• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bị sán

Chii

T.Viên Năng Động
các bác cho mình hỏi ...mèo con nhà mình được 2 tháng tuổi , đã xổ giun cách đây hơn 1 tuần , nhưng hôm nay lại thấy có con sán thì phải, nhỏ như đầu kim , mầu trắng tòi ra ở hậu môn....giờ mình phải làm sao? mếu lại xổ giun thì xổ thuốc gì cho hiệu quả , mà bé còn bé quá thời gian xổ gần nhau thế có ảnh hưởng gì đến sk ko??

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Mình nghĩ nó bò ra hậu môn là do bạn sỗ lại cho bé đó. Chứ không sỗ thì nó ở trong đó luôn rồi.
Nhưng đã phát hiện bé có sán lãi, thì bạn nên tắm rữa giữ bé sạch sẽ, đặt biệt là không ngủ chung, sau khi ẫm mèo, bạn nên sữa sạch tay trc khi ăn.
Ấu trùng, và trứng sán có thể gây các bệnh sán mèo ở ng, ấu trùng bò dưới da, lên mắt có thể dẫn đến mù loài, vào máu làm nghẽm cách mạch máu, gây vỡ các mạch máu nhỏ.
..........
chúc bạn và bé luôn khỏe

Chii

T.Viên Năng Động
nhoxponlove said:
Mình nghĩ nó bò ra hậu môn là do bạn sỗ lại cho bé đó. Chứ không sỗ thì nó ở trong đó luôn rồi. Nhưng đã phát hiện bé có sán lãi, thì bạn nên tắm rữa giữ bé sạch sẽ, đặt biệt là không ngủ chung, sau khi ẫm mèo, bạn nên sữa sạch tay trc khi ăn. Ấu trùng, và trứng sán có thể gây các bệnh sán mèo ở ng, ấu trùng bò dưới da, lên mắt có thể dẫn đến mù loài, vào máu làm nghẽm cách mạch máu, gây vỡ các mạch máu nhỏ. .......... chúc bạn và bé luôn khỏe
ôi trời ơi tớ ngày nào cũng ôm cũng ngủ chung rồi.....nguy hiểm quá...nhưng nó mới có 2 tháng tuổi cũng mới về nhà tớ được 1 tuần tắm cho nó có sao ko bạn??? bây giờ cho bé uống thuốc gì vậy bạn?? cả mình nữa trót ở chung với nó 2 hôm kể từ khi phát hiện rồi có cách nào để chữa cho mình ko??? híc híc tại mình quen thói ăn một miếng lại đút cho nó một miếng ( nếu là đồ ăn cho người mà nó thích) ...huhuhu

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Lâm Hà said:
ôi trời ơi tớ ngày nào cũng ôm cũng ngủ chung rồi.....nguy hiểm quá...nhưng nó mới có 2 tháng tuổi cũng mới về nhà tớ được 1 tuần tắm cho nó có sao ko bạn??? bây giờ cho bé uống thuốc gì vậy bạn?? cả mình nữa trót ở chung với nó 2 hôm kể từ khi phát hiện rồi có cách nào để chữa cho mình ko??? híc híc tại mình quen thói ăn một miếng lại đút cho nó một miếng ( nếu là đồ ăn cho người mà nó thích) ...huhuhu
Bạn chú ý nếu cơ thể có các dấu hiệu nổi mẫm đỏ, ngứa, mắc ói, ói, chóng mặt, có vùng thâm tím trên da. Khi đó nên đi khám
Mèo trên 1,5 tháng dc tắm 2 tuần 1 lần rồi nhé! Hok nên ún thuốc nữa, bé đã sổ lãi rồi, dấu hiệu lãi ra bên ngoài là dấu hiệu tốt. (ờ lại bên trong mới sợ đó) Cho bé ăn thức phấm chín, hạn chế nhất là cá sống. (thật ra cá chết nấu chín cũng chả tốt)

