• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ tư vấn chuyển mèo cưng từ Pháp về Việt Nam

Joe

Chào mọi người tôi có chú mèo cưng nuôi trong thời gian học & làm việc tại Pháp. Hiện nay tôi đã trở về Việt Nam, và đang tìm cách để đưa mèo về "đoàn tụ tại Việt Nam".

Về giấy tờ, hiện mèo đã được tiêm phòng và cấp chứng nhận đầy đủ. Giấy khai sinh, xuất xứ ok, passport cũng đã được cấp.

Tôi băn khoăn không biết như vậy đã đủ chưa, và ngoài ra đưa mèo về qua dịch vụ của Vietnam Airlines có yên tâm không? Gọi lên đó họ nói không phải mua vé, mà mèo sẽ được chở theo dạng hành lý ký gửi. Không rõ môi trường trong khoang hành lý như thế nào, và con vật liệu có chịu nổi không nhỉ?

Không biết có ai biết gì về vấn đề này không ạ? Cảm ơn cả nhà đã đọc.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Chào bạn, bạn nên liên lạc Vietnam airline bên Pháp xem tổng thời gian bay là khoảng bao lâu
và bạn cho mình biết thêm mèo nhà bạn hiện nặng bao nhiêu kg; và số tuổi chính xác của bé là bao nhiêu tuổi??

đúng là hàng không vận chuyển chó mèo nước ngoài vào khoang hành lý bạn ạ. Nếu mèo sức khỏe tốt, tiêm phòng đầy đủ, giờ bay không quá lâu thì an tâm bạn nhé! Nhiều bạn trong diễn đàn vận chuyển/ nhập chó mèo từ Châu Âu và các nước khác an toàn bạn ạ

Joe said:
Chào mọi người tôi có chú mèo cưng nuôi trong thời gian học & làm việc tại Pháp. Hiện nay tôi đã trở về Việt Nam, và đang tìm cách để đưa mèo về "đoàn tụ tại Việt Nam".

Về giấy tờ, hiện mèo đã được tiêm phòng và cấp chứng nhận đầy đủ. Giấy khai sinh, xuất xứ ok, passport cũng đã được cấp.

Tôi băn khoăn không biết như vậy đã đủ chưa, và ngoài ra đưa mèo về qua dịch vụ của Vietnam Airlines có yên tâm không? Gọi lên đó họ nói không phải mua vé, mà mèo sẽ được chở theo dạng hành lý ký gửi. Không rõ môi trường trong khoang hành lý như thế nào, và con vật liệu có chịu nổi không nhỉ?

• Like
Reactions: Joe

Joe

Mèo của mình đến thời điểm này là 2 tuổi rưỡi bạn ạ, nặng có lẽ trên 3kg (mình đang ở xa em nó nên không có con số chắc chắn). Sức khỏe của em nó thì tốt, nhưng mình thấy lo là một quãng đường di chuyển quá dài như thế, lại ko được chăm sóc, cho ăn uống, là quá sức với một chú mèo.

Thời gian bay của VNA là khoảng 11 tiếng từ Paris về Pháp, tính cả thời gian làm thủ tục, đi tàu xe từ nhà ra sân bay 4 tiếng nữa, thời gian lấy hành lý etc ở Nội Bài, nhận mèo, chở về nhà vậy là khoảng 18 tiếng em nó bị nhét vào lồng ở bên kia, và được ra khỏi lồng ở bên này :(

Có bác gì ở trên nói cho mèo uống thuốc ngủ, là nói thật hay nói đùa thế ạ?

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
mình nói thật chứ nói đùa b làm j :good_job:
bé cún nhà mình cũg làm như thế mà... trước khi đi b cho bé ăn ún đầy đủ rồi cho bé uống thuốc ngủ-bé sẽ ngủ 1 mạch lun :157:

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Trên thì bảo lo cho con pet nhà mình. Dưới thì bảo ngta cho viên thuốc ngủ. Tôi chẳng hiểu bạn ntn nữa.
Pham hoang ngoc tram said:
mình nói thật chứ nói đùa b làm j :good_job:
bé cún nhà mình cũg làm như thế mà... trước khi đi b cho bé ăn ún đầy đủ rồi cho bé uống thuốc ngủ-bé sẽ ngủ 1 mạch lun :157:

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Ở VN. Có nhiều bạn trẻ mua mèo từ HN và đưa vào HCM. Họ cũng chủ yếu gửi tàu hoả. Từ HN vào HCM cũng là tg khá dài. ( trên 24h). Mèo con khoảng 2-3 tháng đi vô tư. Mèo nhà b chỉ cần sức khoẻ tốt. Đi 18h thì ksao. Chỉ cần có thức ăn nước uống đầy đủ là dc. B nên tham khảo chị ivys. Hình như chị ấy cũng đưa mèo bằng đường hàng không về VN.
Joe said:

• Like

Joe

ThuKhoaTamThan said:
Ở VN. Có nhiều bạn trẻ mua mèo từ HN và đưa vào HCM. Họ cũng chủ yếu gửi tàu hoả. Từ HN vào HCM cũng là tg khá dài. ( trên 24h). Mèo con khoảng 2-3 tháng đi vô tư. Mèo nhà b chỉ cần sức khoẻ tốt. Đi 18h thì ksao. Chỉ cần có thức ăn nước uống đầy đủ là dc. B nên tham khảo chị ivys. Hình như chị ấy cũng đưa mèo bằng đường hàng không về VN.
Bạn nói vậy thì mình cũng yên tâm hơn. Cái chính mình lo là VNA không có dịch vụ chăm sóc động vật khi vận chuyển, có nghĩa là cho dù em nó có được ăn uống đầy đủ thế nào đi nữa (mà cũng chẳng thể ép mèo ăn trước khi đi được nếu nó không đói), thì em nó vẫn phải nhịn ăn, uống ít nhất 18h đồng hồ :(

trongqui

T.Viên Năng Động
mèo có thể nhịn ăn mấy ngày lận mà bạn ( 2-3) ngày, nên bạn đừng lo quá, cũng ko nhất thiết phải cho ăn trước khi lên đường đâu, vì bé dễ bị sóc và nôn ra lại thức ăn.18h-20h thì vô tư, ko có sao đâu bạn. Miễn sao sức khỏe bé tốt là ok, và chỉ sợ bé thay đổi thời tiết giữa 2 vùng thui

• Like