằng, run rẩy lắc lư, thậm chí co giật động kinh. Mắt kèm nhèm, trũng, sụp mí mắt, lờ đờ, mũi miệng thâm đen, chảy dãi nhớt. Hơi thở và mùi phân, dãi bốc mùi hôi rất khó chịu.

Mèo mẹ mang thai bị sảy thai hoặc đẻ non, mèo con có thể bị nhiễm virus ngay từ 2 - 3 tuần tuổi chết hàng loạt trong vài ngày. Mèo ở mọi lứa tuổi đều mắc bệnh, nhưng tỷ lệ tử vong rất cao: từ 25- 75% mèo chết tại các ổ dịch, gần 100% với mèo con.

Mèo hoang, mèo không rõ nguồn gốc là nguy cơ lây lan bệnh dịch.

Thu gom mèo buôn bán cho "tiểu hổ", các nơi giết mổ, chất thải, phủ tạng mèo cũng là nguyên nhân làm lây lan dịch bệnh.

Tất cả các loài vật thuộc họ Mèo (Felidae) đều mắc bệnh và mang truyền virus làm lây lan , bùng phát các ổ dịch lớn. Mèo nuôi thả rông, vận chuyển, buôn bán mèo không có miễn dịch tốt là nguy cơ lây lan bệnh cao.

Điều trị:
Do bị suy giảm bạch cầu nên khả năng chữa trị mèo bệnh rất khó khăn, cần có các bác sỹ thú y khám và tư vấn.

Chăm sóc chu đáo. Bổ sung nước và cân bằng điện giải, vitamin, và điều trị các nhiễm trùng kế phát hoặc các bệnh kế phát.

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thứ 2: Phòng bệnh hơn trị bệnh

Mèo con các bạn bắt đầu tiêm vaccine khi đã đủ 2 tháng tuổi, và sau khi xổ giun dc 1 tuần - 10 ngày, để vacxin phát huy tác dụng tuyệt đối, tiêm nhắc lại sau 1 tháng để có miễn dịch cơ bản. và sau đó tiêm nhắc lại hàng năm
Nếu bé mèo bạn mới mua dù đc bnhiu tháng tuổi, nhg vẫn chưa chík vacxin thì hãy đem bé đi tiêm vacxin ngay, miễn là mèo phải đã đủ 2thang tuổi

Vacxin phòng bệnh FPV có tên : LEUCORIFELIN
_Thành phần:
- Vaccine virus Paleucopenia sống, cải tiến chủng PLI-IV .........................1000 DICC 50
- Kháng nguyên Calicivirus thuần khiết ở mèo.........................................5g
- Thành phần virus Herpes ở mèo .................................................. ........20đv IDR
- Merthiolate tối đa .................................................. .............................0,1 mg
- Tá dược .................................................. ...........................................1 ml

_Điều trị:
1. Bệnh Giảm Bạch cầu ( Paleucopenia).
2. Bệnh Viêm mũi - khí quản truyền nhiễm Rhinotrachetitis/Calicivirus.
3. Bệnh Hô hấp do Herpevirus.

_Cách dùng: tiêm dứoi da
- Pha vaccine đông khô FELINIFFA với CORIFELIN ( dạng lỏng màu trắng sữa).
- Sử dụng ngay sau khi tái lập.
- Liều dùng : 1ml bất kể trọng lượng, tuổi hay giống mèo.

_Chống chỉ định:
Không dùng cho mèo mang thai và các giống mèo nhậy cảm với Bệnh Giảm Bạch cầu.

_Lưu ý:
Tuân thủ các điều kiện vô trùng thông thường.
Chỉ tiêm chủng mèo khỏe mạnh.
Tẩy giun 10 ngày trước khi tiêm phòng.

_Bảo quản :
Nhiệt độ +2 do đến +8 do,tránh ánh sáng, không để đông lạnh.

Đây là hình ảnh 2 nhãn của 1 liều vacxin FPV

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Thứ 3: hãy xét nghiệm nếu nghi mèo nhiễm FPV
Khi có các dấu hiệu bệnh kể trên, hãy nhanh chóng nui nhốt cách ly mèo bị nghi nhiễm với số mèo khoẻ mạnh còn lại.và hãy thật nhanh chóng làm xét nghiệm chẩn đoán cho bé xem có dương tính (nhiễm bệnh) với giảm bạch cầu hay ko, trường hợp mèo nhiễm bệnh bé sẽ ra đi nhanh chóng trong vòng từ 3-5 ngày tuỳ theo độ tuổi và thể trạng.Và thật buồn, cái chết là ko thể nào tránh khỏi, chúng ta chỉ có thể truyền dịch cho bé cầm cự thêm phút nào hay phút đó thôi. Nhưng ngay sau đó bé lại ói ra hết số nước trong người

