• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thắc mắc về mèo mang thai

hacmun

YTC Developer
Chào mọi người, mình có mấy thắc mắc, mong các bạn giải đáp giúp với. bé mèo nhà mình được hơn 1tuổi rồi, thời gian vừa rồi nó gào đực, mình đã cho đi lấy giống, thấy chị chủ của bé mèo đực bảo bọn nó abcxyz mấy lần liền, mình cũng có xin ảnh lúc bọn nó ...., từ lúc ấy (ngày 20-4) đến nay đã được gàn 1 tháng rồi, cũng không thấy nó gào đực nữa, nhưng chẳng thấy bụng nó to ra. vậy cho mình hỏi là mèo nhà mình có bầu hay không? làm thế nào để biết nó có bầu và nếu không có bầu thì sau bào lâu (kể từ khi abcxyz nhưng không thành) nó sẽ gào đực lại ạ.

Ashiteru

Member
Chuẩn men. Mà mọi người cho mình hỏi 1 xíu. Mèo cái được mèo đục abc càng nhiều lần thì càng nhiều con hay là ntn. Mình mới biết mèo cái được mèo dục abc nhiều lần thì sức sống của mèo con sau khi sinh sẽ cao và khoẻ mạnh hơn.
PHAM THI THAO said:
bạn xem ti của bé ấy. nếu thấy hồng hơn và ti có vẻ to hơn thì bé đã có bầu. còn để gào đực lại thì mỗi bé khác nhau và kể cả ở một bé cũng có lúc lâu lúc mau. có bé chỉ 1 tháng nhưng có bé tận năm sáu tháng

hacmun

YTC Developer
PHAM THI THAO said:
bạn xem ti của bé ấy. nếu thấy hồng hơn và ti có vẻ to hơn thì bé đã có bầu. còn để gào đực lại thì mỗi bé khác nhau và kể cả ở một bé cũng có lúc lâu lúc mau. có bé chỉ 1 tháng nhưng có bé tận năm sáu tháng
cơ mà dạo này nó khó tính quá, chỉ cho vuốt ve đầu cổ thôi, cứ đụng vào bụng là nó cắn với chạy nên mình chẳng xe, được ti nó ntn nữa. :( tại nó nhiều lông quá, phủ hết cả bụng, không thấy ti đâu. hiu hiu!

RennaDucca

YTC Developer
Ashiteru said:
Chuẩn men. Mà mọi người cho mình hỏi 1 xíu. Mèo cái được mèo đục abc càng nhiều lần thì càng nhiều con hay là ntn. Mình mới biết mèo cái được mèo dục abc nhiều lần thì sức sống của mèo con sau khi sinh sẽ cao và khoẻ mạnh hơn.
mèo cái đc mèo đực abcxyz nhiều lần chưa chắc là ra nhiều con, vấn đề phụ thuộc vào tinh trùng khỏe hay không, nếu bạn cho nhảy với 1 con mèo có tinh trùng dạng superman 1 lần thì mèo cái vẫn có khả năng đẻ 5-8 con như thường, còn nhảy với 1 con mèo bệnh tinh trùng yếu vài chục lần chưa chắc đẻ đc 1 con.

còn vấn đề thứ 2 thì mình tin là sức khỏe và sức sống của mèo con tùy thuộc vào mèo mẹ. con mèo mẹ có ăn uống đầy đủ chất không, vận động như thế nào mạnh hay nhẹ, hay tắm nắng không ? có bị bệnh hay đi đánh nhau không sẽ ảnh hưởng tới mèo con .

mèo hay cáu gắt, khó tính và chảnh thườg là dấu hiệu mag thai đấy bạn. nhiều mèo được 1 tháng rồi nkưg chưa chắc bụng đã to. hoặc bạn đem BSTY ngta xem cho :)

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Đúng rồi đấy. Mèo nhà mình mới mang thai dc.... Gần 2 tuần. Mà gọi k nghe. Bắt lên gì giẫy. Cho nó râ ngoài choi lúc bắt vào thì khè khè.... Bà bầu khó tính. Cả mèo lẫn người
My cat's name is Fuzzy said:
mèo hay cáu gắt, khó tính và chảnh thườg là dấu hiệu mag thai đấy bạn. nhiều mèo được 1 tháng rồi nkưg chưa chắc bụng đã to. hoặc bạn đem BSTY ngta xem cho :)

ThuKhoaTamThan said:
Đúng rồi đấy. Mèo nhà mình mới mang thai dc.... Gần 2 tuần. Mà gọi k nghe. Bắt lên gì giẫy. Cho nó râ ngoài choi lúc bắt vào thì khè khè.... Bà bầu khó tính. Cả mèo lẫn người
điệu lắm :))

meonho124

Đi Muôn Nơi
RennaDucca said:
mèo cái đc mèo đực abcxyz nhiều lần chưa chắc là ra nhiều con, vấn đề phụ thuộc vào tinh trùng khỏe hay không, nếu bạn cho nhảy với 1 con mèo có tinh trùng dạng superman 1 lần thì mèo cái vẫn có khả năng đẻ 5-8 con như thường, còn nhảy với 1 con mèo bệnh tinh trùng yếu vài chục lần chưa chắc đẻ đc 1 con.

