• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

thắc mắc về rùa mới mua hồi sáng

ngoclinhh7

hiện tại, mình mới mua con rùa, vì là newbie, nên ko âm hỉu gì hết về rùa, mình mún hỏi các bạn có kinh nghiệm trong việc nuôi rùa :
- rùa này là loại rùa nào vậy?? cạn hay nước vậy??

- rùa này ăn thức ăn gì vậy?? từ sáng đến giờ toàn ngủ ko, chả thấy ăn, uống gì hết -> rùa này có ngủ ko??

- làm cái lồng có cần lá khô, rơm, rạ gì ko ^^??

- rùa này đi wc thì làm sao ??

- cách chăm sóc em ấy ??

- (câu hỏi cuối) phần mai, gần đuôi của em ấy bị mất 1 miếng, mình muốn hỏi sau này khi lớn nó có tự liền lại ko

sau đây là hình của em ấy :

hactu96

T.Viên Năng Động
xin lỗi bạn mình ko biết đây là rùa gì nhưng mình biết đây là rùa bán cạn
thức ăn thì có thể là cá nhỏ , sâu gạo , giun đất
chăm sóc : bạn làm 1 cái chuồng lót mùn dừa và đặt 1 cái hồ bơi ở giữa cho e nó
chúc bé rùa khỏe mạnh

fubufilu

T.Viên Năng Động
rùa 3 gờ, hơi bị khó chăm vì kén ăn, nuôi trong bể kính nhỏ để nước ngập , cho vào 1 cục đá nhỏ cho em nó bò lên ngủ, thức ăn chính: ốc đập vỏ...theo mình biết là vậy. Còn mẩu mai bị khuyết kia ko lành lại đc nữa đâu bạn.^^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mình cũng đang nuôi em này, e nó đang trong kì ngủ đông, nên mắt nhằm nghiền và ngủ suốt, nhưng nếu chạm vào thì vẫn phản ứng bình thường.
Mình có 1 bài viết nho nhỏ bên aquapet, đem qua đây share mọi người xem :).
Mình là mem mới, cũng vừa mới tập nuôi rùa luôn, nên run rủi thế nào mua nhầm ngay 1 em ba gờ ==".
Dạo hết các diễn đàn và mấy trang thông tin ít ỏi về loại rùa khó nhằng này, cuối cùng ... cũng đúc kết được vài kinh nghiệm be bé để chăm em thiệt tốt. May quá, ông trời đã ko phụ lòng người hiền . Sau đây mình xin chia sẽ 1 vài kinh nghiệm ...

*CHÚ Ý: Bạn nào thích loại rùa hay bơi, tung tăng trong nước, thích xem săn mồi đớp cá tưng bừng thì đừng nên nuôi loại rùa này. Chỉ ai thực sự thích nó hoặc tiếc tiền quá, hoặc muốn thử thách thì mới nuôi thôi.

Vào vấn đề nhé.

Về tập tính thói quen:
Rùa Ba Gờ là loại rùa đầm (là đầm lầy nhé), bơi ko giỏi, thụ động, thích ở 1 chỗ, thích nằm cả ngày ở chỗ nước cạn, (ko quá đầu), cho mát mẻ, và đầu thì luôn ngóc lên cao ...
Vô cùng chậm chạp và khá nhát, ko có ý thức săn mồi như Tai Đỏ hay các loại rùa nước khác, chỉ thích há miệng chờ sung .
Sau nhiều ngày mua về, em ý chỉ "sáng ngâm trong nước, tối vào hang", tuyệt đối ko ăn j, thử dụ = đủ loại thức ăn từ ko mùi đến bốc mùi vẫn không ăn thua >

nhangak

Turquoise Member
Con nay re that ah gia bi nhieu zay?

nhangak

Turquoise Member
Em thi co moi be' sa nhan thui

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
em này sống đa số gần vùng nước,bạn nên để pé 1 phần đất khô để pé sưởi ấm,thức ăn thì tùy theo mình cho ăn ,nhưng cho ăn như rau cũng ok cho pé rồi,hoặc vỏ dưa hấu, wc thì pé xả thoái mái,còn phần mai thì vĩnh viễn không mọc lại được,ngủ thì con nào không ngủ bạn hjhj,giá thì hên xui người bán,nhưng em này tầm 100k

nhangak

Turquoise Member
Ai cho minh` hoi? be' rua` ni` mua bao nhieu?

downtoup

Bobeouuu said:
Mình cũng đang nuôi em này, e nó đang trong kì ngủ đông, nên mắt nhằm nghiền và ngủ suốt, nhưng nếu chạm vào thì vẫn phản ứng bình thường.
Mình có 1 bài viết nho nhỏ bên aquapet, đem qua đây share mọi người xem :).
nếu chạm vào mũi mà nó nhất định không chịu há miệng ra thì lấy cây tăm khượi miệng nó ra được không? mình chưa dám thử nên hỏi trước tại gần 2 tuần rồi nó không chịu ăn, thả cá,tép sống hay chết đều không nhìn tới,ốc đập ra hay cắt nhỏ thả vào nước cũng vậy,mình đưa cá chết sát miệng mà nó không thèm há miệng quay đi chỗ khác,suốt ngày toàn trốn dưới nước lâu lâu ngóc đầu lên thở thôi

lazymen

T.Viên Năng Động
downtoup said:
nếu chạm vào mũi mà nó nhất định không chịu há miệng ra thì lấy cây tăm khượi miệng nó ra được không? mình chưa dám thử nên hỏi trước tại gần 2 tuần rồi nó không chịu ăn, thả cá,tép sống hay chết đều không nhìn tới,ốc đập ra hay cắt nhỏ thả vào nước cũng vậy,mình đưa cá chết sát miệng mà nó không thèm há miệng quay đi chỗ khác,suốt ngày toàn trốn dưới nước lâu lâu ngóc đầu lên thở thôi
ốc đá đã bạn ơi, thả trước mặt nó để nó tự ăn