• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nghe lời BS thú y,cún yêu ra đi! :(

lola

Cún nhà mình 2 tháng tuổi đi ị ra máu,không sốt,ói,vẫn rất thèm ăn. Mình lập tức đem đến trạm thú y quận Tân Bình(1009 CMT8,Tân Bình,SG) do cái ông tên Long điều trị. Ông ấy ngày nào cũng tiêm thuốc (4 mũi) và bắt em nó nhịn ăn.CHỉ cho uống nước đường cầm hơi suốt 9 ngày.
Mình cũng ngu đi nghe lời tuyệt đối chỗ này. Cún rất thèm ăn mà mình phải cố không cho em ấy ăn. Cún đang khoẻ ngày càng yếu dần do không được ăn,mình xót ruột hỏi thì bị chửi.BS rất kiệm lời và khó chịu.
Ngày thứ 8 em ấy rất yếu và liệt 2 chân sau.
Sang ngày thứ 9,em ấy tiếp tục rất mệt ói ra 2 con giun dài và ị ra máu. Mình có chụp hình lại rồi mình đem lại chỗ ấy thì tiếp tục bị chích và truyền dịch. Mình có đưa hình cho ông Long coi mà ông ấy chẳng thèm nhìn. :Onion07:
Về nhà 10 phút em ấy rên la ,co giật và tắt thở. :dead: Mình đã khóc hết nước mắt. :sadcorner:
Mọi người chú ý chọn nơi điều trị có tâm. Không nên đến mấy chỗ như vậy. nên cân nhắc trước lời dặn của Bác sĩ. :lac_dau:

Tư Heo

Member
Chia buồn cùng bạn, bsty giờ lang băm nhiều lắm, mình cũng đả từng bị như bạn, mà mình cũng có nghe nhiều người chửi chổ này lắm, rút kinh nghiệm lần sau bạn ráng kiếm một nơi uy tín cho bé sau.

thanh_hm89

YTC Developer
lola said:
Cún nhà mình 2 tháng tuổi đi ị ra máu,không sốt,ói,vẫn rất thèm ăn. Mình lập tức đem đến trạm thú y quận Tân Bình(1009 CMT8,Tân Bình,SG) do cái ông tên Long điều trị. Ông ấy ngày nào cũng tiêm thuốc (4 mũi) và bắt em nó nhịn ăn.CHỉ cho uống nước đường cầm hơi suốt 9 ngày.
Mình cũng ngu đi nghe lời tuyệt đối chỗ này. Cún rất thèm ăn mà mình phải cố không cho em ấy ăn. Cún đang khoẻ ngày càng yếu dần do không được ăn,mình xót ruột hỏi thì bị chửi.BS rất kiệm lời và khó chịu.
Ngày thứ 8 em ấy rất yếu và liệt 2 chân sau.
Sang ngày thứ 9,em ấy tiếp tục rất mệt ói ra 2 con giun dài và ị ra máu. Mình có chụp hình lại rồi mình đem lại chỗ ấy thì tiếp tục bị chích và truyền dịch. Mình có đưa hình cho ông Long coi mà ông ấy chẳng thèm nhìn. :Onion07:
Về nhà 10 phút em ấy rên la ,co giật và tắt thở. :dead: Mình đã khóc hết nước mắt. :sadcorner:
Mọi người chú ý chọn nơi điều trị có tâm. Không nên đến mấy chỗ như vậy. nên cân nhắc trước lời dặn của Bác sĩ. :lac_dau:
Đọc cái này tự dưng thấy buồn cho các BSTY, người nuôi cún, cún. Vì đâu nên nổi. có thể BSTY ấy là 1 lang bâm, nhưng cũng có thể bệnh tình của cún nguy kịch nhưng thái độ và cách điều trị... ko có lời giải thích chuyên môn cho bạn hiểu ra vấn đề. Nhưng tất cả đều dẫn đến 1 kết cuộc đáng buồn

lola

Xin cảm ơn các anh chị đã quan tâm và chia sẻ. Dư âm em vẫn còn buồn vì sự ra đi của em cún,nhưng cũng nguôi ngoai được phần nào.
Đúng là một phần cũng do mình thiếu hiểu biết nên đã góp phần cho sự ra đi của em ý...
Mong rằng chuyện này đừng lập lại !