Chii

T.Viên Năng Động
nhoxponlove said:
Bạn chú ý nếu cơ thể có các dấu hiệu nổi mẫm đỏ, ngứa, mắc ói, ói, chóng mặt, có vùng thâm tím trên da. Khi đó nên đi khám Mèo trên 1,5 tháng dc tắm 2 tuần 1 lần rồi nhé! Hok nên ún thuốc nữa, bé đã sổ lãi rồi, dấu hiệu lãi ra bên ngoài là dấu hiệu tốt. (ờ lại bên trong mới sợ đó) Cho bé ăn thức phấm chín, hạn chế nhất là cá sống. (thật ra cá chết nấu chín cũng chả tốt)
Ôi thôi đời tớ lên tiên rồi......rất nhiều nốt ngứa ngứa đỏ đỏ trên cổ tay và chân........tớ tưởng là vết muỗi đột .........ặc ặc...cơ mà ko thấy mắc ói với chóng mặt ko thấy vết thâm tím trên da...........lãi ra bên ngoài nhưng tớ thấy nó ngọ ngậy như là vẫ còn sống ấy tớ nghi là thuốc xổ kia ko có hiệu quả rồi....mai phải đi khám thôi chứ ko thì...may mà có bạn chỉ cho tớ đấy híc híc

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Lâm Hà said:
Ôi thôi đời tớ lên tiên rồi......rất nhiều nốt ngứa ngứa đỏ đỏ trên cổ tay và chân........tớ tưởng là vết muỗi đột .........ặc ặc...cơ mà ko thấy mắc ói với chóng mặt ko thấy vết thâm tím trên da...........lãi ra bên ngoài nhưng tớ thấy nó ngọ ngậy như là vẫ còn sống ấy tớ nghi là thuốc xổ kia ko có hiệu quả rồi....mai phải đi khám thôi chứ ko thì...may mà có bạn chỉ cho tớ đấy híc híc
Có thể giải thix như vầy nè!
mẫm đỏ và ngứa khi cơ thể đang phản ứng với ấu trùng sán từ phía ngoài cơ thể (nơi bạn sống). Dấu hiệu ói, mắc ói, chóng mặt khi ấu trùng sán nở và đã đi vào trong cơ thể. Cơ thể có cơ chế đào thải những thứ không phù hợp mà. Vết thâm tím khi ấu trùng bắt đầu bò dưới da, hoặc đã làm vỡ các mạch máu nhỏ. Muốn con lãi nó chết chắc cũng khó, nếu học kĩ sinh học thì bạn sẽ bik là nấu trong 100 độ C nó còn ko chết, chặc đôi ng ra nó phát triển thành 2 con khác nhau nữa cơ @@ Ngoài các triệu chứng trên còn có cơ thể mẫn cảm, ngứa mắt và mũi cùng một lúc, mũi đỏ mà uốn các loại thuốc dị ứng vẫn không khỏi.
Hjc...Mình cũng nuôi mèo, tự nói xong tự thấy ghê luôn. :Onion07:

tieuthuquayhlqn

Thành viên tích cực
Hix...nghe các bạn nói mà mình cũng thấy sợ ..mình toàn ngủ chung với e Bông nhà mình thôi.mình phải để ý e mới đc.thank bạn nhox..nha

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chii said:
vậy giờ tớ làm sao đây???? mèo thì tắm và sổ lại bằng thuốc khác? còn người thì????? đi tong ak?? hay uống thuốc giun ??? thấy nổi da gà quá
Tắm thôi, làm ơn đừng sổ lãi bé nữa, tắm quài ẽm die bây giờ. Tắm rữa và giữ bé sạch sẽ thôi.
Còn bạn thì thấy một hoặc nhiều dấu hiệu mình nêu ra thì nên đi khám. Nhớ nói rõ nhà nuôi mèo khi kiểm tra. Người mà bị sán mèo thì ko phải chỉ sổ giun là hết đâu nha. Cần điều trị tại bệnh viên, và kiên trì lắm đó. Vì vậy tốt nhất là giữ sạch các bé, không cho ăn đồ sống, và sổ giun 2 tháng 1 lần cho bé. Hạn chế ngủ chung, ẵm, nựng xong phải rửa tay trc khi ăn. Mang bao tay khi dọn phân mèo.
PS: cả chó cũng vậy luôn nha!!! Bạn tui baba nó chết vì cái này rồi á! Không phải dọa đâu. Nói vậy ko có nghĩa là đừng nuôi nữa, mà là nuôi thì nên bik giữ gìn sức khỏe cho cả nó lẫn mình mấy bạn ạ!

