• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

sắp mùa đông rồi, chỉ mình cách tránh rét cho e rùa với :((((

khanhbui

biết là mùa đông mấy e ấy đi ngủ nhưng ko rõ là mấy e ấy đi ngủ lúc nào? và tẩm bổ j cho mấy e ấy trc khi đi ngủ? :-ss

lazymen

T.Viên Năng Động
bạn ở đâu nhỉ? hình như miền nam thì rùa hem có ngủ đông :) nếu miền bắc thì khi trời trở rét và rùa ngủ thì bạn lót khăn hoặc quần áo cũ rồi để rùa nơi kín gió, tốt nhất là trong nhà, hoàn toàn yên tĩnh là được, khi ngủ rùa sẽ dùng lượng mỡ dự trữ của cơ thể để duy trì cuộc sống, bạn thấy rùa bạn khỏe mạnh ăn nhiều là được rồi, khi ngủ thì em ấy tự ngủ thôi

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
bạn ở đâu nhỉ? hình như miền nam thì rùa hem có ngủ đông :) nếu miền bắc thì khi trời trở rét và rùa ngủ thì bạn lót khăn hoặc quần áo cũ rồi để rùa nơi kín gió, tốt nhất là trong nhà, hoàn toàn yên tĩnh là được, khi ngủ rùa sẽ dùng lượng mỡ dự trữ của cơ thể để duy trì cuộc sống, bạn thấy rùa bạn khỏe mạnh ăn nhiều là được rồi, khi ngủ thì em ấy tự ngủ thôi

Chuẩn luôn :good_job:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nếu rét đậm .... Chắc chắn sẽ die.

Nếu bạn nuôi ngoài trời:
- Che chắn tất cả những chỗ hở.
- Mắc một bóng đèn dây tóc, đốt đèn 24/24.
- Lót chuồng thật dày, càng dày càng tốt, nguyên liệu là mùn cưa, rơm rạ.
- Cho vào đấy ít lá dâm bụt hoặc càng cua, hai loại này lâu héo, nước, bổ sung hằng ngày, nếu rùa có nhu cầu ăn uống thì cũng ok.
- Nếu cần thì bổ sung nhiệt kế, giữ cho nhiệt độ chuồng tầm 2x, ở nhiệt độ này thì khá an toàn, rùa sẽ bắt đầu ngủ nhưng vẫn ăn bt, có điều ngủ nhiều hơn ăn, nhưng nếu giữ dc vậy thì tốt, khá lí tưởng. Nếu nhiệt độ xuống thấp hơn 2x nhưng ở khoảng 1x độ, rùa ngủ li bì, khá nguy hiểm đối với rùa bé, nhưng ngoài thiên nhiên thì nó buộc phải lăn lộn ở nhiệt độ cỡ này. Nhưng nếu để tụt xuống dưới 10 độ, rùa luôn ko dậy (nhất là rùa bé).

Nếu bạn nuôi trong nhà thì dễ rồi :D. Cho chuồng vào một góc tối, che chắn cẩn thận tránh chuột, và nếu trong nhà ấm, rùa sẽ ko ngủ và vẫn ăn bt, nhưng ăn ít và lười hoạt động hơn.

P/s: Mình trong nam, chưa trải qua mùa rét nào nên mấy cái trên cũng chỉ là đi lượm lặt từ mấy 4rum khác thôi :D, RNV chịu lạnh ko giỏi lắm :lau_mo_hoi:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mình cũng ở Bắc, đang nuôi 3 NV, 3 sa nhân, 1HTV, tất cả đều đã trả qua mùa đông ở nhà mình rồi có gì thắc mắc PM riêng mình chỉ cho

Kình nghiệm của mình + tham khảo nhiều nơi nếu bạn có hứng thú thì xem qua tý có vấn đề mùa đông mà mình vẫn áp dụng
http://www.yeuthucun...ay-gặp/

May gặp bác, ở trong này chả có tí kinh nghiệm nào mấy chuyện này :D.

rùa mình có hiện tượng hay kêu . Nhưng khi nào mới cầm thì nó mới kêu và cuốn lưỡi phía trong hình nhu sưng hoặc đỏ. Không biết có phải do thời tiết lạnh không nhĩ :wacko: dạo này em nó cứ nằm 1 chỗ, lười vận động , rất khoái ngủ ...... :rolleyes: Em nó size 14. Khả năng động dục là không thể

nhangak

Turquoise Member
mùa đông năm ngoái bé sa nhân nhà em thả ngoài trời không che chắn mà không hề ngủ chút nào,chỉ thỉnh thoảng đem vào nhà sưởi mà vẫn sống nhăn răng :good_job:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@bilovepeterpan: Việc rùa kêu là chuyện bình thường em ơi rùa cái thường phát ra âm thanh kiểu "sít, sít" còn rùa đực thì "khù, khù, khọp, khọp" ngoài ra, có 1 số loài còn rống lên nữa. Việc rùa size 14 thì có lẽ nếu nó có giao phối thì không có thụ tinh được sao đó. Vì trước, có 1 em rùa size 14 nhốt chung chuồng với 4 em rùa cái khác, mà cứ 7h tối - 11h đêm là nó đè con này tới con kia hành sự. Thời tiết miền Nam mấy hôm nay mát mẻ lại mưa nhiều, mà thời tiết này các bé sẽ rất ham ngủ, lười hoạt động. Đợi trời ấm áp nó sẽ trở lại bình thường thôi cưng.