Dụng cụ test giảm bạch cầu mèo,

Đây là hình ảnh mình chụp khi mang bé mèo đi test, trong hình 2 vạch, dương tính với FPV

Mẹ xin lỗi con trai của mẹ, khi đăng những tấm hình vào những phút gần như cuối cùng của cuộc đời con, con chỉ mới về nhà với mẹ chưa đc bao lâu, mẹ mới sổ giun, còn chưa kịp mang con đi tiêm vacxin thì con đã nhiễm bệnh. Mẹ đăng hình lên chỉ muốn giúp cho các gđ mèo khác bít rõ về căn bệnh quái ác này!

Nơi có thể xét nghiệm và có dụng cụ test FPV:
Phòng khám SAIGON PET CLINIC
Số 33, đường 41, Thảo Điền, Q2
Trước khi mang đến các bạn nên gọi trc cho bs Nghĩa
0909063267

_Những điều lưu ý khi mang mèo đến test bệnh
+Gọi đt trc

+Nên cho mèo vào nằm êm ấm an toàn trong túi vận chuyển chuyên dụng, lồng có khăn lót và che chắn tránh gây hoang mang tâm lý sợ sệt cho bé khi di chuyển trên đường, tốt nhất đi 2 ng

+nên lấy mẫu từ ở nhà cho tiện xét nghiệm: đó là mẫu dich ói or phân của bé mới nhất, k quá 2 tiếng, gói lại trong từng bao nhỏ cẩn thận

+Hãy mang theo trong túi ít nhất là 1 triệu đồng

+Nếu đã cho kết quả dương tính, xin chia buồn cùng bạn, thật đau lòng nhưng bạn hãy mạnh mẽ lên để bao bọc chăm sóc động viên cho bé trong những giờ phút cuối đời, để khi bé đi bạn ko phải hối hận vì đã k hết lòng với bé

+Tuyệt đối : ko để bé nhập viện, ở lại phòng khám cho tiêm truyền dịch, chích thuốc, kháng sinh...như đề nghị của các bs.vì khi đã cho kq dương tính, bé sẽ ko tránh khỏi cái chết đâu, nên hãy mang bé về nhà để bé đc ở bên bạn khi nhắm mắt, còn hơn bỏ bé lại phòng khám, rồi khi bé mất đi k có mình bên cạnh bé sẽ đau đớn và cố đơn lắm, đã vậy còn mất 1 khoảng tiền viện phí rất nhiều nhưng vô ích nữa!

Eiffel*FR

Silvery Palace Cattery
Xin chia buồn cùng chị. Mong bé mèo đã đến được nơi bình yên...

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Hiện tại đang có dịch giảm Bạch Cầu, mình thấy xung quanh rất nhiều nhà có mèo chết vì bệnh này. Vì vậy tốt nhất là hạn chế tụ tập offline trong thời gian này nếu mèo chưa được tiêm chủng :). Ai chưa tiêm thì đem đi tiêm ngay. Chỉ có 300-400k/mũi nhưng an tâm đc 1 năm :D

meonho124

Đi Muôn Nơi
Tiêm vác xin 300k một mũi chứ 400k ở đâu mà đắt thế =.= , Nếu mà tiêm chung cùng mua thuốc nhiều rồi gọi bác sĩ đến còn rẻ hơn có khi chỉ 220 230k thôi ạ ..., Mèo con thì năm đầu tiên là 2 mũi , sau lớn rồi 1 năm 1 mũi . Phải nói thêm : Vác xin có thể phòng bệnh cho mèo đến tận 2,3 năm tuy nhiên , để chắc chăn không mắc bệnh mỗi năm tiêm nhắc lại 1 mũi .

-Cảm ơn C Bảo Linh về bài viết của c , Tuy nhiên em lại không đồng ý với chị về ý kiến này lắm

Bao Linh 85 said:
+Tuyệt đối : ko để bé nhập viện, ở lại phòng khám cho tiêm truyền dịch, chích thuốc, kháng sinh...như đề nghị của các bs.vì khi đã cho kq dương tính, bé sẽ ko tránh khỏi cái chết đâu, nên hãy mang bé về nhà để bé đc ở bên bạn khi nhắm mắt, còn hơn bỏ bé lại phòng khám, rồi khi bé mất đi k có mình bên cạnh bé sẽ đau đớn và cố đơn lắm, đã vậy còn mất 1 khoảng tiền viện phí rất nhiều nhưng vô ích nữa!
Đây thực sự là một căn bệnh nguy hiểm , bé miu mắc phải coi như mang án tử trên đầu , nhưng đã không ít bé mèo thoát khỏi căn bệnh này , trước khi xác định rằng cố hết sức , hay buông tay bé vì phần nhiều bé sẽ không qua khỏi , nếu còn có một tia hi vọng hãy cố gắng , nếu như bé may mắn thoát khỏi bạo bệnh , đó sẽ là niềm vui lớn nhất cả cuộc đời của bé .

