• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

mua chó ở trại chó bộ công an gần sân bay Nội Bài

nthphuc

Nuôi một con chó không đơn giản như chạy ra hàng lựa một dĩa phim mua về xem xong rồi vứt đấy. Đó là cả một sự chọn lựa, đắn đo, tin tưởng, lo âu, hi vọng và hạnh phúc. Một con chó trong nhà đã trở thành một thành viên của gia đình.

Tôi quyết định nuôi một em labrador màu nâu. Sau khi đã lùng sục hết các diễn đàn chuyên về chó và tìm hiểu các thông tin liên quan đến giống chó này, tôi chọn trại chó ở bộ công an. Đơn giản vì tôi chưa tìm thấy thông tin gì xấu liên quan đến nơi này, và cái mác bộ công an dễ làm người ta tin tưởng.

Tôi sắp xếp một cuộc hẹn với người đại diện ở đây vào một buổi chiều cuối tháng 8.2011. Chạy xe hơn 20km mới đến nơi, gần sân bay Nội Bài. Tiếp chúng tôi là một em đang làm việc ở trại, nhiệt tình đưa tôi đi xem một vòng trại chó, chỉ tôi 2 con labrador bố, mẹ thuần chủng. Nói chung là ok, tôi cảm thấy an tâm, dù con lab mà tôi định lấy thì không có ở trại.

Hẹn đầu tuần sau tôi qua lấy 1 con. Đúng hẹn, tôi nhận được một sms từ em ấy, bảo là nguyên đàn lab nhỏ (3 con) đã được một ông phó giám đốc nào đó đến lấy. Mong tôi thông cảm. Ừ, đọc tin nhắn xong thấy hụt hẫng. Vì chiều hôm ấy tôi vào định cư ở SG.

Giữa tháng 9.2011, từ SG, tôi gọi hú hoạ cho em, hỏi nếu ở trại còn con lab nâu nào khác không. Em bảo còn một con tầm 4 tuần tuổi của chú em, cũng từ đàn chó bố mẹ thuần chủng ở trại ra cả. Khoảng 2 tuần nữa là có thể lấy được.

Em bảo đảm với tôi là con lab nâu này đã được tiêm phòng đầy đủ và hoàn toàn khoẻ mạnh. Tôi tin tưởng vì trước đó đã từng đến trại xem.

Thoả thuận xong giá cả và phí vận chuyển máy bay, chuyển tiền ngay sau đó vài ngày, nhưng đến tận cuối tháng 10.2011, chính xác là tối 26, tôi mới nhận được con lab nâu này, sau nhiều lần điện thoại nhắc nhở vì cứ hẹn lần lữa cù dưa.

Hôm nhận ToDo – tôi đặt tên là ToDo - ở sân bay, sau khi mở lồng, thấy toàn người nó cứ run bần bật liên tục, tôi nghĩ chắc là do sợ và lạnh. Liền gọi điện cho em, hỏi như vậy có bình thường không. Em bảo không sao cả, do xa đàn nên mới như vậy thôi.

Sáng hôm sau, ToDo vẫn run, tôi bèn chở em đi bác sĩ Khánh, dr-vet-khanh. Nhân đây, xin cám ơn anh Khánh đã hết sức nhiệt tình chăm sóc cho ToDo trong những ngày vừa qua. Sau khi khám sơ, anh Khánh bảo nhiều khả năng ToDo bị care, virus đã tấn công lên não và hiện tượng run như vậy là do động kinh mà ra. Hơn nữa, trên giấy tờ kiểm dịch, phần khai báo được ghi la ToDo đã được tiêm phòng dại từ hồi tháng 9, nghĩa là lúc mới được 1 tháng, điều này là không thể được vì loại vacxin này chỉ được tiêm cho chó sau 3 tháng tuổi. Suy ra rằng có sự thông đồng ở bộ phận kiểm dịch ở sân bay Nội Bài. Điện thoại lần nữa cho em, em vẫn khẳng định là do tách đàn và giấy tờ hoàn toàn chính xác. Tôi yêu cầu gởi cho tôi sổ tiêm phòng đầy đủ nếu như những gì em nói là đúng. Em hứa sẽ gửi. Đến bây giờ, khi viết bài này, tôi tin rằng quyển sổ đó chưa hề tồn tại. Nếu có tồn tại, chợt nghĩ, giấy tờ giả người thường còn làm được, huống chi người ở “bộ công an” lại bó tay.

