• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tư vấn về nuôi thỏ mini thái!

soc_soc

Mình mới được tặng 2 em thỏ mini thái, 1 em xám lông chuột, con 1 em màu trắng đốm đen. giống như vầy nè:

Cho mình hỏi thỏ mini thái là loại thỏ gì vậy mấy bạn? nuôi đến lúc trưởng thành thì nặng khoảng bao nhiêu? 2 pé nhà mình 2,5 tháng tuổi rùi thì nên cho ăn gì? và chích ngừa bệnh gì vậy? mình mới nuôi thỏ nên chưa có nhiều kinh nghiệm lắm. :hmmm: :hmmm: :hmmm:

Protein

với góc độ bạn chụp 2 tấm hình trên thì pé màu xám rất giống với Netherland Dwarf, nhưng có lẽ chỉ giống khi còn bé thôi. 1 e Mini Thái (thật ra là thỏ lai VN) có cân nặng tầm từ 2,5 - 5 kg tùy mức độ lai. Thỏ con thì nên cho uongg61 vacxin cầu trùng từ cỡ 3 tuần tuổi, tới 2 tháng tuổi thì chích xuất huyết, tái chích sau 1 tháng, và sau đó cứ mỗi sáu tháng tái chích 1 lần
Tuyệt đối ko cho thỏ ăn rau, củ tươi và carrot hàng ngày (chỉ làm thức ăn fụ sallad 1 tuần cỡ 2 lá, carrot 1 tuần 1/2 củ đối với thỏ lớn). Thỏ con dưới 5 tháng tuổi cho ăn pelllet for young (thức ăn khô dinh dưỡng dành cho thỏ con) có bán trong các petshop và cỏ khô alfalfa. Thỏ lớn trên 5 tháng tuổi cho ăn pellet for adult rabbit (thức ăn khô dinh dưỡng dành cho thỏ trưởng thành) +cỏ khô timothy, ngoài ra còn rất nhiều các dạng thức ăn khô bổ dưỡng khác như Cunni nature, Re-Balance, Versele Laga Crispy Muesli... Tất cả các loại thức ăn tốt nhất cho thỏ đều có bán ở Thế giới thú cưng 203 Lạc Long Quân Phường 3 Quận 11. Còn 1 điều nữa là thỏ cũng như con người cần dc cung cấp đủ 1 lượng nước sạch hằng ngày. Còn rất nhiều những vấn đề về việc nuôi thỏ nếu bạn ko biết thì tìm hỉu kĩ trên mạng ở các trang 4fum dành cho thỏ nhé.

subo

ßo♥Kut€
soc_soc said:
Mình mới được tặng 2 em thỏ mini thái, 1 em xám lông chuột, con 1 em màu trắng đốm đen. giống như vầy nè:

Cho mình hỏi thỏ mini thái là loại thỏ gì vậy mấy bạn? nuôi đến lúc trưởng thành thì nặng khoảng bao nhiêu? 2 pé nhà mình 2,5 tháng tuổi rùi thì nên cho ăn gì? và chích ngừa bệnh gì vậy? mình mới nuôi thỏ nên chưa có nhiều kinh nghiệm lắm. :hmmm: :hmmm: :hmmm:
mý bạn ơi giúp mình với được không? bé thỏ đang ở nhà mình rất hiếu động chạy khắp nơi? mà khi về nhà cô mình ở lại mằn iên chẳng ăn gì lo quá?... mấy bạn tư vấn cho mình nha? giúp bé ăn với lại quen nhà nhá