Hãy hi vọng còn nước còn tát , bệnh chỉ giết chết 90% mèo , hãy hi vọng bé nằm trong 10% sống sót nếu :
- Trước khi mắc bệnh bé là một em mèo khỏe mạnh , mập mạp
- Bé trên 6 tháng tuổi , Hoặc bé có thể chỉ 3,4 tháng nhưng phải cực kì khỏe mạnh , mập mạp trước khi bệnh
- Bé bắt đầu mắc bệnh mà đã phát hiện ra , khi các triệu chứng của bé mới chỉ mờ mịt .
Việc để bé lại phòng khám các b phải xác định là rất là tốn kém mấy ngày gửi lại sau đợt gửi chắc mất đến 3,4tr vì bé phải tiêm truyền liên tục , nhiều lắm , và hơn nữa không phải phòng kham nào cũng có thể cứu nổi bé , có thể mất một khoản rất lớn tiền bạc mà không cứu nổi bé , và đúng là khi bé ở lại phòng khám , nếu bé ra đi sẽ tội nghiệp lắm , vì vô cùng cô độc . Những phút cuối đời ko có bàn tay thân yêu bên cạnh . Nhưng ... việc ở lại phòng khám đối với bé có hi vọng thoát bệnh khả năng bé khỏi cao hơn .

Bệnh không có thuốc chữa , tất cả các biện pháp ở phòng khám chỉ để giảm bớt các triệu chứng cho bé mà thôi , các bác sĩ sẽ tiêm kháng sinh , chống nôn , giảm đau và truyền vitamin cho bé .

Đối với các bạn không có điều kiện để bé lại phòng khám , việc hi vọng cứu đc bé giảm đi một chút : Việc cần hiểu rằng một khi bé mắc bệnh này tuyệt đối không cho bé ăn gì hết , chắc chăn một điều là có cho bé cũng ko ăn mà chủ yếu là do các bạn quá lo bé mệt mỏi ép ăn . thức ăn lúc này là một liều thuốc độc với bé ,mọi thứ , đừng có nước cơm nước xương , gel dinh dưỡng sữa siếc này nọ , không ăn bất kể mọt thứ gì , chỉ cho bé uống orezol , nước có pha vitamin chất bổ mua ở quầy thú y đấy. Thế thôi và mỗi ngày đem bé đến bác sĩ tiêm cho 1 lần , Thường thì là tiêm kháng sinh với chống nôn ấy , nếu bé mất nước quá thì truyền Đường tiêu hóa của bé lúc này tiu r cho ăn cũng không vào đâu . Nếu qua khỏi bé sẽ không đi tiêu và nôn nữa , dần dàn sẽ đỡ , bé đang béo sau bệnh sẽ gầy rộc xương đi , vì bao ngày bé ko ăn uống , chỉ duy trì mạng sống nhờ sức khỏe trước đây bé tích được . Các bạn đừng quá xót thương mà bắt bé ăn một cái gì đấy , hãy yên tâm nếu thoát án tử này , bé sẽ ăn rất nhiều , khả năng còn khỏe hơn trước lại béo mũm hơn . Tuy nhiên một số bé đường tiêu hóa có thể bị yếu đi rất nhiều bé sẽ hay đi xoèn xoẹt hơn , nhưng mọi thứ sẽ đc bù trừ .

Đây là kinh nghiệm một số bé mèo thoát tử vì căn bệnh , hãy nhớ rằng phòng hơn chữa bênh , nhất là với căn bệnh nguy hiểm này , chứng kiến bé mèo thân yêu chết dần mòn trong đau đớn vì căn bệnh là thứ tồi tệ ám ảnh nhất . Hãy tiêm chủng ngay khi các bé đủ 2,3 tháng và khỏe mạnh !

