• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nuôi 2 mèo

Thang Phi

Tình hình là mình có nuôi 1 em tam thể, lúc bắt về e đc 2 tháng tuổi. Được khoảng 1 tháng thì e bỏ nhà đi, sau đó 1 tuần mình về quê mang lên 1 e mèo mướp con mới tách mẹ. Nuôi e này đc 2 tuần thì hnay đẹp trời e tam thể về nhà. 2 bé cứ ghè nhau suốt, mới đầu thì con bé lớn sợ bé bé, thấy là chạy. Giờ e nhốt bé lớn vào chuồng, bé bé buộc dây gần đấy. Mà bé bé trong tổ đi ra thì lại bị bé lớn gầm gừ sợ quá lại chui vào tổ. Giờ e phải lsao để 2 bé thân nhau đây ạ? ( cái tổ mà bé bé đang dùng lúc trước là của bé lớn).
Cảm ơn mọi người.

Opal Cat Town

Active Member
2 bé mèo nhà bạn tiếp xúc với nhau đột ngột quá, cần phải cho chúng quen từ từ, bạn tham khảo bài viết sau nhé :

Bạn sẽ cần

• Hai phòng riêng biệt
• Chăn hoặc khăn
• Cửa đóng
• Phòng chung

Bước 1: Tách hai chú mèo cách xa nhau

Ban đầu, giữ hai chú mèo trong hai căn phòng riêng biệt của nhà bạn. Không để chúng lại gần nhau.
Từ từ giới thiệu chúng với nhau. Bạn càng kiên nhẫn, chúng càng dễ dàng chấp nhận đối phương.

Bước 2: Trao đổi mùi hương

Trao đổi mùi hương của hai chú mèo. Xoa chăn hoặc khăn vào lông một chú mèo và mang đến cho chú mèo còn lại. Sau đó, đưa khăn có mùi của chú mèo thứ hai đến cho chú mèo thứ nhất. Tiếp tục làm như thế trong một vài ngày.

Bước 3: Tăng cường tiếp xúc

Tăng cường tiếp xúc giữa hai chú mèo với nhau. Hãy để chúng ở hai bên đối diện của một cánh cửa đóng kín. Mỗi con sẽ dần dần quen với ý nghĩ là có một con mèo thứ hai trong nhà.

Bước 4: Cho mèo tiếp xúc với nhau

Hãy để những chú mèo tiếp xúc trực tiếp với nhau. Bạn nên nhớ rằng, một chút giận dữ là điều bình thường.
Đánh lạc hướng hai chú mèo nếu chúng bắt đầu gầm gừ hoặc rít lên. Tách riêng chúng ra nếu chúng tiếp tục làm như thế, sau đó từ từ cho chúng làm quen với nhau một lần nữa.

Bước 5: Hãy để mối quan hệ phát triển

Hãy để mối quan hệ giữa hai chú mèo phát triển cho đến khi chúng thoải mái ngồi cạnh nhau trong cùng một căn phòng. Có thể, chúng sẽ trở thành bạn tốt từ lúc nào mà bạn không thể nhận ra, hoặc ít nhất là những người hàng xóm tốt bụng.

Cao Cường 93

Cho mình hỏi với ạ. Mình có nuôi 2 bé mèo k chung huyết thống từ nhỏ. 2 giới tính. Vậy sau liệu chúng có coi nhau là 2 chị em và k xoạc nhau hay k? Chứ giờ bé đực đã động dục mà cứ sờ vào bé cái là bị ăn tát sưng mặt ngay. @@