• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo ở nhà một mình

Nhà mình nuôi một em mèo 3 tháng tuổi, khá ngoan, đi vệ sinh đúng chỗ, rất quấn người. Sắp tới cả nhà mình phải đi có việc 3 ngày mà không nhờ được ai chăm sóc cả, phải bỏ em ở nhà một mình. Ai có kinh nghiệm giúp mình cách chuẩn bị thức ăn nước uống với ạ :55_002:
P/s: Còn một điều mình rất xót đó là nếu không thấy người thì em ấy sẽ kêu gào và ngủ lung tung. Bình thường mình bế em ấy ngủ, tối thì lau chân tay rồi cho lên giường ngủ cùng, dần dần quen rồi em ấy không chui vào ổ ngủ nữa, nếu không được ngủ với người thì sẽ ngủ linh tinh ở trên sàn. Mình sợ nó lạnh chết mất T__T

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn thử tham khảo loại bát ăn cho mèo này xem, mình chưa dùng bao giờ nhưng thấy công dụng có thể tự điều tiết lượng thức ăn cho mèo: http://chomeo.vn/bat-an-tu-dong-loai-dieu-tiet-duoc-luong-thuc-an.html
Còn về việc ngủ nghê thì bạn yên tâm, mèo nó khôn lắm, nó tự tìm được chỗ ấm ngủ ấy mà.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
bạn cứ để đủ nước và thức ăn trong 3 ngày ở nhà, nên chia thành nhiều chỗ là tốt nhất, nói chung nếu để mèo ở nhà 1 m 3 ngày là ko nên, bạn nên đưa bé đi gửi tại những nơi trông giữ là tốt nhất

xedap

theo mình thì khoản ăn và ngủ thì ko đáng sợ với mèo, khoản đáng sợ nhất là khâu vệ sinh , để chậu vệ sinh 2-3 ngày thì không biết có ổn không ? chắc phải dùng loại chậu to
nhà mình trước nuôi mèo ta, nó toàn đi vệ sinh ở ngoài vườn, đi xa thì nhờ hàng xóm đổ thức ăn hạt vào bát đặt ở khe cửa, mình đi xa 2-3 ngày vô tư à

Mèo nhà mình đi vệ sinh vào cống thoát nước và khoảng 2 ngày mới đi một lần nên mình cũng không lo lắm. Cho mình hỏi là thức ăn hạt khô để ở ngoài khoảng 3 ngày như thế thì có bị hỏng không, và nên dùng loại nào?
Cảm ơn mọi người nhiều lắm :3_002:

xedap

Mèo nhà mình đi vệ sinh vào cống thoát nước và khoảng 2 ngày mới đi một lần nên mình cũng không lo lắm. Cho mình hỏi là thức ăn hạt khô để ở ngoài khoảng 3 ngày như thế thì có bị hỏng không, và nên dùng loại nào?
Cảm ơn mọi người nhiều lắm :3_002:
ko làm hỏng đồ ăn bạn ơi, vì cái máy nó có hộp đựng đồ và khay bát cho mèo ăn riêng, mình hẹn giờ thì cứ đến giờ đấy thức ăn trong hộp sẽ đổ ra khay của mèo. bạn lưu ý là trước khi đi thì cho mèo ăn hạt trước đó vài hôm theo dõi xem mèo có hợp với thức ăn hạt đấy ko nhé.

Mình cảm ơn nhé <3
ko làm hỏng đồ ăn bạn ơi, vì cái máy nó có hộp đựng đồ và khay bát cho mèo ăn riêng, mình hẹn giờ thì cứ đến giờ đấy thức ăn trong hộp sẽ đổ ra khay của mèo. bạn lưu ý là trước khi đi thì cho mèo ăn hạt trước đó vài hôm theo dõi xem mèo có hợp với thức ăn hạt đấy ko nhé.

cuti7x

Member
Bạn lên amazon,tìm với cụm từ "automatic pet feeder" sẽ ra rất nhiều máy cho ăn tự động,rất rẻ nhé loại rẻ nhất khoảng 12-25$,loại đựng nhiều,nhiều chức măng hơn từ 30-60$,loại xịn nhất,bạn có thể lập trình qua đt khoảng 100-150$. Mình mua mấy cái loại 30$ rồi,rất hài lòng,ở vn ko có,và nhưng loại ở vn đang bán giá trên trời,chất lượng rất kém.
https://www.amazon.com/gp/aw/d/B01IOAZ1HE/ref=psdcmw_2975352011_t3_B000TZ7022
https://www.amazon.com/gp/aw/d/B000TZ7022/ref=mp_s_a_1_4?ie=UTF8&qid=1484688808&sr=8-4&keywords=automatic+pet+feeder&th=1&psc=1
Còn nhiều lắm,từ từ xem,đặt mua vè vn cũng rẻ thôi,rất tiện.như cái trên,60$ đựng đc 30 cốc,nghĩa là dự trữ 10 ngày đấy.