• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Những lý do sẽ khiến bạn muốn có ngay một em thú cưng trong nhà

Với những lợi ích bất ngờ sau đây, chắc chắn sẽ chẳng có lý do nào khiến bạn chần chừ mà không rước ngay một em thú cưng về nhà.

Giải tỏa áp lực cuộc sống

Thú cưng giúp bạn giải tỏa áp lực cuộc sống

Một chú cún con dễ thương hay một con mèo lười mập mạp có thể giúp bạn xua tan mọi căng thẳng mệt mỏi trong cuộc sống. Có thể khi nghĩ về núi công việc đang chờ mình, bạn sẽ thấy tinh thần “xuống dốc”, nhưng chắc chắn khi nghĩ đến những động vật nhỏ bé đang chờ bạn sau cánh cửa nhà, tâm trạng của bạn có thể được phục hồi ngay tức khắc. Có thể nói, thú cưng là liều thuốc an thần cực hữu hiệu cho mọi người, vì chúng luôn chân thành với bạn trong mọi trường hợp. Các nghiên cứu khoa học cũng đã chỉ ra, chơi với thú cưng khiến bạn có suy nghĩ tích cực hơn, nhờ vậy não bộ sẽ tiết ra serotonin, oxytocin nhiều hơn, đem lại cho bạn cảm giác vui vẻ, hạnh phúc bởi những hooc-môn này rất có tác dụng trong việc điều chỉnh trạng thái tinh thần, xóa bỏ cảm giác mệt mỏi và căng thẳng cho bạn.

Luôn luôn được lắng nghe

Những chú thú cưng luôn lắng nghe bạn

Rõ ràng là không phải ai cũng có thể im lặng lắng nghe mọi câu chuyện của bạn như một chú thú cưng. Trong mọi trường hợp, bạn có thể thỏa thích tâm sự với thú cưng những gì bạn muốn mà không sợ nó sẽ tiết lộ bí mật với bất cứ ai. Sở hữu một em thú cưng đồng nghĩa với việc bạn đang có một “hòm chứa” bí mật cực an toàn. Các em thú cưng có thể nghe bạn lải nhải tâm sự hay ca thán hàng giờ đồng hồ mà không biết chán. Chúng cũng chẳng dùng những ngôn ngữ sáo rỗng vô nghĩa để an ủi bạn, nhưng sẽ cho bạn những cái ôm thật trìu mến sẽ giúp bạn được xoa dịu mọi nỗi buồn, chia sẻ với bạn những niềm vui. Động vật rất nhạy cảm, chúng có thể cảm nhận được tâm trạng của bạn có tốt hay không, và quan trọng hơn cả lời nói là luôn có một người bên bạn đúng không nào?

Thú cưng khiến bạn chăm chỉ hơn

Bạn sẽ chăm chỉ hơn nếu nuôi một em thú cưng

Khi sống một mình, bạn có thể là chúa lười. Ngủ muộn dậy sớm, thâu đêm với núi bài tập hay công việc, không bao giờ tập thể dục, ăn uống thất thường, lười dọn dẹp là những thói quen bạn sẽ loại bỏ khi nuôi một em thú cưng. Những chú cún siêu thừa năng lượng sẽ khiến bạn phải chạy theo và lo cho nó mỗi ngày. Một chú mèo con thích bày bừa sẽ khiến bạn phát điên lên khi không tìm thấy món đồ mình muốn, và lẽ dĩ nhiên, công việc dọn dẹp sẽ bắt đầu để tìm ra phần tử bị thất lạc. Có một chú thú cưng đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải để mắt đến nó mọi nơi nếu không muốn mọi thứ bị đảo lộn, và vô tình thì sự tập trung và chăm chỉ của bạn cũng được nâng cao đáng kể đấy.

Bệnh tật sẽ phải tránh xa nếu bạn có một em thú cưng

Nuôi thú cưng giúp giảm nguy cơ mắc các bệnh dị ứng và hô hấp

Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra, nuôi thú cưng, nhất là chó và mèo có thể giúp bạn phòng tránh được nhiều căn bệnh tệ hại như dị ứng, hen suyễn. Trừ trường hợp bạn hoặc mọi người trong gia đình từng có tiền sử dị ứng, còn nếu không, những con thú có lông sẽ giúp bạn nâng cao khả năng miễn dịch và phòng chống các loại bệnh ngoài da, bệnh về đường hô hấp vô cùng hiệu quả. Thú cưng sẽ gián tiếp thúc đẩy cơ thể tăng cường hoàn thiện hệ thống miễn dịch trong giai đoạn đầu đời, thậm chí là ngay từ trong bụng mẹ nên cực kì có lợi với sức khỏe của trẻ em. Đó chính là lý do bạn nên cho con trẻ nuôi thú cưng trong nhà nếu chúng muốn.

Giúp trẻ trưởng thành hơn

Trẻ sẽ trưởng thành hơn nhờ thú cưng

Những chú thú cưng chính là thầy dạy kỹ năng sống tốt nhất cho trẻ. Trẻ có thể vô tư nô đùa cùng thú cưng, coi đó là một người bạn thực thụ, thậm chí học tập những điều mà thú cưng làm. Có thể con bạn sẽ ganh tị với chú cún cưng khi nó không phải đến trường. Lúc ấy hãy nhắc nhở con bạn, bé là anh/ chị và hãy làm gương cho cún cưng đi nào. Trên thực tế, thú cưng giống như một chiếc gương soi, và con bạn có thể nhìn vào đó để nhận ra những hành động nên hay không, đúng hay sai một cách trực quan và dễ dàng nhất.

Có lợi cho người già

Nuôi thú cưng có lợi cho người già

Nếu bạn không có đủ thời gian để chăm sóc cho những người già trong gia đình, một chú thú cưng có thể thay bạn làm điều đó. Có lẽ bạn không biết, nhưng nuôi chó, mèo có thể giúp con người giảm 30% nguy cơ đột quỵ hoặc các vấn đề về tim mạch. Chơi đùa cùng vật nuôi cũng giúp người già giảm bớt cảm giác cô đơn, buồn phiền, kích thích tâm trí thư thái, giảm suy nhược tâm lý cũng như những cơn đau ở những người mắc bệnh mãn tính.

Người bạn sẽ chẳng bao giờ mắc phải những tật xấu khó chấp nhận

Thú cưng là người bạn không bao giờ mắc phải tật xấu

Ham ăn, ham ngủ, đi vệ sinh bừa bãi là cách thú cưng khiến bạn phát điên lên. Nhưng bạn sẽ chẳng bao giờ phải lo lắng về việc người bạn cùng phòng đi chơi về khuya, nói dối, rượu chè, cờ bạc hay bỏ rơi bạn. Bạn biết đấy, chỉ có thú cưng là người bạn trung thành nhất luôn bên ta và không bao giờ phản bội bạn cả.

Nguồn tin tức thú cưng : https://chodocu.com/vat-nuoi-khac/nhung-ly-do-se-khien-ban-muon-co-ngay-mot-em-thu-cung-trong-nha-ar719.htm