• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nên hay không ?

Like_PQ

Member
Thân chào các bạn
Tôi xin trình bày với các bạn một vấn đề : Nên hay không nên đưa chó đến các Trung Tâm Huấn Luyện ( Đây cũng là tên gọi mà theo tôi đó là cách quảng cáo của họ ) , Và sau đây cũng là sơ suất của tôi , xin trình bày các bạn rõ va mong đón nhận những góp ý chân tình , vì những thú cưng , và những động vật chi tình khác .
Tôi đã có nuôi vài em cún trong nhà , cho ta lẫn chó tây ... Và tôi cũng xem nhiều bài viết về cách huấn luyện và dạy chó rất hữu ích cũng như rất thiết thực với điều kiện môi trường chung quanh . Kể cả những bài viết cảnh báo về những nơi huấn luyện chó , hay bệnh viện thú y ...V V .
Nhưng cuối cùng tôi vẫn còn dại...đúng như một bạn nào đó trong diễn đàn đã mở đầu ..Chẳng có cái dại nào giống cái nào ...
Vừa rồi , Tôi tìm được một chú Dob khoảng 6 tháng tuổi, Khi tôi mang về nhà ..Chú dob nhà tôi cũng dễ thích nghi với môi trường mới , từ việc ăn uống , sinh hoạt ..v.v... Nhưng chỉ mỗi một tội . mỗi khi chú dob mừng hay quấn chủ ..thì thường là quân luôn cẳng chân của chủ ngoa.m luôn . ...Mỗi khi dắt chú dob di ra ngoài vệ sinh . thi tôi phải cực khổ với sợi dây xích , để kéo chú dob lại vì quá hung hãn đới với người đi đường , tham chí kể cả người ấy dang chạy xe Honda với tốc dộ cao ..chú dob cũng không từ , và sẵn sàng nhảy chồm vào người đi đường ... sủa oang oang làm náo động cả khu phố
Tôi đã nuôi chú dob này được 1 tháng , sức khỏe phát triển tốt , ngực nở , cơ bắp chác nịch ..ngon lành .Nhưng vì tôi không có điều kiện về thời gian để tập luyện cho chú dob nhà tôi . nên tôi cũng đã tham khảo thông tin các Trung tâm huấn luyện chó nghiệp vụ ... tại HCMC , tôi đã đến và tham khảo vài trung tâm huấn luyện chó nghiệp vu. Cuối cùng tôi cũng đã chọn được một chỗ , Trung tâm huấn luyện chó nghiệp vụ ở Củ Chi .
Đến tham khảo và quan sát Trung tâm huấn Luyện Chó Nghiệp Vụ 2 lần ...sau đó tôi mới quyết định ký HĐ. về các khoản của hợp đồng , rất hợp lý ..và chỉ đóng học phí hằng tháng ( 1t8/ 1 tháng - thời gian hl 4 tháng ) . Thậm chí có những điều khoản thỏa thuận miệng cũng rất là có tình có lý .Thế là , tôi đặt bút ký HĐ ngay ( hôm ấy là thứ sáu ) , Người của Trung tâm đến tận nhà ký HĐ , nhận tiền học phí tháng thứ 1 , và nhận chú dob ngay tại nhà .
Hai ngày sau , vào ngày chủ nhật hôm ấy ..thằng bé nhà tôi nhớ bạn dob nên đòi tôi chở đi thăm chú dob . trong lòng 2 cha con cũng mừng khấp khởi , và tin rằng Dob nhà mình sẽ có thay đổi ngoan hơn , và đẹp trai hơn ..Dù mới gởi đi học 2 ngày , nhưng chúng tôi vẫn cứ tin những điều có thể xảy ra , theo lời người HLV đã nói . Khi chúng tôi vừa đến cổng TRung Tâm , đã nghe tiếng sủa của chú Dob , nhìn sâu vào bên trong , đúng là chú dob nhà mình . HLV nhiệt tình ..cho phép Dob được ra ngoài hưởng chế độ được thăm cuối tuần ... Khi Dob đươc đưa ra xích vào 1 gốc cây ... Hỡi ôi , tôi chăm chú nhìn vào bên tai của chú dob thân yêu .. lông rụng lỗ chỗ gần hết cả mảng tai , thằng con nhỏ của tôi ..thấy dob có vẻ ốm hơn ..nó sà vào ôm cổ bạn dob , nựng nịu ..và xoa khắp người của bạn dob , gãi vào cổ ...và sau đó ..con tôi chìa tay cho tôi xem " ...Bố , xem này ..." . Trời ! 