Kể từ hôm ấy (27.10.2011), tôi hằng ngày chở ToDo đến BS. Khánh để tiêm thuốc. ToDo khoẻ hơn, không còn run như lúc đầu. ToDo ăn nhiều và chơi đùa cũng lắm. Mỗi tối khi đi làm về, chúng tôi đùa giỡn ở ngoài sân một hồi rồi mới vào nhà. Chăm cho ToDo nhiều khi cũng mệt nhưng lúc nào cũng vui và luôn chất chứa một hi vọng, ToDo sẽ vượt qua hẳn.

Rồi một ngày giữa tháng 11.2011, ToDo yếu hẳn, bắt đầu lại những cơn động kinh co giật đi kèm với sùi bọt mép, gan bàn chân có hiện tượng sần hoá trở lại, bụng nổi thêm nhiều mụn, ghèn ở mắt chảy liên tục. Lần này BS. Khánh chắc chắn là ToDo đã bị care và lần này virus lại quay lại tấn công lên não và hệ tiêu hoá. Tôi lại điện thoại cho em. Em không trả lời. Phải dùng số ĐT khác để gọi mới gặp được em. Em lại phủ nhận tất cả, rằng lúc nhận ToDo từ chú em thì nó vẫn bình thường, rằng nếu tôi nghe lời em hướng dẫn thì ToDo đã không sao, rằng đừng đưa đi BS này nọ, rằng BS tiêm cho ToDo những thuốc gì, rằng em sẽ liên lạc với chú em (để làm gì?!)... Bực quá, tôi trả lời là không phải đến lúc này tôi mới gọi cho em để thông báo là ToDo bo care mà ngay từ hôm đầu tiên khi nhận ToDo tôi đã cho em biết, rằng nếu tôi không đưa ToDo đi BS thì không chắc ToDo đã sống được đến bây giờ, rằng thế em muốn đối chất với BS hay sao, rằng em là người trong nghề mà khi nhìn con chó với những biểu hiện bên ngoài như vậy mà còn không biết thì một người ngoài như tôi nếu không tin vào BS thì tin vào ai, rằng tôi không cần biết ToDo là của ai – tôi chỉ biết em là người bán và em phải có trách nhiệm.

Tôi bảo với em là tôi cho em một ngày để em liên lạc với người chú nào đó của em để em tự đưa ra một hướng giải quyết chuyện này.

Trưa 18.11.2011, tôi vẫn chở ToDo đến BS để truyền nước và tiêm vì lúc này ToDo không chịu ăn uống gì nữa, dù mới cách đây 3 ngày ToDo còn đùa giỡn với tôi. Trên đường về, em lại tiêu chảy ra máu và dịch nhờn, người thì mềm oặt như sợi bún. Những cơn động kinh xuất hiện nhiều hơn và ToDo không còn đủ sức để chồm dậy nữa mà nằm im một chỗ. Tôi phải lấy khăn lau liên tục nước bọt ở miệng ToDo vì sợ ToDo không thở được (ToDo bắt đầu chỉ thở khò khè bằng miệng). Nhìn ToDo, ôm vào người và nước mắt cứ trào ra. Nhìn ToDo, tôi lại nhìn thấy hình ảnh chạy giỡn, ăn như hạm những ngày ít oi khi ToDo khoẻ. Nước mắt lại chực trào ra.

Tối 18.11.2011, ToDo đi.

Sáng 19.11.2011, tôi đưa ToDo đến 252 Lí Chính Thắng để hoả thiêu, cùng với đồ chơi và khúc xương da bò mà ToDo hay thích gặm. Đó là một ngày nặng nề trong đời!

20.11.2011, buổi trưa, lại phải dùng số ĐT lạ để gọi em mới nhấc máy, bảo là đang đi ăn tiệc nên để chút nữa em gọi lại. Ừ, xin lỗi em, cái “chút nữa” của em có phải là ngày tận thế?

