• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tìm hiểu về bệnh chân vòng kiềng ở chó con ( KNUCKLING OVER, BOWED IN )

Khangpd

đây là 1 chứng bệnh về xương thường gặp ở chó con dưới 6 tháng tuổi khi mắc bệnh khớp xương chân chó sẽ bị cong gây đau cho chó con nếu không chữa trị kịp thời thì khi trưởng thành chân chó sẽ bị dị tật hoặc tệ hơn chó sẽ không đi được.

các cấp của bệnh

cấp 1

cấp 1 tương đối khá phổ biến o chó con khoảng 2 tháng tuổi thường chó sẽ tự khỏi nếu chủ nuôi phát hiện sớm và điều chỉnh chế độ ăn và vận động hợp lý

cấp 2

chân chó bắt đầu có hiện tượng biến dạng vì chân yếu không đủ sức để chống cả cơ thể nặng nề bên trên, lúc này chó đã bắt đầu lười vận động vì chân đau

cấp 3

bắt đầu phần xương phía trên bị bè ra để thích nghi với việc đi lại chó thường sẽ run chân khi đứng hoặc đi khá đau đớn.

cấp 4

chân chó bị hư hoàn toàn. ( tới cấp này rồi thì vẫn chữa đc nếu dưới 7 tháng nên mọi người yên tâm )

NGUYÊN NHÂN CHÍNH
1. chó con nuôi trong thành phố ít đc thời gian vận động cộng với việc hằng ngày tiếp xúc với các bề mặt trơn trượt như ( gạch men, sàn gỗ...v..v..) khi tiếp xúc thường xuyên với bề mặt trơn chó con không thể bấu móng vào để di chuyển dẫn đến chúng không sử dụng và phát triển các bộ phận khác như cơ bắp, dây chằng, gân. xương bắt buộc phải biến dạng để thích nghi cho việc đi lại.

2. chế độ ăn dinh dưỡng quá mức cần thiết. chủ nuôi cưng chó muốn chó lớn nhanh to khỏe sẽ không ngại mua các loại hạt mắc tiền rồi đủ các loại thức ăn ngon để bồi dưỡng cho chó con. điều này vô tình làm chúng lên cân quá nhanh nhưng xương chân không đc vận động nhiều hoặc không đúng cách sẽ phát triển không kịp để chịu lực.

3. chế độ ăn uống thiếu các khoáng chất cần thiết như canxi, vitamin D.... cũng như chó ít vận động hoặc phơi nắng.

CÁCH CHỮA TRỊ
trươc hết mọi người cần hiểu kiến thức về bệnh này tại vietnam còn khá mù mờ. tất cả nhưng thông tin mình viết trên đây đều tổng hợp trên trang nước ngoài, họ chữa trị theo phương pháp này và rất thành công đa số chó sẽ khỏi bệnh trong khoảng 3-4 tuần hoặc tệ lắm chỉ hơn 1 tháng đối với chân đã bị cấp 4. nên mình post lên để mọi người tham khảo và sớm phát hiện để chữa trị cho các bé nhà mình.

đa số đều hiểu lầm bệnh chân vòng kiềng là bị hạ bàn nên mọi người thường bảo nhau phải thúc cho chó ăn để có thêm dinh dưỡng tăng cường lượng canxi thiếu hụt. rất tiếc cách làm đó không nhưng không chữa đc bệnh mà còn làm bệnh càng thêm trầm trọng. thúc cho chó con ăn thêm sẽ làm cho việc lên cân càng nhanh và dẫn theo cái chân trươc sẽ xuống cấp càng lẹ. đồng thời dư thừa canxi thì sẽ gây nên các bệnh khác càng khó trị hơn.

phòng bênh
khi mua bé về nếu có cơ hội chủ nuoi nên kiểm tra kĩ chân chõ con trước khi mua bằng cách nắn bóp ngay chỗ đầu gối chân trước xem chân có thẳng không. ( xem hình cấp độ 1 ở trên )

khuyến cáo chó dưới 3 tháng tuổi không nên cho đi lại nhiều trong sàn gạch men. chủ nuôi có thể đầu tư thảm hoặc thảm chơi cho em bé thả chó vào đó rồi rào lại. làm vậy vẫn đảm bảo chó con chạy nhảy và bảo vệ chân của nó.

cho ăn hợp lý với chế độ vận động, không nên cho ăn nhiều quá mức vì chó con rất tham ăn cho bao nhiêu cũng chén sạch sẽ nên chủ nuôi lầm tưởng là chó bị đói.

trị bệnh

nếu mua về mới phát bệnh hoặc chân đã bị cấp 2,3,4 thì nên
1. cách ly chó với các bề mặt trơn trượt khó bám