Chii

T.Viên Năng Động
nhoxponlove said:
Tắm thôi, làm ơn đừng sổ lãi bé nữa, tắm quài ẽm die bây giờ. Tắm rữa và giữ bé sạch sẽ thôi. Còn bạn thì thấy một hoặc nhiều dấu hiệu mình nêu ra thì nên đi khám. Nhớ nói rõ nhà nuôi mèo khi kiểm tra. Người mà bị sán mèo thì ko phải chỉ sổ giun là hết đâu nha. Cần điều trị tại bệnh viên, và kiên trì lắm đó. Vì vậy tốt nhất là giữ sạch các bé, không cho ăn đồ sống, và sổ giun 2 tháng 1 lần cho bé. Hạn chế ngủ chung, ẵm, nựng xong phải rửa tay trc khi ăn. Mang bao tay khi dọn phân mèo. PS: cả chó cũng vậy luôn nha!!! Bạn tui baba nó chết vì cái này rồi á! Không phải dọa đâu. Nói vậy ko có nghĩa là đừng nuôi nữa, mà là nuôi thì nên bik giữ gìn sức khỏe cho cả nó lẫn mình mấy bạn ạ!
okie...hôm nay mình đi ra hiệu thuốc ỏi rồi ,,,họ bảo mình bị dị ứng thời tiết thôi...2 iem mèo lớn mình nuôi từ trước vùa cho uống sanpet xong...còn iem Mun chắc phải đợi trời ấm lên chút mơi tắm được ở hn lại đang trở lạnh mất mấy hum...^^ may có bạn đấy ^^ thanks bạn nhìu ^^

okie...hôm nay mình đi ra hiệu thuốc ỏi rồi ,,,họ bảo mình bị dị ứng thời tiết thôi...2 iem mèo lớn mình nuôi từ trước vùa cho uống sanpet xong...còn iem Mun chắc phải đợi trời ấm lên chút mơi tắm được ở hn lại đang trở lạnh mất mấy hum...^^ may có bạn đấy ^^ thanks bạn nhìu ^^
Bạn ơi cho mình hỏi mua thuốc sanpet ở hiệu thuốc người ta có bán không và bao tiền 1 vỉ hay bán theo hộp hở bạn.

hồ ngọc hà

các bạn ơi giúp mình với bé mèo của mình bị sán
gì không biết chui ra từ hậu môn màu trắng cử động được mình cho uống thuốc sổ lại rồi mà sán vẫn chui ra mình thương bé meo làm mình rất lo cho nó các bạn làm ơn giúp mình

Last edited:

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
các bạn ơi giúp mình với bé mèo của mình bị sán
gì không biết chui ra từ hậu môn màu trắng cử động được mình cho uống thuốc sổ lại rồi mà sán vẫn chui ra mình thương bé meo làm mình rất lo cho nó các bạn làm ơn giúp mình
sán chưa hết nên vẫn chui ra nên bạn ko cần lo lắng, bé vẫn ăn khỏe chạy nhảy bình thường là ko sao
bạn có thể mua thuốc tẩy giun sanpet hoặc drontal rồi chia theo tỉ lệ cho bé uống, tẩy định kì 1 tháng 1 lần đối với mèo dưới 6 tháng, bé hơn 6 tháng thì 3 tháng/ 1 lần