• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tắm cho chó toàn tập Các giống chó lông ngắn lông dài

Gervi

Member
Cần tắm cho chó vì chó là giống ở gần với người, thường xuyên có tiếp xúc với trẻ con hay mọi người trong gia đình chúng ta. Tắm cho chó đúng cách không chỉ giúp chúng được sạch sẽ thơm tho mà còn giúp phòng được nhiều bệnh ngoài da hay cho chó của chúng ta nữa. Tắm chó sạch sẽ và thường xuyên cùng với tạo môi trường sinh sống tốt cho chúng cũng giúp phòng nhiều bệnh lây nhiễm ở chó.:cool-53:
Vậy tắm cho chó như thế nào và tắm cho chó bao nhiêu ngày tắm 1 lần là hợp lý? Cái này tùy thuộc vào từng giống chó và từng điều kiện nuôi khác nhau nha các bạn. Thông thường thì nên tắm cho chó mỗi tuần 1 lần. Còn những trường hợp đặc biệt kiểu như chó ở với người sạch sẽ thì có thể 10 ngày tắm 1 lần. Những chú chó được thả tự do chạy khắp vườn và nghịch bẩn thì rút ngắn đi có thể là 1 tuần tắm cho chúng 2 lần. Mình từng gặp vài cún mà chủ ưa sạch sẽ thì ngày nào cũng "vật" chó ra tắm. hihi. Tuy nhiên các bạn lưu ý là không nên tắm quá nhiều như vậy nhé.
Tắm cho chó lông dày và lông mỏng cũng khác nhau. Các giống chó lông dày thì khoảng thời gian giữa các lần tắm thường cách xa hơn các giống chó lông mỏng. Vì bộ lông của chúng bảo vệ được lớp da bên trong tốt hơn. Và với các con Sen thì tắm cho bọn lông dày cũng vất vả hơn nhiều so với bọn lông mỏng. Như ở trại chó Gervi mình thì mấy nhóc Corgi và Golden 10 ngày tắm 1 lần. Mấy nhóc lông ngắn thì 5-7 ngày tắm 1 lần:bravo:. Gặp con Sen lười và nhà đông con thì đành chịu thôi, hihi.
:laugh-80:Sữa tắm cho chó thì nên chọn loại sữa tắm chó nào cũng là 1 vấn đề mà con Sen chúng ta quan tâm. Cái này thì tùy theo sở thích mùi và ví tiền của chúng ta mà lựa chọn sữa tắm cho cún của mình. Những loại sữa tắm chuyên dùng cho các giống chó và sữa tắm có mùi thơm bền hoặc sữa tắm chức năng cho các loại da đặc biệt kiểu như da chó đang bị nấm hay đại loại thế thì thường đắt tiền hơn các loại sữa tắm thông thường. Mấy loại sữa tắm cho chó ở phân khúc VIP hiện nay (2019) có giá khoảng 400-500k cho cỡ chai dùng cho nuôi chó gia đình. Cỡ chai nuôi chó trại thì to hơn có thể giá cỡ 2trieu 1 chai.:ft: Các loại sữa tắm thông thường thì hầu như ở mức tiền vừa phải cỡ 100-150k cho 1 chai sữa tắm đủ dùng nửa năm cho chó hoặc có khi đủ dùng cả năm nếu chó lông ngắn hoặc chó cỡ nhỏ. Cũng chả tốn bao nhiêu đâu các bạn nhỉ! Nhớ đừng lười tắm rửa sạch sẽ thơm tho cho cún cưng của mình nha.
Những lưu ý khi tắm cho chó mà mình thực tế trải nghiệm cũng khá nhiều. Thời gian 1 lần tắm không nên tắm quá kỹ, cũng không nên tắm cho chó xong mà vén chân lông nhìn vẫn còn trắng phau xà bông nha các Sen. Thường ở trại chó mình, tắm cho mấy giống chó lông dài thì 20 phút 1 lần tắm là kỹ lưỡng rồi đó. Mấy nhóc lông ngắn thì 15 phút là xong 1 lần tắm rồi. :smile: Khi tắm thì lưu ý hạn chế tối đa nước vào tai chó, khi tắm phần tai các bạn dùng tay bịt chặt tai đó lại và xả nước nhẹ. Tắm xong thì nên vệ sinh tai cho chó luôn và lau khô người chó, đặc biệt cần lau khô dọc sống lưng chó vì nếu để ướt và trời lạnh dễ bị dính viêm phổi. Tốt nhất các bạn tắm cho chó xong thì lau khô và sấy qua cho chúng là yên tâm. Nói về sấy khô cho chó sau tắm thì chắc vài con Sen đã cháy máy sấy 1 hoặc vài lần rồi nhỉ, hihi. Sấy cho chó to hay lông dày mà dùng máy sấy của người thì các bạn nhớ là đừng muốn 1 phát xong ngay, sấy lâu thì phải để máy nó nghỉ chút rồi lại sấy tiếp nếu các bạn muốn sấy khô toàn thân cho cún.
:search:Chia sẻ chung về việc tắm cho chó tạm thời như vậy đã. Hi vọng bài viết hữu ích cho các bạn yêu và nuôi chó. Các bạn có gì thắc mắc hay góp ý thì để lại bình luận bên dưới nhé. Cùng nhau Chia sẻ và học hỏi để cùng nhau chăm chó tốt hơn. Trại Gervi mình hiện tại nuôi khá nhiều giống chó khác nhau, mình sẽ cập nhật những bài chuyên tắm cho chó từng giống tại chủ đề Tắm cho chó toàn tập này. Trước tiên thì cứ tạm khoe mấy con Rottweiler lông lá bóng mượt thơm tho ở trại chó Rottweiler nhà mình với các bạn trước.