2. áp dụng chế độ giảm cân cho chó con để kìm hãm độ phát triển của chó lại tạo thời gian cho xương chân hồi phục và phát triển.
mọi người thường mua loại hạt ROYAL để cho chó ăn cũng dễ hiểu vì loại này có hàm lượng dinh dưỡng cao nhất "( protein 30%, FAT 17% )
nếu muốn giảm cân thì nên mua loại thức ăn hạt loại dành cho chó đã trưởng thành để bớt lượng chất bổ lại mình lấy ví dụ bich ROYAL mà dành cho chó trưởng thành thi hàm lượng cắt giảm còn có ( protein 27%, FAT 16% ) ngày cho ăn 2 cử sáng và tối ( lưu ý cách giảm cân này là mình tham khảo trên trang nước ngoài do bác kê đơn như vậy )

3. tiến hành nẹp chân để ddinnhj hình lại xương nhưng mình không khuyến khích cách này vì khi mình tự băng coa khi sẽ băng chặt quá làm máu không lưu thông được nếu muốn áp dụng thì tốt nhân nên để bác sĩ có tay nghê làm nhé. cách này mình sẽ chỉ post hình để thamkhaor thôi

kết quả sau 12 ngày nẹp ống thì chó đã tự đứng được.

4. bổ sung thêm chất bổ cho khớp gối
có để đặt mua qua đường link này
http://www.firstchoicenaturals.com/kit-5-hod-pano-knuckling-and-bowing-legs.html

nhưng 1 lần nữa cách này chỉ để tham khảm vì thuốc phải đặt hàng bên mỹ, chó đang bị chân vòng kiềng mà đợi thuốc ship về tới nơi chắc cắt bỏ luôn cái chân.

nguồn tham khảo thêm http://www.greatdanelady.com/articles/knuckling_over.htm

1 số hình ảnh chữa trị thành công theo cách trên

Nadya chữa trị sau 2 tuần.

chữa theo giảm cân và bó chân kết quả sau 11 ngày.

Khangpd

hay quá, bạn có thể nghiên cứu giúp mình em ALASKA của mình không ?.
Bạn có thể up hình lên mình sẽ giúp trong khả năng kiến thức của mình. Bé alaska nhà mình hồi bé cũng bị. Mình cũng lên tìm tòi nhưng không có thông tin cụ thể cũng như phương pháp. May qua lọ mọ mấy trang web nước ngoài thì ra phương pháp. Bé mình giờ cũng đỡ rồi

TinhDo

Member
Bạn có thể up hình lên mình sẽ giúp trong khả năng kiến thức của mình. Bé alaska nhà mình hồi bé cũng bị. Mình cũng lên tìm tòi nhưng không có thông tin cụ thể cũng như phương pháp. May qua lọ mọ mấy trang web nước ngoài thì ra phương pháp. Bé mình giờ cũng đỡ rồi
mình có để clip ở dưới chữ ký đó bạn, bạn xem hộ mình với.

Khangpd

mình có để clip ở dưới chữ ký đó bạn, bạn xem hộ mình với.
Bạn ơi mình đã xem qua video bé alaska của bạn. Như mình đã trình bày ở trên thì chó con bị bệnh này đa số ở chân trước vì chân trước sẽ chịu đa phần sức nặng của chó , phần khuỷu dưới chân trước tạo sức kéo, chân sau tạo lực đẩy.....
Nên trường hợp bé alaska của bạn chân trước mình nhìn ko rõ lắm nhưng có vẻ vẫn chắc và khoẻ. chỉ có chân sau bè ra 2 bên. Bạn thử kiểm tra chân chó bằng cách bóp nắn ngay cái khớp chân sau. Nếu xương thẳng suôn từ trên xuống dưới thì chó bạn có lẽ bị bẩm sinh
Nếu bạn nắn bóp mà cảm thấy xương co vẻ không thẳng theo khớp mà bị u ra thì chắc chó của bạn bị kiềng chân rồi. Đồng thời bạn cũng quan sát xem chó bạn coa chạy nhảy vận động nhiều ko hay chỉ thích nằm 1 chỗ....
Cách chữa trị mình post đầy đủ ở trên rồi bạn thử áp dụng xem. Quan trọng của việc khỏi bệnh là mình phải có thời gian chăm sóc nó phơi nắng rồi cách ly chó khỏi những bề mặt trơn. Bạn ko coa thời gian coa thể gửi chó vào các trường huấn luyện mấy chỗ đó đất cát nhiều ngta sẽ thả chó bạn phơi nắng rồi vận động chân sẽ tự khỏi vì nếu thật sự chó bạn bị kiềng chân thì theo quan sat cua minhđây chỉ là mức độ 1-2 cơ hội chữa dứt là trên 80% nếu bạn chữa trị hợp lý và kịp thời.
Con truong hop chó bạn bị bẩm sinh thi chân sau đi ko đc đẹp thôi.vì loài giống nào cũng vậy đẻ 1 lứa ra cũng có con này con kia con khoẻ đẹp, con bị dị tật .... Điều quan trọng là chó khoẻ mạnh chịu vận động chạy nhảy là được rồi chúc chó bạn mau lớn nhé 5 tháng mà như vậy coa vẻ hơi nhỏ con thì phải.:)