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Cám ơn e meonho đã bổ sung thêm những điều quan trọng trên
Ở Trong đây có những phòng khám thú y quốc tế giá tiêm vacxin giao động từ 4-500k lun ík chứ, như là new pet hospital, sg pet clinic...
Chứ ko phải như ngoài HN, c thấy là có rất nhìu phòng khám, bác sĩ chuyên nghành về thú y nhìu, vì HN phong trào nhà nhà ng ng nui mèo tây nó phổ biến hơn SG thành ra các dịch vụ phục vụ cg nhìu, nên giá vacxin, thuốc than các thứ nó sẽ 1 mức giá ngang ngang như thế
Chứ hồi cái dụng cụ test FPV c mua ở Phòng khám Pet Clinic có giá là 650k
Trong khi c gọi cho bs Chiền ngoài HN, bs bảo giá chỉ có 250k thôi

Theo như c, các bệnh về đường ruột nó hay na ná giống nhau lắm, các bé đc cứu sống đó liệu đã đc test FPV ko? hay bé đang mắc 1 căn bệnh khác nhg biểu hiện ói, sốt, bỏ ăn....tương tự (tự nhiên c quên mất bệnh đó goi là j rồi, thì nếu mắc bệnh đó là sẽ cứu đc) thành ra vẫn cứu đc và khỏi bệnh
Còn khi test với dụng cụ ra dương tính rồi, thì c nghĩ bé sẽ ko qua khỏi đâu

meonho124

Đi Muôn Nơi
Các bé test r mà có bệnh em mới nói chứ ,

Ở đây có chỗ em còn thấy tiêm rẻ hơn đó , công nhận dịch vụ trong đó kinh khủng thật , mắc dã man , bảo sao nhiều khi các bạn ngại , một số b mèo ốm đau , bệnh cứ lên hỏi han , chữa ở nhà chứ không mang đi phòng khám . Một trong những nguyên nhân làm bệnh bé mèo trở nặng vì không hiểu biết =.=

Em không biết các bs trong đó thế nào , vì có 1 tg em hay chơi ở nhà ng bạn bác sỹ của e có phòng khám , và lâu lâu làm y tá hộ mấy việc nhẹ nhàng ở đó , em thấy có rất nhiều b mang bé mèo bệnh đến . Bsỹ nghe các triệu chứng , sau đó sẽ làm test . Khi có kết quả chắc chắn có bệnh có bệnh sẽ nói rõ với chủ nhân : mèo nhà em có bệnh rồi , em có xác định chữa cho bé không , anh nói trước là sẽ phải rất kiên trì , cố gắng và tốn kém , nhưng khả năng khỏi không nhiều , phần nhiều sẽ không qua khỏi , phân tích rõ ràng , quyền quyết định là ở các b ấy thui . Trừơng hợp qua khỏi ở đây nhiều lắm cơ c , riêng ở phòng khám của bsĩ trước giờ đã thấy được 4,5 bé thoát nạn rồi , tất nhiên tỉ lệ 1/10 , nó giống như pavo , ca rê chó vậy đó , bệnh đó ở chó ngang như mèo , nhưng không phải 100% sẽ chết . Đã có cún vượt bệnh , sau đó nó khỏe mạnh hết đời , còn khỏe hơn cún bt khác nhé .

Có hi vọng vẫn nên cố gắng , em thấy có bạn chữa khỏi cho mèo nha , òa khóc nức nở như trẻ con luôn vậy , đúng là người sinh ra bé mèo lần 2 .

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Vậy là tay nghề trg các bs thú y trong SG này chưa có kinh nghiệm nhìu về căn bệnh FPV này, hầu như chuyên về chó thôi!
Lúc cháu nó mới phát hiện c gọi khắp các phòng khám để hỏi, có bs còn hỏi lại c bệnh giảm bạch cầu là gì nữa. Số còn lại thì nói pó tay, đã nhiễm bệnh đó rồi thì chỉ còn chờ die thôi!
Vậy là do tay nghề và sự tận tâm với mèo của các bs trg đây k bằng ngoài hn rồi
Nếu biết chắc bs có sự tận tâm, cg như nói rõ cho mình bít phương án chữa trị cg như phần trăm hi vọng như e nói v thì quá tốt rồi!
Chứ c chỉ sợ những phòng khám chỉ vì lợi nhuận mà muốn giữ mèo lại trong khi rồi cuối cùng bé ra đi khi không có mình bên cạnh thôi!

meonho124

Đi Muôn Nơi
vâng đúng r c ạ , mắc bệnh này xác định là sẽ cực kì khó khăn để chữa , nhiều phần là " tử " thôi , Bác sĩ chữa bệnh phải thật tận tâm , bản thân mình cũng phải thật kiên trì chăm sóc bé nữa , may mắn thì bé sẽ qua khỏi .

