• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo không chịu ăn hạt

Meouyeu

Mọi người tư vấn cho mình với, mình mới nuôi 1 em mèo ba tư mặt tịt khoảng 6 tuần tuổi, mình trước giờ nuôi mèo ta nên cũng k rành cách nuôi bé mèo này.
Minh đi làm cả ngày nên cũng k tiện nấu cơm cho em ăn. Mình thấy mọi người cho mèo ăn hạt nhưng khổ cái bé nhà mình k chịu ăn, dù mình đã ngâm mềm với sữa em cũng k thích.bé nhà mình chỉ ăn pate cá của whiskas thì ưng thôi.
Mình muốn hỏi là :nếu mình cứ cho em ăn cái pate có hại gì cho em k?bé còn nhỏ thế mình cho bé ăn thêm phô mai thì có ảnh hưởng gì k?với lại bé nhà mình thích nằm máy lạnh lắm, mà em hay hắt xì quá nên mình k dám cho nằm.mèo ba tư nếu mình cho nằm riêng chỉ mở quạt cho mát và thoáng khí thì có đuoc k, vì thấy trời nóng, em í k chịu nằm đệm, cứ lăn ra đất ngủ thấy thương quá. Mà qua giờ hắt xì suốt thôi, dù vẫn khoẻ giỡn.
Các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé.vì mình đọc 1 loạt bài trong diễn đàn thì thấy các bé thích ăn hạt hơn.k hiểu sao bé nhà mình lại thế.

trước tiên bạn nên hỏi chủ củ của bé xem bé thích ăn gì , bạn muốn tập bé ăn hạt thì theo minh thấy bé đang thik ăn pate , vậy bạn lấy 1 ít hạt trộn với patê , lần đầu trộn ít hạt thôi nhiều pate , rui từ từ hạt nhiếu , patê ít lại ....ăn patê nhiêu thì chắc là không sao dối với bé , nhưng sẽ viêm màng túi với bạn , hihihihi ...góp ý xíu.

yeu qua co

YTC Developer
Ăn fate cũng phải trộn với cơm.Tốt nhất là ăn cơm bạn ạ vì fate có chất bảo quản ăn quá nhiều ko tốt, bạn cho bé ăn cơm trộn thịt xay nhỏ (gà hoặc lợn) khoảng 2 lạng hoăc cá. cứ mua cá thịt cho tí gia vị, một ít nước ( nếu cá cho ít dầu ăn) rim lên bỏ tủ lạnh, mỗi lần ăn lấy một thìa thịt hay 1 miếng cá giầm nhỏ trộn với một thìa cơm. Mỗi lần như vậy bé ăn được vài ngày. Nếu bận cho ăn cơm bũa tối, bữa sáng cho ăn thịt lợn, gà, lách, phổi luộc.... cắt nhỏ cũng được (các loại này cũng luộc để sẵn trong tủ lạnh khi ăn mới cắt nhỏ) ko cần đun nóng. làm một lần ăn trong vài ba ngày. Cho uống thêm sữa tươi ko đường, ăn fomai hoặc sữa chua. sáng bận cho bé ăn trứng vịt lộn cắt nhỏ cũng được bạn nhé.

Ponyo

Mình cũng có mua me-o vị cá ngừ . Mèo nhà mình là ald đc 2 tháng rưỡi. Mà em chẳng chịu ăn gì cả, cho ăn cơm thịt thì ăn, ăn thịt nhiều lắm, cũng k ăn rau. Mình đau cả đầu không biết giờ nên cho ăn kiểu gì.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Mình cũng có mua me-o vị cá ngừ . Mèo nhà mình là ald đc 2 tháng rưỡi. Mà em chẳng chịu ăn gì cả, cho ăn cơm thịt thì ăn, ăn thịt nhiều lắm, cũng k ăn rau. Mình đau cả đầu không biết giờ nên cho ăn kiểu gì.
bạn đổi sang hạt Royal canin là bé ăn ngay, hạt me-o ko hấp dẫn nên mèo ko thích đâu bạn