Last edited:

TinhDo

Member
Bạn ơi mình đã xem qua video bé alaska của bạn. Như mình đã trình bày ở trên thì chó con bị bệnh này đa số ở chân trước vì chân trước sẽ chịu đa phần sức nặng của chó , phần khuỷu dưới chân trước tạo sức kéo, chân sau tạo lực đẩy.....
Nên trường hợp bé alaska của bạn chân trước mình nhìn ko rõ lắm nhưng có vẻ vẫn chắc và khoẻ. chỉ có chân sau bè ra 2 bên. Bạn thử kiểm tra chân chó bằng cách bóp nắn ngay cái khớp chân sau. Nếu xương thẳng suôn từ trên xuống dưới thì chó bạn có lẽ bị bẩm sinh
Nếu bạn nắn bóp mà cảm thấy xương co vẻ không thẳng theo khớp mà bị u ra thì chắc chó của bạn bị kiềng chân rồi. Đồng thời bạn cũng quan sát xem chó bạn coa chạy nhảy vận động nhiều ko hay chỉ thích nằm 1 chỗ....
Cách chữa trị mình post đầy đủ ở trên rồi bạn thử áp dụng xem. Quan trọng của việc khỏi bệnh là mình phải có thời gian chăm sóc nó phơi nắng rồi cách ly chó khỏi những bề mặt trơn. Bạn ko coa thời gian coa thể gửi chó vào các trường huấn luyện mấy chỗ đó đất cát nhiều ngta sẽ thả chó bạn phơi nắng rồi vận động chân sẽ tự khỏi vì nếu thật sự chó bạn bị kiềng chân thì theo quan sat cua minhđây chỉ là mức độ 1-2 cơ hội chữa dứt là trên 80% nếu bạn chữa trị hợp lý và kịp thời.
Con truong hop chó bạn bị bẩm sinh thi chân sau đi ko đc đẹp thôi.vì loài giống nào cũng vậy đẻ 1 lứa ra cũng có con này con kia con khoẻ đẹp, con bị dị tật .... Điều quan trọng là chó khoẻ mạnh chịu vận động chạy nhảy là được rồi chúc chó bạn mau lớn nhé 5 tháng mà như vậy coa vẻ hơi nhỏ con thì phải.:)
xin cám ơn bạn rất nhiều, diễn đàn YTC có những thành viên như bạn thì chắc chắn sẽ phát triển thành diễn đàn thú cưng nổi tiếng nhất Việt Nam.

duongnb996

Chó nhà mình còn nhỏ lúc mới mua về k thấy vòng kiềng h tự nhiên bị. ad cho mình xin cách điều trị với chó nhà mình 2 tháng tuổi. Mong ad trả lời sớm hộ với

Last edited:
Ad cho hỏi. Minh có con rotweiler moi hơn 2 tháng tuổi hiện tại đang bị hạ bàn, buổi sáng mình cho dùng canxi ống mua tiệm thuốc thây, trưa minh cho ăn thêm phomai, nếu bổ sung canxi và cho ăn nhiều vậy có tốt k vậy. Nhờ ad có thể tư vấn giúp mình kỹ hơn được không. Mong ad phản hồi nhanh giúp để minh co thể chữa kịp.

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn chỉ bổ sung trong một thời gian thôi, có thể khoảng 2 tuần. Sau đó nghỉ. Nếu chưa ổn thì bổ sung tiếp. Nhưng bạn phải chú ý liều lượng nhất là chó còn nhỏ. Canxi nếu uống với liều cao thì sẽ gây khó tiêu, sỏi thận. Bạn nên tham khảo tư vấn của bác sĩ.

MaiNgoo

Bạn cho mình hỏi nếu nẹp chân v làm sao pé đi được, để pé nằm suốt 12 ngày luôn hay có tg nhất định trong ngày. Thanks!

phamphuongtrinh

Cún nhà tôi bi khớp gối, chưa bị vòng kiềng, đi khó khăn phải nhón lên. Tôi cho cún ăn kiêng , Royal cannin, uống glucosamin. Sau 9 ngài cún đi 80% bình thường.