lovely4000

mình củng có 1 chú cún zống như bạn
nó ko ăn,chỉ uống,và ói + ị ra cái phân màu nâu nâu tanh và hôi lắm
cho đi bác sỉ 2 ngày nay rồi
ngày nào cũng trăm mấy
mà cún vẩn thế
thấy chả có dấu hiệu nào tiến triển là bệnh tình khỏi cả
ông bác sĩ ấy còn kêu nếu ko hết thì đi tái khám
sét nghiệm này nọ
khong biết mình phải làm sao nữa
cái ông bác sĩ ngay đầu đường chợ bà Hoa ấy ==

thanh_hm89

YTC Developer
lovely4000 said:
mình củng có 1 chú cún zống như bạn
nó ko ăn,chỉ uống,và ói + ị ra cái phân màu nâu nâu tanh và hôi lắm
cho đi bác sỉ 2 ngày nay rồi
ngày nào cũng trăm mấy
mà cún vẩn thế
thấy chả có dấu hiệu nào tiến triển là bệnh tình khỏi cả
ông bác sĩ ấy còn kêu nếu ko hết thì đi tái khám
sét nghiệm này nọ
khong biết mình phải làm sao nữa
cái ông bác sĩ ngay đầu đường chợ bà Hoa ấy ==
Tiêu ra máu, ói mửa là triệu chứng thường gặp ở bệnh carre ( canine distemper), parvo (canine parvovirus) không có thuốc trị, chỉ phòng bệnh = vaccin , nếu mắc phải tỉ lệ chết cao. Các biện pháp điều trị nhằm giúp bé giảm triệu chứng tức thời, cầm cự đến khi bé vượt qua bệnh ( tiêm thuốc, truyền dịch, chăm sóc theo một chế dộ đặc biệt...).

chobitsu

Member
Hồi trc cũng có mang con cún ra đó chích, cũng kêu chỉ cho uống nước đường. Về nhà thấy ko khả quan chút nào, ôm bé xuống bác sĩ Bùi Văn Minh ở Gò Vấp khám,chích. Nghe mình kể bác sĩ trên trạm kêu về cho uống nước đường, bác Minh nói cho uống sẽ bị lên men trog ruột và bé sẽ ra đi sớm hơn. Chích ở bác Minh 3 ngày,mỗi ngày 1 mũi 40k, giờ cún khỏe như trâu, ăn uống quậy như giặc. Phóng ra đường chơi bị ngta túm mất luôn.

hoangchungvet

YTC Developer
ĐỌC Ở CÁC DIỄN ĐÀN THÚ CƯNG TRÊN MẠNG, TÔI THẤY NGƯỜI NUÔI THÚ CƯNG THƯỜNG DÙNG NHỮNG LỜI LẼ RẤT THẤT VỌNG VỚI BSTY VIỆT NAM. TRONG LÒNG THẤY NGỖN NGANG MỘT SỐ ĐIỀU.
Buồn khi đạo đức nghề nghiệp bị xúc phạm
Một bác sỹ thú y tốt ngoài khả năng chuyên môn luôn phải trau dồi còn phải có một tấm lòng yêu động vật thật sự và luôn tôn trọng bản thân, tôn trọng nghề nghiệp.
Trách người nuôi thú cưng vơ đũa cả nắm cũng không phải. Mà họ nói vậy cũng không đúng đắn cho lắm.
Việc những con sâu làm rầu nồi canh hoặc nồi canh thật quá nhiều sâu vậy. Nhưng thực ra ở đâu cũng có người này người khác, người xấu người tốt, người giỏi người không giỏi...
Nếu chúng ta chú ý một chút, thì ở đâu cũng vậy.
Thật ra chúng ta nên nhìn vấn đề này ở nhiều khía cạnh:
+ Bác sỹ thú y chuyên môn kém, tham tiền và bất chấp tất cả, hoặc có chuyên môn nhưng bị ma lực đồng tiền làm hỏng. Mất lòng tin.
+ Bác sỹ thú y tốt nhưng điều kiện tác nghiệp không đảm bảo. Khi đó hiệu quả công việc không cao, người nuôi thú nếu không hiểu để thông cảm, sẽ dễ mất lòng tin.
+ Người nuôi thú không có đủ các kiến thức thường thức về chăm sóc sức khỏe cho thú, nhiều người thiếu trách nhiệm, khi thú bị bệnh nặng mới nhờ đến BSTY. Làm BSTY khó khăn hơn trong điều trị. Tâm lý người nuôi thú thường đã gọi BSTY thì chó phải lành bệnh hoặc ít nhất là đở hơn một tí. Nếu chết hoặc không khỏi thường đổ lỗi cho BSTY. Cái này thật bất công. Nhưng BSTY hầu hết phải cắn răng chịu đựng dù muốn hay không vì thật khó để giải thích cho một người không có chuyên môn đang trong lúc bị mất mác một con vật gần gủi với mình. Và từ đó bị mất lòng tin.

