• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo đi vệ sinh không đúng chỗ, giúp em với!

Na.kibi

Em mới nhận nuôi 1 bé mèo ALN được 1 tuần, em đang cố gắng huấn luyện để mèo đi vê sinh trong chậu cát, từ việc đo đuôi, dọn phân mèo cho vào chậu cát bắt nó ngửi, để nó vào chậu cát, cho đến việc dùng giấy ăn lau đít mèo rồi bỏ vào chậu cát, mà em ý vẫn không đi vệ sinh đúng chỗ.
Buổi đêm em thường nhốt mèo vào nhà vệ sinh và để chậu cát ở đó. Nhưng em ý vẫn ị trong nhà vệ sinh mà không chịu đi vào chậu.
Em phải làm thế nào để huấn luyện nó đây, mọi người giúp em với :((

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
em ơi. chị cũng đang huấn luyện lại nhóc mèo con mới về cách đi vs trong chậu cát nè. chị xem trên youtube & hồi đó có làm theo thấy hiệu quả. chỉ cần nhẫn nại với bé 1 chút thôi heng.

:D cho bé vào nhà vệ sinh, có chậu cát trong đó, có bát ăn và bát nước trong đó luôn (để cách nhau ra riêng biệt thành 2 khu thì tốt hơn chứ đừng để bát ăn ngay cạnh chậu cát nhé)

mèo vừa ăn xong thì ẵm vào chỗ chậu cát, dạy bé cào cào cát :)D chị lấy 2 tay nhỏ nhỏ của em ý cào cào vào cát) để bé quen với việc cào cát.. cứ kiên nhẫn dạy em ý vài lần. lần trước chị dạy mí nhóc nhà chị hết khoảng 4-5 ngày em ạ. trong lúc dạy chị cho bé ở trong nhà vs luôn để tránh đi bậy bạ ra ngoài phòng.

Link tham khảo:
http://www.youtube.com/watch?v=UloAV3l-e_c

kieu.tu.linh

Mèo Không Bắt Chuột ( Đừng Động Vào )
ivys said:
em ơi. chị cũng đang huấn luyện lại nhóc mèo con mới về cách đi vs trong chậu cát nè. chị xem trên youtube & hồi đó có làm theo thấy hiệu quả. chỉ cần nhẫn nại với bé 1 chút thôi heng.

:D cho bé vào nhà vệ sinh, có chậu cát trong đó, có bát ăn và bát nước trong đó luôn (để cách nhau ra riêng biệt thành 2 khu thì tốt hơn chứ đừng để bát ăn ngay cạnh chậu cát nhé)

mèo vừa ăn xong thì ẵm vào chỗ chậu cát, dạy bé cào cào cát ( :D chị lấy 2 tay nhỏ nhỏ của em ý cào cào vào cát) để bé quen với việc cào cát.. cứ kiên nhẫn dạy em ý vài lần. lần trước chị dạy mí nhóc nhà chị hết khoảng 4-5 ngày em ạ. trong lúc dạy chị cho bé ở trong nhà vs luôn để tránh đi bậy bạ ra ngoài phòng.

Link tham khảo:
cảm ơn chị đã cho e mở mang đầu óc. mẹ em la e hoài vì toàn để mèo đi vs linh tinh ko à :(((( giờ e sẽ rút kinh nghiệm cho mẹ thấy hehe là lá la.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
^^ tin vui nhé. mình đã litter train (dạy mèo đi vs đúng vào chậu cát) thành công sử dụng cách nêu trên. hi` hi` ... hiệu quả hơn nhiều so với cách đã đọc đâu đó là cột bé vào gần chậu cát, nếu đi ra ngoài thì đánh nha.

mình train cho em nhóc mèo 3 tháng tuổi của mình 2 ngày là bé đã biết đi vs đúng chỗ nay đã hòa đồng với các em mèo khác trong nhà :03:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Nếu nhà bạn ko tiện để chậu cát vào nhà vệ sinh, bạn chịu khó hốt phần chất thải của bé, cho bé ngửi, rồi bỏ bé và phần thải đó vào chậu cát. Vài lần bé cũng sẽ biết đấy.

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Những chỗ bé quen đi vs trước đây bạn nên mua ít rượu trắng về, đổ lên những chỗ đó rồi lau đi. Để không pé mà vội hay quên là lại ngựa quen đường cũ ah nha :head_hot:

pittitmit

ivys said:

mèo vừa ăn xong thì ẵm vào chỗ chậu cát, dạy bé cào cào cát ( :D chị lấy 2 tay nhỏ nhỏ của em ý cào cào vào cát) để bé quen với việc cào cát.. cứ kiên nhẫn dạy em ý vài lần. lần trước chị dạy mí nhóc nhà chị hết khoảng 4-5 ngày em ạ. trong lúc dạy chị cho bé ở trong nhà vs luôn để tránh đi bậy bạ ra ngoài phòng.

Link tham khảo:
hihi thật là may bé mèo của mình mới về được 1 hôm ma đã bit đi vs trong chậu cát rồi

Trinhtandat

Member
Bé của mình lúc mới về không biết đi chậu cát. mình lấy khăn giấy túm chất thải bé bỏ vào thau rồi mang bé đến cho ngửi, sau đó lấy tay bé cào cào phần cát che phần chất thải lại. 1 lần dạy bé đã hiểu và làm y như vậy.

Những chỗ bé quen đi vs trước đây bạn nên mua ít rượu trắng về, đổ lên những chỗ đó rồi lau đi. Để không pé mà vội hay quên là lại ngựa quen đường cũ ah nha :head_hot:
Có hiệu quả không bác. rượu trắng có tác dụng gì mà khiến mèo không đi ị chỗ đó nữa vậy bác.