• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

tập làm quen với 1 bé mèo đã lớn về nhà

nhungpe_kute

YTC Developer
Chẳng là tớ được cho 1 nhóc mèo khoảng 2 năm tuổi, chẳng biết là mèo gì. Theo phán đoán là mèo mỹ, to cỡ tầm 5-6kg, lông ko xù, nhưng đầu to, mặt tròn. Lông trắng và có đuôi vàng. Nhóc là đực.
Chẳng hiểu sao, về nhà tớ, nhóc cứ nằm dúm dó vào góc cái chuồng ( nhà tớ nhốt trong chuồng mèo vì sợ bé chạy ra ngoài thì ko bắt đc vì nhóc khá to, và lại ko fải do nhà mình nuôi từ bé nên cũng hơi sợ khi phải đuổi bắt nó, nhỡ nó ngoạm cho 1 cái thì khốn khổ ) .
Thỉnh thoảng tớ có ra gần chuồng gọi meo meo, thì hình như nó sợ, và kêu lại tiếng nghe rất dữ.
Tớ cho ăn cũng ko ăn.
Bây giờ tớ chẳng biết phải tính sao. Có bạn nào biết cách làm cho mèo thân thiện với mình hơn và làm thế nào để nó ăn giúp tớ với.
Thằng nhóc này lớn rồi, xem ra có vẻ khó dạy, và cũng khó để nó yêu quý mình như chủ cũ của nó.
Hoang mang quá. hix..... :hmmm: :hmmm: :hmmm:

nhungpe_kute

YTC Developer
Mà nhóc mèo cái 5 tháng tuổi nhà tớ suốt ngày cứ ra chỗ lồng nhốt thằng mèo đực, rồi nó cứ khẹc khẹc, làm anh mèo đực cứ kêu rú lên/
Nghe sợ lắm. ... Chẳng hiểu chúng nó làm gì, 2 đứa thi nhau gào rú. làm mẹ tớ cứ mắng mãi....:(
Ai có kinh nghiệm chỉ giúp.

txh1403

Phá phách member
cái này chả có cách nào đâu bạn ơi,cách tốt nhất là chờ đợi là hạnh phúc :le_luoi: .... thời gian sẽ giúp e miu đó với nhà bạn thân thiết hơn,bạn chịu khó cứ thân thiện với nó 1 tí thì rồi đâu sẽ vào đấy thôi

Nhung90

T.Viên Năng Động
bạn ơi đành đợi thui, mà mèo to chắc khó quen hơn mèo nhỏ, hixhixx, hi vọng em nó sớm làm quen đc vs gia đình mới

dajgai

YTC Developer
Để bọn mèo nhà bạn hòa đồng với nhau, tốt nhất là đem 2 con đi tắm, dùng cùng 1 loại dầu tắm. Sau khi tắm là chúng có mùi giống nhau, khỏi gầm gừ nhau nữa.
Còn để mèo thân thiết với bạn, thì khi cho ăn, hoặc cứ ôm vào, gãi gãi, vuốt ve mèo. Mèo mới mà không ăn cơm thì cứ cho nhin 1 bữa.
Với cả mình thấy mèo cảnh thân thiết với người lắm, ít khi có chuyện gầm gừ với chủ mới :D

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Chẳng là tớ được cho 1 nhóc mèo khoảng 2 năm tuổi, chẳng biết là mèo gì. Theo phán đoán là mèo mỹ, to cỡ tầm 5-6kg, lông ko xù, nhưng đầu to, mặt tròn. Lông trắng và có đuôi vàng. Nhóc là đực.
Chẳng hiểu sao, về nhà tớ, nhóc cứ nằm dúm dó vào góc cái chuồng ( nhà tớ nhốt trong chuồng mèo vì sợ bé chạy ra ngoài thì ko bắt đc vì nhóc khá to, và lại ko fải do nhà mình nuôi từ bé nên cũng hơi sợ khi phải đuổi bắt nó, nhỡ nó ngoạm cho 1 cái thì khốn khổ ) .
Thỉnh thoảng tớ có ra gần chuồng gọi meo meo, thì hình như nó sợ, và kêu lại tiếng nghe rất dữ.
Tớ cho ăn cũng ko ăn.
Bây giờ tớ chẳng biết phải tính sao. Có bạn nào biết cách làm cho mèo thân thiện với mình hơn và làm thế nào để nó ăn giúp tớ với.
Thằng nhóc này lớn rồi, xem ra có vẻ khó dạy, và cũng khó để nó yêu quý mình như chủ cũ của nó.
Hoang mang quá. hix..... :hmmm: :hmmm: :hmmm:

Mèo bự quá, cho xin tấm hình mèo nhà em đi em :le_luoi:

