• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bị tiêu chảy, giúp mình với :(

nhubm108

Mới đây có một em mèo con bị mẹ bỏ ở ngoài đường gần nhà nên bà mình bắt về nuôi. Ban đầu bà mình cho bé ăn cơm trộn chung với cá nhuyễn, sau đó vì nhà bà nhỏ quá nên mình đem về nhà riêng. Mình không có kinh nghiệm nuôi mèo trước đây nhưng lên mạng tìm hiểu thì thấy mèo còn nhỏ không được tập ăn sớm nên mình quyết định cho bé ngưng ăn và mua sữa bột ở cửa hàng thú nuôi về pha cho bé uống. Hôm qua mình cho bé uống lần đầu nhưng bé không chịu uống nên mình cố ép một tí lúc trưa, tới chiều bé bị đói nên mẹ mình chuyển lại cho ăn cơm nhão thì sáng nay bé bị tiêu chảy ra phân vàng, không có máu. Cơ mà từ lúc trưa tới đêm thì thỉnh thoảng bé lại ị chảy mà bé không hề biết. Bé vẫn đi lại bình thường, vẫn ăn và mình có ép bé uống nước vì sợ mất nước nhưng không biết phải làm sao.

Do không có kinh nghiệm nên mình không đoán được tuổi của bé. Bé có thể đứng thẳng, đi và chạy rồi ạ. Các bạn làm ơn giúp mình với :((

kiwi1106

Well-Known Member
Mình nghĩ là bị rối loạn tiêu hóa rồi. Vì mèo con nếu cho ăn cơm quá sớm hay bị như vậy lắm. Với lại do ở ngoài đường nên có thể bị nhiễm trùng đường tiêu hóa dễ gây tiêu chảy. Bạn ngừng cho ăn cơm với tôm cá và uống sữa bò nhé. Bạn chuyển qua cho ăn thịt lợn, gà luộc xé nhỏ hoặc ruốc. Bạn tìm mua than hoạt tính (loại dùng trong thực phẩm, uống được), bạn cho bé uống một chút xíu thôi xem có đỡ ko. Mèo nhà mình bị tiêu chảy mình cho uống đúng 1 lần mà hết luôn. Dù sao cũng rất cám ơn bạn đã sẵn sàng cưu mang một chú mèo hoang như vậy. Khi nào bé khỏe hơn thì bạn cho bé tẩy giun nhé.