Thực ra không một BSTY nào giám khẳng định tôi có thể chửa lành một bệnh nào đó, dù đã thành công nhiều lần rồi. Vì ai cũng biết, đối tượng con vật bệnh, hoàn cảnh khác nhau thì không ai có thể chắc chắn 100% cái gì đang đợi ở phía trước. Thế nên, đã có bệnh viện, phải có nhà xác là điều chắc chắn.

Buồn cho sự nghiệp đào tạo Bác sỹ thú y động vật cảnh ở nước ta
Thực ra, ở Việt Nam ta, tôi chưa thấy có trường Đại học nào mở nghành đào tạo BSTY chuyên về động vật cảnh cả. Hiện nay các đề tài nghiên cứu về động vật cảnh đang còn rất thưa thớt, đăc biệt các đề tài về thú y cho chó mèo. Đó cũng là một thiệt thòi lớn cho người học và cả người nuôi thú cưng. Điều này không thể trách ai cả vì đây là cả một sự khó khăn chung. Rồi sẽ khắc phục từ từ khi đất nước ta phát triển đồng đều về nhiều mặt.

Bạn đừng trông mong quá nhiều vào BSTY khi thú của bạn mắc phải những căn bệnh mà thế giới đang đau đầu. Ở đâu cũng có người thế này thế kia. Nhưng cái chúng ta cần là trang bị cho người nuôi thú cưng những kiến thức thường thức về sức khỏe của thú để người nuôi thú cưng có thể cân nhắc khi thú của mình bị bệnh. Không chú ý tiêm phòng các bệnh cho thú cũng là một khuyết điểm lớn của những người nuôi thú, mà hiện nay các BSTY đang đau đầu.

Người nuôi thú cưng do ít được trang bị kiến thức và vì thương thú của mình quá nên luôn có tâm lý: đã đến BSTY là phải lành hoặc ít nhất là bệnh tình thuyên giảm. Cái này rất bất công vì không phải cái gì cũng diễn ra tốt đẹp như chúng ta mong muốn. Một ca bệnh điều trị không khỏi, BSTY bó tay, người nuôi thú lúc đó đang rất đau lòng, BSTY không thể nào giải tích cho họ hiểu được với tâm trạng đó hoặc người nuôi thú không dủ kiến thức để hiểu. Thế nên BSTY phải đồng hành cùng người nuôi thú cưng là vậy.

hoangchungvet

YTC Developer
Sau cùng,

Xin chia buồn cùng bạn.

Hy vọng trong tương lai, VN mình sẽ có các BSTY tốt, đáp ứng nhu cầu chăm sóc sức khỏe cho thú cưng của nhân dân. Và một điều quan trọng không kém nữa là kiến thức về chăm sóc thú cưng của người nuôi ngày càng tiến bộ. Bởi khi các bạn có kiến thức thì rất dễ nhận diện biệt lang băm.