Còn ở phòng khám của bsỹ e quen đó , anh ấy cũng ko nội trú cho những trường hợp bé mèo đã xác định test là đã bị bệnh , đối với cả cún nếu đã test bị pavo , care phòng khám cũng ko cho nội trú , vì bệnh đó truyền nhiễm có thể lấy lan rộng , từ phòng khám thú y đến các bệnh nhân 4 chân đang chữa ở đó , hoặc những bé mèo con đến tiêm chủng nữa , nếu không phải bệnh dịch mới được nội trú .

Các trường hợp bị bệnh cho về nhà anh bác sỹ đều chỉ rõ cách chăm sóc nếu như muốn cố gắng cứu bé thì phải tuân thủ chặt chẽ giữ vệ sinh thật sạch bổ sung điện giải , và vitamin , mỗi ngày thì cho địa chỉ bsỹ sẽ qua tiêm và truyền cho bé nó 1 lần , nếu đến ngày 3,4 mà bé ngừng đi tiêu không nôn chảy dãi thì còn hi vọng , nếu không thì coi như không qua khỏi , Các bé ở bệnh này giai đoạn cuối thương lắm , ruột chảy máu , các bé đi ra máu nôn thì quặn người và đau đớn , bé suy nhược nặng , nội tạng suy yếu , nếu xác định bé không thể qua , nên cho 1 liều chết êm ái cho bé đỡ khổ sở đau đớn . Hic

Nói chung đây là một căn bệnh đáng sợ , nó đau đớn vô cùng với cả mèo , chứng kiến bé qua đời đau đớn thực sự là vết thương cho người chủ của bé .

Ở đây cũng có nhiều phòng khám vô lương tâm lắm c ơi , cũng làm tiền , biết bé bệnh nặng đó , giữ lại không chăm gì cả , đằng nào cũng chết , rồi để bé chết nhưng cứ bảo tiêm truyền kỹ lắm rồi để lấy tiền khám chữa , cho nên tốt nhất mang bé về nhà chăm là hơn cả thôi .

Bao Linh 85

I_Like_Pet
meonho124 said:
vâng đúng r c ạ , mắc bệnh này xác định là sẽ cực kì khó khăn để chữa , nhiều phần là " tử " thôi , Bác sĩ chữa bệnh phải thật tận tâm , bản thân mình cũng phải thật kiên trì chăm sóc bé nữa , may mắn thì bé sẽ qua khỏi .
Ay da...giờ ra giêng rảnh rỗi đc chút, chị e mình 8 típ vấn đề này meonho ơi
Ở cmt ngay trên nge e kể về cách chữa trị, phương án xử lý bệnh...của ng bs mà đc e nhắc đến c cảm thấy tinh thần y đức của bs này thật tốt, qua cách mà xử lý "bệnh nhân", các chứng bệnh truyền nhiễm thì k đc lưu viện mà sẽ đc chăm sóc theo dỗ tại nhà, bs cg sẽ qua thăm khám...thật tốt bít mấy nếu ở sg cg đc các bs áp dụng như thế
Có lẻ ở HN, mèo tây đc nui và nhân giống rộng rãi phổ biến từ rất lâu rồi nên kéo theo đó là những dich vụ, y tế chăm sóc sức khoẻ chữa trị cg đc phổ biến, các bs có kinh nghiệm dày dạn hơn, như đa số c đọc đc nhg bài viết thông tin về bệnh này bệnh nọ ở mèo toàn do các bs ở HN soạn thảo or dịch thuật ra k ấy chứ(như là các bài bên viet-pet đó e)
Còn như lúc c mới thja dđ cách đây gần 2 năm đi, rất rất hiếm thấy topic bán mèo tây tại SG, đa số ở hn ko, chính c khi lựa chọn mua bé mèo đầu tiên cg là ở hn chứ đâu
Rồi h bàn tiếp về chuyện chữa trị bệnh cho mèo trg đây cho meonho hiểu chút nha!
Như c cg nói khi bít mèo bị nhiễm bệnh, tất nhiên là c rát rất mún tìm đâu đó 1 nơi có thể chữa trị khỏi cho bé, nên c cg đi và gọi hỏ khắp nơi đều nhận đc cái lắc đầu or thậm chí bs còn chưa nge nói đến bệnh GBCầu là j.
Rồi lí do vì sao c có lời khuyên các b đừng nên cho lưu viện khi mèo đã đc test dương tính với bệnh, là vầy đây: trc khi mang mèo đến phòng khám SG PET CLINIC, Của bs Nghĩa( tiến sĩ thú y) để test bệnh, thì như thường lệ c sẽ tra google tìm hiểu thông tin liên quan,thì ra các bài có cảnh báo ở đây về thái độ tắc trách, khó hiểu, k dứt khoát, rõ ràng, làm chết chó, giá cả rất mắc, thường kêu lưu viện nhg đa số đến nhận xác về ko, c cg sợ, nhg nghĩ, mình chỉ đến để sử dụng dụng cụ test thôi, thì khi đã test dương tính, thì 1 bs bảo: bị nhiễm bệnh r, đằng nào cg chết, tội nghiệp quá. Chị hỏi: k có thuốc chữa hả bs, bs ừ. Xong lát Bs N ra bảo cho bé lưu viện đi, ở đây chữa cho, bít đâu khỏi, thì bs hồi nãy quay phắt sang nhìn bs N kiểu "sao thế, nó nhiễm bệnh vầy còn lưu viện", thì c thấy đc cú nháy mắt bí hiểm và chớp nhoáng của bs N ( c là c nhạy cảm và tinh ý lắm ) -->> và c chột dạ ngay, nhớ lại các bài viết cảnh báo nên từ chối lưu viện, và khi mang bé về, chỉ mấy tiếng sau bé ra đi. C thầm nghĩ, nếu hnay mà để bé lại thì chắc c hối hận lắm vì k ở bên bé nhg phút cuối cùng, và thật tình c nghĩ chắc j bs sẽ gọi ngay cho c bít để lên đem xác về.
Cho nên khi c viết bài này, c hướng dẫn các bạn đem mèo test tại SG PET CLINIC, mà nếu nhiễm bệnh thì ko nên còn cho lưu viện tại đây, vì nó k có sự tin tưởng. đó là do c kết luận qua trường hợp và sự đánh giá của c về sự k yên tâm khi gửi bé lại riêng ở phòng khám này thôi, chứ k phải c khuyên các b cứ theo chiều hướng tiêu cực là mèo đã bệnh là chết, còn cố chạy chữa làm j, ý c k phải như v!