@nhangak: Không phải rùa nào cũng ngủ đông đâu em :D Năm trước bé rùa nhà chị mùa đông cũng bò lổm ngổm nè :D Tuy nhiên, hầu như đa số rùa ngủ đông thì chỉ cần chuẩn bị thùng xốp (giữ nhiệt tốt), mùn dừa, nơi ngủ và đèn sưởi là ok.

lazymen

T.Viên Năng Động
@bilovepeterpan: Việc rùa kêu là chuyện bình thường em ơi rùa cái thường phát ra âm thanh kiểu "sít, sít" còn rùa đực thì "khù, khù, khọp, khọp" ngoài ra, có 1 số loài còn rống lên nữa. Việc rùa size 14 thì có lẽ nếu nó có giao phối thì không có thụ tinh được sao đó. Vì trước, có 1 em rùa size 14 nhốt chung chuồng với 4 em rùa cái khác, mà cứ 7h tối - 11h đêm là nó đè con này tới con kia hành sự. Thời tiết miền Nam mấy hôm nay mát mẻ lại mưa nhiều, mà thời tiết này các bé sẽ rất ham ngủ, lười hoạt động. Đợi trời ấm áp nó sẽ trở lại bình thường thôi cưng.

@nhangak: Không phải rùa nào cũng ngủ đông đâu em :D Năm trước bé rùa nhà chị mùa đông cũng bò lổm ngổm nè :D Tuy nhiên, hầu như đa số rùa ngủ đông thì chỉ cần chuẩn bị thùng xốp (giữ nhiệt tốt), mùn dừa, nơi ngủ và đèn sưởi là ok.

rùa 14 chưa đến tuổi sinh sản đâu, đảm bảo 1 điều luôn, khi rùa thèm ăn nó cũng chép môi phát ra các tiếng ngắc ngứ như mình nghiến răng v

onenight

Member

ủa chị ngọc,nếu mưa như vậy,rùa không được phơi nắng,nó có ảnh hưởng gì không,với lại ở miền nam khi nào thì rùa ngủ đông.con núi vàng của em rất ít khi được phơi nắng....

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@onenight: Ở miền Nam vì không có mùa lạnh như miền Bắc nên rùa không có ngủ đông em ơi. Chỉ là vào mùa mưa thì rùa sẽ ít hoạt động hơn 1 chút thôi. Khoái nằm ì một chỗ, còn nếu được thả ra ngoài trời thì lại khoái vầy mưa :D Trời miền Nam, mưa thường vào buổi chiều (buổi sáng thường là trời nắng) mỗi tuần nếu không có thời gian thì cố gắng giành 2 ngày cuối tuần phơi nắng 15 phút buổi sáng cũng ok rồi em ơi. Thường thì, trong khoảng thời gian 2 tuần mà không được phơi nắng, nơi ở ẩm ướt thì dễ bị thối mai, thối yếm, liệt chân ..... :)
Rùa sẽ bắt đầu ít hoạt động và không ăn khi thời tiết dưới 20 độ C, còn nếu dưới 10 độ C thì rùa mới bắt đầu vào cơn li bì :) Đấy là số liệu khoa học, dĩ nhiên, là không phải con nào cũng nhất nhất như thế.

nhangak

Turquoise Member
em thấy nói là rùa núi vàng chịu lạnh kém đúng không ạ?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@nhangak: Chị thấy bình thường mà. Chỉ là size baby thì hơi khó qua mùa đông nếu không được chuẩn bị kỹ càng 1 chút. Rùa em hình như tất cả đều trên 10cm rồi mà. :)

nhangak

Turquoise Member
@nhangak: Chị thấy bình thường mà. Chỉ là size baby thì hơi khó qua mùa đông nếu không được chuẩn bị kỹ càng 1 chút. Rùa em hình như tất cả đều trên 10cm rồi mà. :)

he,vậy thì may quá :) Cảm ơn chị nha :keke_hehe:

lazymen

T.Viên Năng Động
he,vậy thì may quá :) Cảm ơn chị nha :keke_hehe:

ngoài tự nhiên khi mùa đông đến rùa thường rúc vào các hốc đá hoặc dưới lớp lá trong nền rừng để trú, khi mô phỏng chỗ ngủ cho rùa thường cho vào 1 cái hộp kín và phủ rơm cũng như lá khô lên cơ thể rùa (tất nhiên là khi nó đã có dấu hiệu muốn ngủ rồi), rùa sẽ ngủ tới khi nào cảm thấy trời ấm sẽ tỉnh dậy, nếu chuẩn bị không tốt và miền bắc rét đậm thì rùa rất dễ ngủ luôn :|

nhangak

Turquoise Member
ngoài tự nhiên khi mùa đông đến rùa thường rúc vào các hốc đá hoặc dưới lớp lá trong nền rừng để trú, khi mô phỏng chỗ ngủ cho rùa thường cho vào 1 cái hộp kín và phủ rơm cũng như lá khô lên cơ thể rùa (tất nhiên là khi nó đã có dấu hiệu muốn ngủ rồi), rùa sẽ ngủ tới khi nào cảm thấy trời ấm sẽ tỉnh dậy, nếu chuẩn bị không tốt và miền bắc rét đậm thì rùa rất dễ ngủ luôn :|

nhà em ko có rơm thì dùng lá khô dc ko?Còn phần hang thì khi nó muốn ngủ thì có cần che hang cho ấm không ạ????