1 con ve to bang đẩu đũa đã đươc con trai tôi bóc gỡ , và chỉ loáng ..lại thêm 1 con ve nữa ..thật khủng khiếp ! Chú dob khi ở nhà tôi , không có đến một con rận , ve nhỏ ..Nhưng chỉ mới 2 ngày đến Trung Tâm đã được lũ ve đón chào khủng khiếp . Tôi hơi khó chịu , và cố giữ bình tĩnh để hỏi HLV : " Ở đây , các anh có làm vệ sinh chuồng trại hằng ngày hay không ? và có thường xuyên tắm cho chó không ? " ..HLV lễ phép " da. có chứ , mỗi con chó được tắm 2 lần / 1 tuần " .
Tôi cảm thấy buồn cười , và bỏ ra về ..nhưng vân hi vọng vào Trung Tâm sẽ khắc phục hậu quả .
Chu nhat tuần sau đó , tôi và con trai lại đi thăm , và cũng vẫn mang hi vọng . Đến nơi , tôi nhận được câu chào đón và như mở rộng niềm tin tứ anh HLV .." Cháu sẽ chịu trách nhiệm trực tiếp huấn luyện con chó dob này " ... sau đó tôi đề nghị cho chú dob của nhà tôi được dẫn ra ngoài ...Tôi không còn tin vào mắt mình nữa : Dob nhà tôi hôm nay ốm hơn , và có vẻ hung tợn hơn ( khác với lời HLV nói chuyện với con tôi trên phone ngày trước dó ".. Hôm nay nó đã được học di dạo bên ngoài , cũng là 1 khoa mục huấn luyện .".......... trời ạ! Không những rụng lông sạch cả bên tai , mà con vài chỗ bằng đầu ngón tay bên hong sườn ..cùi chỏ chân trước như bị tróc da , nổi sần ..HLV lại bảo rằng , trong quá trình huấn luyện có thể sẽ bị chai ở chỗ này ..Tôi và con trai cũng sà vào ôm chú Dob ..nhưng hình như , nó khó chịu và bực mình điều gì ..cứ nhảy chồm lên , , thậm chí khi HLV đến gần nó ngoam. luôn cổ chân HLV .. và cắn sợi dây dù ( xích ) như cố gắng để thoát khỏi " xiềng xích " ...nản quá , tôi bỏ ra ngoài , con trai tôi thì thương bạn , nên nó cố gắng thuyết phục bạn Dob , để cho nó được ôm và vuốt ve , nói chuyện với bạn dob .
lần này , thì tôi mất hết hi vọng ..và đề nghị thẳng với Trung Tâm HL . yêu cầu chữa ngay cho con dob nhà tôi khỏi bệnh xà mâu , và yêu cầu họ phải vệ sinh chuồng trại , xịt thuốc diet khuẩn .không chỉ là chăm sóc , bảo vệ sức khỏe cho con dob nhà tôi mà kể cả tất cả những con chó khác cũng đang ở cùng trại .
Hai ngày sau , Tôi trực tiếp phone cho người chỉ huy , và được anh ta cho biết đã tiêm thuốc trị bệnh xà mâu cho chú dob . ít nhất 1 tuần sau mới lành ..Theo cách trị liệu cho chó bị bệnh xà mâu có đúng như vậy không ???
Có tin điều này hay không ? và có nên tiếp tục gởi chú dob nhà tôi được huấn luyện ở Trung Tâm hay không ? ( Vì trong HĐ có ghi rõ : Chủ chó có thể ngưng HD nếu nhận thấy không có kết quả ..và TTHL sẽ không hoàn trả lại tiền , câu này là mình bị triệt buộc rồi đây ??? )
Tất cả , sẽ được trả lời bởi sự góp ý chân tình của các mem YTC . Tôi sẽ phải làm gì vào ngày thăm nuôi cuối tuần này ??? Mong đón nhận được những lời chân tình góp ý kiến của các bác . và hi vọng các T.T Huấn Luyện Chó , sẽ rút kinh nghiệm , để giữ uy tín cùng với những lời quảng cáo chính xác la chất lượng .
Xin chân thành cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này , và những lời chân tình góp ý .