Phải mà có nhìu phòng khám, nhìu bs, dày dạn kinh nghiệm, có y đức, phẩm chất tốt, k đặt chữ tiền thu lợi làm đầu thì c đã có nhìu sự lựa chọn và đã cố chạy chữa cho bé rồi, cho dù có mong manh cg phải thử, như trường hợp của bs e nêu trên đó, bs phải rõ ràng như v, nêu phương án điều trị, xử lý bệnh, cho chúng ta nắm rõ, tạo sự tin tưởng yên tâm về cách điều trị bệnh cg như phải có sự hiểu bít rõ về căn bệnh đó thì c nghĩ ai rồi cg phải sẽ cố đấu tranh dành sự sống cho bé mèo cg mình thôi e nhỉ! ^^

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Mèo Ú MiKi said:
c Linh ơi cho em hỏi xíu là bé nhà em tiêm phòng hồi mấy tuần tuổi..xog 3 tháng sau chủ bé mới tiêm nhắc lại ( em đón bé lúc bé 6 tháng) thế có sao ko hả c...hay bây giờ phải tiêm lại từ đầu
Thế chủ mèo có giao sổ tiêm có tem đúng thuốc LEUCO, ngày chík đầy đủ ko e?
Nếu ok thì là đc rồi, đợi 1 năm sau lần nhắc lại thứ 2 hãy tiêm nữa nhé!

nana_lyly

T.Viên Năng Động
Bao Linh 85 said:
+Nếu đã cho kết quả dương tính, xin chia buồn cùng bạn, thật đau lòng nhưng bạn hãy mạnh mẽ lên để bao bọc chăm sóc động viên cho bé trong những giờ phút cuối đời, để khi bé đi bạn ko phải hối hận vì đã k hết lòng với bé

Cảm ơn bạn nhưng rất may mình đã cứu đc 1 em nhà mình chỉ bằng cho uống đều đặn orezol và gluco

nana_lyly

T.Viên Năng Động
meonho124 said:
Tiêm vác xin 300k một mũi chứ 400k ở đâu mà đắt thế =.= , Nếu mà tiêm chung cùng mua thuốc nhiều rồi gọi bác sĩ đến còn rẻ hơn có khi chỉ 220 230k thôi ạ ..., Mèo con thì năm đầu tiên là 2 mũi , sau lớn rồi 1 năm 1 mũi . Phải nói thêm : Vác xin có thể phòng bệnh cho mèo đến tận 2,3 năm tuy nhiên , để chắc chăn không mắc bệnh mỗi năm tiêm nhắc lại 1 mũi .