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Tớ ko biết các bạn dạy như thế nào ... !
nhưng đây là cách của tớ tớ nói ra để các bạn tham khảo nhé
Tớ cũng đã đón 1 em mèo đực tầm hơn 1 năm về ( em này mua bị lừa .. người bán bảo là mèo cái .. về mới biết mèo thiến ,,, :( )
Em này về nhà tớ nhát lắm ... suốt ngày năm trong cài nhà ( tớ mua nhà cho mèo mà ) ko chịu ăn uống gì cả ... đến hôm thư 2 tớ phải đút cho em ý ăn từng ít ... cả ngày em ý cứ nằm trong nhà đói đói mới mò ra ăn và uống ...! Theo tớ khi mèo đã nhát và dữ thì tớ cang gần hơn .. nên cho tớ bắt em nào tớ thò tay vào bắt luôn tớ ko sợ em ý cắn hay cào đâu :eye_wide:
Ngày ngày rớ xích em ý nằm ra ngoài .. ngồi vuốt ve và nói chuyện ( kêu meo meo với em ý ý bạn ) :03:
Và thế là theo thời gian em ý đã quen .. đâu tiên chỉ dám chui vào trong chăn nằm... giờ thì năm chềnh ềnh lên cái chăn luôn ....!
Thiến rồi nhưng vẫn đi chơi đêm nhé ... nhưng đi 1 tí rồi lại về .... chạy ra chạy vào liên tục bạn à ...!
Bạn nên cố gắng thân thiện với em ý hơn .. mới về nên em ý ko quen và sợ là đúng rồi ...
Chúc bạn thành công :gud_job: :gud_job:

ngocanhsama

YTC Developer
ngày trước nhà mềnh có con mèo ngố ko chịu đc! Cho bé 1 mẩu thịt hay xúc xích thì cho vuốt ôm(từ lúc mới mua tới giờ toàn thế) ko cho thì liệu mà tránh xa :co_y_tuong_xau: . Lúc chuyển nhà thì mèo ko theo đc nên gửi ông ngoại,mèo lúc đưa ông đã 10 tuổi zùi mà ko hỉu sao 3 ngày sau về thăm đã thấy bé nhảy nhót trên nóc nhà-Hình như ông cho bé uống sữa ấm và ngồi ngắm bé uống xong, đợi khi bé ngẩng lên kêu meo meo thích thú thì ông mới vuốt ve :le_luoi:.Bạn về thử xem.

nhà tớ vừa sang trung quốc mua một con mèo anh lông ngắn mặt lõm khi mới về nhà no dát lắm , nó cứ ngồi vào một xó nhà nhưng nhà minh sợ nó chạy lung tung nên nhốt no vào chuong nó chỉ ngồi một goc và chỉ ăn cái loại thức ăn ở cửa hang mèo tặng , ngoài ra an vài cái xuc xích chứ nó ko ăn cơm,cháo j hết minh no quá.....dạo gần đây minh hay vuốt lên đầu rồi vuôt căm nên nó cung có vẻ gan nhưng mình cảm giác bó vẫn buồn lắm mà ko biết nó có đói ko nữa....hix..mà mèo nhà mình hiền lắm...nhưng vẫn cứ buông lam sao ấy ai co cánh nao giúp mình với...(>.

Dung521

ngày trước nhà mềnh có con mèo ngố ko chịu đc! Cho bé 1 mẩu thịt hay xúc xích thì cho vuốt ôm(từ lúc mới mua tới giờ toàn thế) ko cho thì liệu mà tránh xa :co_y_tuong_xau: . Lúc chuyển nhà thì mèo ko theo đc nên gửi ông ngoại,mèo lúc đưa ông đã 10 tuổi zùi mà ko hỉu sao 3 ngày sau về thăm đã thấy bé nhảy nhót trên nóc nhà-Hình như ông cho bé uống sữa ấm và ngồi ngắm bé uống xong, đợi khi bé ngẩng lên kêu meo meo thích thú thì ông mới vuốt ve :le_luoi:.Bạn về thử xem.
Mình thấy cho mèo uống sữa bị tiêu chảy á :(

maianhtt

Mà nhóc mèo cái 5 tháng tuổi nhà tớ suốt ngày cứ ra chỗ lồng nhốt thằng mèo đực, rồi nó cứ khẹc khẹc, làm anh mèo đực cứ kêu rú lên/
Nghe sợ lắm. ... Chẳng hiểu chúng nó làm gì, 2 đứa thi nhau gào rú. làm mẹ tớ cứ mắng mãi....:(
Ai có kinh nghiệm chỉ giúp.
Cậu thiến mèo chưa?