.

toypoodle_123

T.Viên Năng Động
Bạn ko nên để chó của bạn ở một nơi huấn luyện như thê này , ko vệ sinh đầy đủ và huấn luyện cũng ko có hiệu quả , có thể chú chó nhà bạn đòi cắn hlv vì ông ấy đã đánh chú chó của bạn chăng ? Nếu ông ý đánh chú chó của bạn thì sẽ gây nên việc em ý luôn có thái độ hung hăng , thù hằn và cả bị stress vì em nó đang dc sống trong một môi trường mà em nó cảm tháy rất tốt ( nhà bạn ) bỗng nhiên bị đưa đến một nơi mà những con người xa lạ đánh đập em ý , ko đáp ứng dc cho em ý một môi trường sạch sẽ . MÌnh nghĩ bạn nên sớm đưa em doberman nhà bạn ra khỏi đó , chúc em nó sớm bình phục

Like_PQ

Member
toypoodle_123 said:
Bạn ko nên để chó của bạn ở một nơi huấn luyện như thê này , ko vệ sinh đầy đủ và huấn luyện cũng ko có hiệu quả , có thể chú chó nhà bạn đòi cắn hlv vì ông ấy đã đánh chú chó của bạn chăng ? Nếu ông ý đánh chú chó của bạn thì sẽ gây nên việc em ý luôn có thái độ hung hăng , thù hằn và cả bị stress vì em nó đang dc sống trong một môi trường mà em nó cảm tháy rất tốt ( nhà bạn ) bỗng nhiên bị đưa đến một nơi mà những con người xa lạ đánh đập em ý , ko đáp ứng dc cho em ý một môi trường sạch sẽ . MÌnh nghĩ bạn nên sớm đưa em doberman nhà bạn ra khỏi đó , chúc em nó sớm bình phục
Cảm ơn bạn đã góp ý chân tình . Tôi cũng vừa tham khảo những bài huấn luyện chó của nước ngoài , rút tỉa được kinh nghi65m như sau :
1/ cách huấn luyện chó ớ nước ngoài khác với xứ VN ta rất nhiều . Người chủ muốn đăng ký cho chó được huấn luyện . Yêu cầu người chủ mang chó đến trường , và hãy ngồi đó , xem HLV tập cho chó , để rồi sau đó mang về nhà thực tập y như vậy . Trung Tâm không giữ lại chó ở trường .
2/ Về việc huấn luyện chó , thoạt đầu tiên ai cũng nghĩ là khó khăn . Thực sự cũng khó khăn thật đấy nếu chúng ta không đủ kiên nhẫn và thời gian . và cuối cùng là yếu tố quan trọng nhất : người chủ có thực sự dành tình cảm cho chú chó thân yêu hay không ? nếu có thì hãy " tâm sự " với nó va 2no1 sẽ vâng lời .
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều

toypoodle_123

T.Viên Năng Động
Like_PQ said:
Cảm ơn bạn đã góp ý chân tình . Tôi cũng vừa tham khảo những bài huấn luyện chó của nước ngoài , rút tỉa được kinh nghi65m như sau :
1/ cách huấn luyện chó ớ nước ngoài khác với xứ VN ta rất nhiều . Người chủ muốn đăng ký cho chó được huấn luyện . Yêu cầu người chủ mang chó đến trường , và hãy ngồi đó , xem HLV tập cho chó , để rồi sau đó mang về nhà thực tập y như vậy . Trung Tâm không giữ lại chó ở trường .
2/ Về việc huấn luyện chó , thoạt đầu tiên ai cũng nghĩ là khó khăn . Thực sự cũng khó khăn thật đấy nếu chúng ta không đủ kiên nhẫn và thời gian . và cuối cùng là yếu tố quan trọng nhất : người chủ có thực sự dành tình cảm cho chú chó thân yêu hay không ? nếu có thì hãy " tâm sự " với nó va 2no1 sẽ vâng lời .
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều
uh , nước ngoài khác xa vietnam bạn ạ . Ở nước ngoài , con người ko chỉ xem chó , mèo là động vật mà còn xem nó là ban bè , và cách đối xử của họ đối với loài vật cũng khác . Bạn nên tìm các video clip trên mạng về việc huấn luyện các em chó nhà bạn mà xem rồi huấn luyện lại em nó , như vậy thì có khác nước ngoài là mấy , mà như vậy thì lại lợi cả đôi bên , em chó nhà bạn lại dc sống trong môi trường mà em nó cảm thấy tuyệt vời mà bạn lại có dc một chú chó thân thiện , ko stress , biết nghe lời , dòng doberman này cũng khôn nên chắc em nhà bạn sẽ học nhanh thôi mà . Chúc bạn luôn có những khoảng thời gian vui vẻ bên cún nhà bạn , em cún nhà bạn luôn vui vẻ , khỏe mạnh nhé

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
b hãy bớt chút thời gian ra huấn luyện nó thì hơn
1 số con sau khi đi huấn luyện về chữ thầy trả thầy hết