-Cảm ơn C Bảo Linh về bài viết của c , Tuy nhiên em lại không đồng ý với chị về ý kiến này lắm

Đây thực sự là một căn bệnh nguy hiểm , bé miu mắc phải coi như mang án tử trên đầu , nhưng đã không ít bé mèo thoát khỏi căn bệnh này , trước khi xác định rằng cố hết sức , hay buông tay bé vì phần nhiều bé sẽ không qua khỏi , nếu còn có một tia hi vọng hãy cố gắng , nếu như bé may mắn thoát khỏi bạo bệnh , đó sẽ là niềm vui lớn nhất cả cuộc đời của bé .

Hãy hi vọng còn nước còn tát , bệnh chỉ giết chết 90% mèo , hãy hi vọng bé nằm trong 10% sống sót nếu :
- Trước khi mắc bệnh bé là một em mèo khỏe mạnh , mập mạp
- Bé trên 6 tháng tuổi , Hoặc bé có thể chỉ 3,4 tháng nhưng phải cực kì khỏe mạnh , mập mạp trước khi bệnh
- Bé bắt đầu mắc bệnh mà đã phát hiện ra , khi các triệu chứng của bé mới chỉ mờ mịt .
Việc để bé lại phòng khám các b phải xác định là rất là tốn kém mấy ngày gửi lại sau đợt gửi chắc mất đến 3,4tr vì bé phải tiêm truyền liên tục , nhiều lắm , và hơn nữa không phải phòng kham nào cũng có thể cứu nổi bé , có thể mất một khoản rất lớn tiền bạc mà không cứu nổi bé , và đúng là khi bé ở lại phòng khám , nếu bé ra đi sẽ tội nghiệp lắm , vì vô cùng cô độc . Những phút cuối đời ko có bàn tay thân yêu bên cạnh . Nhưng ... việc ở lại phòng khám đối với bé có hi vọng thoát bệnh khả năng bé khỏi cao hơn .

Bệnh không có thuốc chữa , tất cả các biện pháp ở phòng khám chỉ để giảm bớt các triệu chứng cho bé mà thôi , các bác sĩ sẽ tiêm kháng sinh , chống nôn , giảm đau và truyền vitamin cho bé .

Đối với các bạn không có điều kiện để bé lại phòng khám , việc hi vọng cứu đc bé giảm đi một chút : Việc cần hiểu rằng một khi bé mắc bệnh này tuyệt đối không cho bé ăn gì hết , chắc chăn một điều là có cho bé cũng ko ăn mà chủ yếu là do các bạn quá lo bé mệt mỏi ép ăn . thức ăn lúc này là một liều thuốc độc với bé ,mọi thứ , đừng có nước cơm nước xương , gel dinh dưỡng sữa siếc này nọ , không ăn bất kể mọt thứ gì , chỉ cho bé uống orezol , nước có pha vitamin chất bổ mua ở quầy thú y đấy. Thế thôi và mỗi ngày đem bé đến bác sĩ tiêm cho 1 lần , Thường thì là tiêm kháng sinh với chống nôn ấy , nếu bé mất nước quá thì truyền Đường tiêu hóa của bé lúc này tiu r cho ăn cũng không vào đâu . Nếu qua khỏi bé sẽ không đi tiêu và nôn nữa , dần dàn sẽ đỡ , bé đang béo sau bệnh sẽ gầy rộc xương đi , vì bao ngày bé ko ăn uống , chỉ duy trì mạng sống nhờ sức khỏe trước đây bé tích được . Các bạn đừng quá xót thương mà bắt bé ăn một cái gì đấy , hãy yên tâm nếu thoát án tử này , bé sẽ ăn rất nhiều , khả năng còn khỏe hơn trước lại béo mũm hơn . Tuy nhiên một số bé đường tiêu hóa có thể bị yếu đi rất nhiều bé sẽ hay đi xoèn xoẹt hơn , nhưng mọi thứ sẽ đc bù trừ .

