• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nuôi cho cảnh và câu hỏi có nên nuôi chó không?

Ngoài những lý do thuyết phục tại sao bạn nên nuôi một con chó, có nhiều điều khác cần xem xét trước khi bạn mang một con về nhà. Chó cảnh và câu hỏi có nên nuôi chó không? Mọi thứ ở bạn bạn, nhưng bài viết này sẽ giúp bạn có cái nhìn tổng thể hơn giúp bạn đưa ra quyết định nuôi chó chính xác hơn.
1. Lợi ích khoa học khi nuôi chó cảnh
1.1 Nuôi chó giúp bạn có trách nhiệm
Sở hữu một chú chó đồng nghĩa với việc bạn phải chịu trách nhiệm về cuộc sống của người bạn đó. Nó không chỉ bao gồm các nhu cầu cơ bản như cho ăn, đi vệ sinh, tắm, chải lông và tập thể dục mà còn tất cả các vấn đề liên quan đến sức khỏe và chó với cộng đồng. Bạn đã chịu trách nhiệm cho cuộc sống của một chúng sinh trong nhiều năm qua, vì vậy bạn chắc chắn không sợ phải chịu trách nhiệm cho nhiều thứ khác trong cuộc sống của bạn.
1.2 Giúp bạn rèn luyện tính kiên trì
Nuôi chó cũng giống như nuôi con trong nhà, việc nuôi dạy con cái chưa bao giờ là dễ dàng. Bạn đã bao giờ nuôi chó trong một thời gian dài chưa? Khi bạn thấy đôi giày đắt tiền của mình bị chúng xé rách hoặc khăn trải giường dính đầy nước tiểu của chó, thay vì la hét và đánh chúng, hãy bỏ chúng đi. Bạn có để ý thấy mình chọn cách cẩn thận và lặng lẽ không? dọn dẹp trận địa. Đó là khi đạt đến sự “kiên nhẫn” tối thượng
1.3 Giúp bạn lạc quan và yêu đời hơn
Có lẽ đây là lợi ích mà những người nuôi chó cũng cảm nhận được nhiều nhất. Khi bạn trở về nhà sau một ngày dài, bạn cảm thấy thoải mái và vui vẻ khi chơi và nhìn thấy chú chó của mình. Tất nhiên, ban đầu chú chó có thể hơi “điên” và muốn xả stress vì những trò cướp giật ngày xưa, nhưng sự đáng yêu của chú khiến chúng tôi bỏ qua tất cả và để Sen nói với các bạn rằng chúng tôi rất vui khi được tiếp tục phục vụ.
1.4 Nuôi chó cảnh giúp xây dựng những thói quen tốt
Có một con chó sẽ mang lại nhiều thay đổi cho cuộc sống hàng ngày của bạn. Vì chó cần được cho ăn, đi vệ sinh đúng giờ và tập thể dục để có một cuộc sống vui vẻ, hạnh phúc. Bạn cần dậy sớm và cho chó đi vệ sinh đúng giờ thay vì đi ngủ, thay vì như cũ. không hoạt động như trước đây, tôi cần dắt chó đi dạo 20 phút mỗi ngày để cải thiện sức khỏe.
2. Những điều cần biết trước khi nuôi chó
Nếu bạn tin rằng mình có thể đáp ứng được nhu cầu nuôi một chú chó giải quyết hoàn hảo các vấn đề xung quanh những chú chó. Bạn đã sẵn sàng nhận nuôi một chú chó hay chưa và những điều bạn cần
2.1 Hiểu và chọn giống chó phù hợp
Phù hợp với điều kiện sống như không gian sống, môi trường sống và phong cách sống. Bạn có phải là người năng động hay bạn thích những người yên tĩnh và không bị quấy rầy? Bạn thích chơi thể thao nhiều hay hoàn toàn không chơi thể thao. Hãy nắm rõ đặc điểm của các giống chó và chọn cho mình giống chó phù hợp
2.2 Chuẩn bị cho chú chó một không gian riêng
Chó cần không gian riêng trong nhà để nghỉ ngơi. Ngoài ra, bát đựng thức ăn, bát đựng nước và nơi xả rác là những khu vực cần được huấn luyện và tập thể dục. Đồng thời việc sắp xếp lại không gian để cất giữ những vật dụng có thể gây hại cho chó. Dây điện, dược phẩm, mỹ phẩm, hóa chất, v.v.
2.3 Đảm bảo tài chính hàng tháng cho việc nuôi cún
Bạn phải mua thức ăn cho chó, mua các vật dụng cần thiết và tính phí tiêm phòng, tẩy giun và điều trị. Ngoài ra, một số giống chó cần đến spa để chải lông. Bạn cần đảm bảo có đủ vốn cho những nhu cầu này.
Trong quá trình nuôi Cún, có rất nhiều điều mà bạn gặp lần đầu và chưa biết phải làm thế nào. Hãy tham gia các nhóm cộng đồng để tìm hiểu và chia sẻ các kinh nghiệm nuôi dưỡng chó cảnh. Ngoài ra, hãy theo dõi PetWorld để có nhiều kiến thức về chăm chó hơn nhé.
Trả lời câu hỏi có nên nuôi chó không?
Câu trả lời là nằm ở mỗi người. Nếu bạn là một người yêu thích thú cưng và bạn có thể tự chủ được tài chính. Hãy nuôi một chú chó sẽ giúp cho cuộc đời của bạn vui vẻ hơn rất nhiều. Hy vọng bài viết đã cung cấp cho bạn những thông tin bổ ích.