Sáng 21.11.2011, tôi lại gọi ĐT. Không nhấc máy. Tôi nhắn tin, bảo là hãy cư xử như một người lớn có trách nhiệm, đừng chơi trò mèo vờn chuộc như thế này, không ra gì cả.

Tối 21.11.2011, sau khi để chế độ Auto Redial, phải đến gần 15 phút liên tục, tôi nhận được nhắn tin từ em, đại ý là em không có hứng nói chuyện qua ĐT lúc này, và rằng tiếp tục phủ nhận tất cả.

Nói thật, tôi gọi cho em không phải đòi đền bù bằng tiền bạc. Tiền bạc không có ý nghĩa gì cả. Tôi chỉ chờ một câu trả lời từ em – đây là lỗi của em đã bán chó bệnh cho tôi.

Em : Đỗ Anh Thư, C69 Bộ Công An, 0973274665.

Quỷ

† Người Giám Sát †
Administrator
@nthphuc: Xin chia bùn cùng nthphuc... vì ko có thông tin về nick của người bán trên diễn đàn YTC nên BQT ko thể giúp jì đc cho nthphuc... 1 lần nữa xin chia bùn...

@Thư: Nếu bạn có vô tình vào YTC và đọc đc topic này thì hãy lên tiếng biện hộ lấy lại uy tín cho mình nhé...

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
thật là bức xúc,mang mác bộ công an mà như vậy ak,Anh có thể cầm tất cả giấy tờ mà Anh có. Cộng giấy kiểm nghiệm ở trong sài gòn nơi đãy chạy chữa cho Todo nhà Anh, rồi màn đến tòa án dân sự kiện: 1 - Trách nhiệm của cơ quan kiểm dịch. 2. Nhân viên C32 của Bộ Công An. 3. Anh có thể liện hệ với C69-c32 nhờ giải quyết vấn đề này nếu không sẽ cho lên báo chí cho biết sự làm việc thiếu khoa học của nơi được coi là cái nôi đào tạo cho nghiệp vụ Việt Nam.hok nên để 1 người như vậy làm mất uy tín như thế được thật là bức xúc hjx có thề anh thư này chỉ giả danh mà thôi,đọc mà bức xucxuu1cchia buồn cùng chủ topic

The Dark

YTC Developer
Công an gì mà làm ăn thế à !
Nhưng cũng 1 lỗi nữa là của bạn là bạn đã nhìn chú chó đấy chưa mà mới nghe thôi là bạn đồng ý lấy em cún ý rồi . Bạn phải đến tận nơi và xem rồi mang em cún đấy về cũng được với cả các em cún bé có đề kháng yếu không thể đi một chuyến bay như thế .
nếu bạn định nuôi một chú khác thì nên đợi nhà nào đẻ rồi đến nhà họ xem bố mẹ chúng rồi hẵng mua

Nhưng mình cũng chia buồn với bạn .

khoamax

T.Viên Năng Động
chia buồn cùng bạn phải chứng kiến một sinh linh bé nhỏ tội nghiệp mà mình thương yêu ra đi thì ai mà ko thấy nặng nề max cũng trãi qua rồi đau lắm bạn ah

susu_susi

T.Viên Năng Động
trời! Ko ngờ mang mác bộ công an mà lại như thế. Bạn nên đòi lại sự công bằng cho bé cún nhà bạn. Sao người ta lại co thể như vậy nhỉ. Bán cún bệnh cho mọi người. Như vậy có khác gì hại những người yêu cún đâu. Cún yêu mất là 1 điều vô cùng đau đớn :sadcorner:

noidayanhluonnhoveem

d(^i^)b
Administrator
Trong bộ thì cũng có người này người kia chứ bạn, biết đâu cái em này chỉ là nhân viên hợp đồng hay thời vụ gì đó, nếu người trong ngành người ta phải dữ uy tín chứ ko ai làm như thế đâu,bạn nến kiếu nại lên cục C69 để làm sáng tỏ chuyện này, xin chia buồn với bạn