Đây là kinh nghiệm một số bé mèo thoát tử vì căn bệnh , hãy nhớ rằng phòng hơn chữa bênh , nhất là với căn bệnh nguy hiểm này , chứng kiến bé mèo thân yêu chết dần mòn trong đau đớn vì căn bệnh là thứ tồi tệ ám ảnh nhất . Hãy tiêm chủng ngay khi các bé đủ 2,3 tháng và khỏe mạnh !
Mình đồng ý với bạn khoản còn nc còn tát và ko có thuốc đặc trị

Nhưng mình muốn chia sẻ knghiem của mình:

t1: đây là giai đoạn đề kháng của bé rất yếu, hầu như ko có, nên bé cần sự hỗ trợ của kháng sinh để chống chọi lại với các bệnh viêm nhiễm đang có trên ng` mà bé ko còn đủ bạch cầu để đề kháng nữa, mình mua kháng sinh về tiêm đều đặn cho bé ngày 1 lần
t2: bé phải ăn, còn ăn là còn hy vọng, bé nhà mình thương mình và hiểu lắm, mệt ko đi được vẫn loạng choạng ra ăn, pha sữa thì 1 lúc là liếm hết, cứ 1h mình bón cho 20ml orezol, bé uống hết ngon lành. Cả 2 bé bị đều rất cố gắng, tuy nhiên bé kia do vừa đẻ xong quá yếu nên ko trụ đc đã cùng đàn con chia tay bọn mình

Tất nhiên mỗi trường hợp một khác, nếu các bé bị kèm viêm ruột thì khó chữa hơn, may mắn là các bé nhà mình đều ko bị viêm ruột nên ăn uống đc.

Các bạn hãy cố gắng nhé, nếu có 1 bé thôi thì cũng ko quá tốn kém đâu, kể cả có phải truyền dịch, nhưng cứu đc 1 sinh mạng tự nhiên thấy cuộc sống có ý nghĩa nhiều lắm bạn ạ

sayuri nitta

mèo nhà mình cũng bị FPV, cũng đem đến bác sĩ Nghĩa, nhưng lúc đầu k test FPV mà đến sau mới test, nhà mình ở cần thơ, mang lên sài gòn, r để bé lưu chuồng ở lại đến 5 ngày ( theo lời bs ) , khi có kết quả dương tính thì ngày sau mình đã bắt xe lên thăm nó , nhưng chưa kịp đi thì nhân viên gọi về báo nó mất, còn k dc nhìn mặt nó lần cuối, mình lên nhận nó về r chôn , buồn lắm, nó ở với mình còn chưa dc 1 năm , nhớ con lắm meo ơi

Nguyen Lam

Bao Linh 85 said:
Thứ 3: hãy xét nghiệm nếu nghi mèo nhiễm FPV
Khi có các dấu hiệu bệnh kể trên, hãy nhanh chóng nui nhốt cách ly mèo bị nghi nhiễm với số mèo khoẻ mạnh còn lại.và hãy thật nhanh chóng làm xét nghiệm chẩn đoán cho bé xem có dương tính (nhiễm bệnh) với giảm bạch cầu hay ko, trường hợp mèo nhiễm bệnh bé sẽ ra đi nhanh chóng trong vòng từ 3-5 ngày tuỳ theo độ tuổi và thể trạng.Và thật buồn, cái chết là ko thể nào tránh khỏi, chúng ta chỉ có thể truyền dịch cho bé cầm cự thêm phút nào hay phút đó thôi. Nhưng ngay sau đó bé lại ói ra hết số nước trong người

Dụng cụ test giảm bạch cầu mèo,

Đây là hình ảnh mình chụp khi mang bé mèo đi test, trong hình 2 vạch, dương tính với FPV

Mẹ xin lỗi con trai của mẹ, khi đăng những tấm hình vào những phút gần như cuối cùng của cuộc đời con, con chỉ mới về nhà với mẹ chưa đc bao lâu, mẹ mới sổ giun, còn chưa kịp mang con đi tiêm vacxin thì con đã nhiễm bệnh. Mẹ đăng hình lên chỉ muốn giúp cho các gđ mèo khác bít rõ về căn bệnh quái ác này!

Nơi có thể xét nghiệm và có dụng cụ test FPV:
Phòng khám SAIGON PET CLINIC
Số 33, đường 41, Thảo Điền, Q2
Trước khi mang đến các bạn nên gọi trc cho bs Nghĩa
0909063267

_Những điều lưu ý khi mang mèo đến test bệnh
+Gọi đt trc

+Nên cho mèo vào nằm êm ấm an toàn trong túi vận chuyển chuyên dụng, lồng có khăn lót và che chắn tránh gây hoang mang tâm lý sợ sệt cho bé khi di chuyển trên đường, tốt nhất đi 2 ng

+nên lấy mẫu từ ở nhà cho tiện xét nghiệm: đó là mẫu dich ói or phân của bé mới nhất, k quá 2 tiếng, gói lại trong từng bao nhỏ cẩn thận

+Hãy mang theo trong túi ít nhất là 1 triệu đồng

Bạn ơi, mình ở Cần Thơ, muốn mua cái test bệnh giảm Bạch cầu thì mua ở đâu có ạ?