còn vấn đề thứ 2 thì mình tin là sức khỏe và sức sống của mèo con tùy thuộc vào mèo mẹ. con mèo mẹ có ăn uống đầy đủ chất không, vận động như thế nào mạnh hay nhẹ, hay tắm nắng không ? có bị bệnh hay đi đánh nhau không sẽ ảnh hưởng tới mèo con .
Không phải đâu anh ơi , mèo cái rụng đc nhiều trứng nhiều buồng trứng tốt và dạ con khỏe mạnh , mới có thể sinh nhiều con đặc biệt là số trứng rụng đó , quyết định số mèo con . Về phía tinh trùng thì không có vì nếu tt yếu thì sẽ ko đậu con nào lun rồi . Tài liệu này nếu đi họp VCC em thấy chị Sheryl soạn thảo rất cặn kẽ về vấn đề sinh sản , nhiều cái ta lầm tưởng là như thế hóa ra lại sai .
Ví dụ như em đọc mới biết mèo đực nhảy mèo cái 1,2 cái đầu vào những ngày đầu động đực là để kích mèo cái rụng trứng , sau khi mèo đực nhảy mèo cái mới rụng trứng và phải nhảy tiếp thêm vài lần sau đó , tỉ lệ đậu thai mới cao , vì mèo cái sẽ rụng trứng khoảng 24 giờ sau khi mèo đực nhảy lần đầu , thường thì lúc đó tt đợt đầu có thể đã chết hết để đảm bảo thì sau đó mèo Đực phải nhảy 2,3 lần nữa khả năng đậu thai của mèo cái cao tới 90 % gì đó .

hacmun

YTC Developer
dạo này bé mèo cái nhà mình chảnh lắm, chắc là có em bé rồi. mọi người cho mình hỏi thêm với ạ. bé mèo đực nhà mình bị ốm từ tối hôm kia. hnay mình cho đi thú y thì bác sĩ bảo bị ốm rồi tiêm cho 3 mũi kháng sinh+thuốc bổ. bây giờ thấy bé có vẻ khỏe hơn nhưng mà cứ thấy nó nằm há miệng, lè lưỡi ra thở như chó ấy ạ. vậy là làm sao ạ? có ai nuôi mèo mà từng bị như thế không? hay là nó nóng quá. cơ mà lần trước ở nahf cũ còn nóng hươn nhiều mà không thấy nó thở như thế bao giờ. @@

Bao Linh 85

I_Like_Pet
meonho124 said:
Không phải đâu anh ơi , mèo cái rụng đc nhiều trứng nhiều buồng trứng tốt và dạ con khỏe mạnh , mới có thể sinh nhiều con đặc biệt là số trứng rụng đó , quyết định số mèo con . Về phía tinh trùng thì không có vì nếu tt yếu thì sẽ ko đậu con nào lun rồi . Tài liệu này nếu đi họp VCC em thấy chị Sheryl soạn thảo rất cặn kẽ về vấn đề sinh sản , nhiều cái ta lầm tưởng là như thế hóa ra lại sai .
Ví dụ như em đọc mới biết mèo đực nhảy mèo cái 1,2 cái đầu vào những ngày đầu động đực là để kích mèo cái rụng trứng , sau khi mèo đực nhảy mèo cái mới rụng trứng và phải nhảy tiếp thêm vài lần sau đó , tỉ lệ đậu thai mới cao , vì mèo cái sẽ rụng trứng khoảng 24 giờ sau khi mèo đực nhảy lần đầu , thường thì lúc đó tt đợt đầu có thể đã chết hết để đảm bảo thì sau đó mèo Đực phải nhảy 2,3 lần nữa khả năng đậu thai của mèo cái cao tới 90 % gì đó .
Thông tin quá bổ ích cho những ng đang mong có cháu ẵm bồng như chị!

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Chạp. Sao nó gian nan nhỉ... Vậy có nghĩa là....
Khi mèo cái bắt đầu đòi phối. Thì mình phải để mèo cái gần mèo đực. Khoảng 1 tuần. Kể từ lúc mèo cái đòi phối....vậy khi mèo đực xxx lần đầu. Để kích thích mèo cái rụng trứng...Còn mèo đực càng xxx về sau thì số con càng cao. Và tỉ lệ khoẻ mạnh càng cao.
Phải k nhỉ. E chỉ hiểu dc vậy thôi
meonho124 said:

meonho124

Đi Muôn Nơi
Không , thông thường thì ta nên hiểu gọn gàng là Muốn tỉ lệ mang thai của mèo cái cao cần :

- Cho mèo đực nhảy mèo cái ít nhất 3 ngày
- Cứ để chúng nó nhảy tự nhiên chứ ko nên can thiệp giữ mèo cái cho mèo đực , mèo cái sẽ bị ức chế tâm lí , có thế cái đầu giữ mìu cái hộ mèo đực nếu mìu cái quá dữ , nhưng sau khi chúng quen hơi nhau , chúng nó sẽ tự nhảy , trong 3 ngày đó mỗi ngày nhảy 2 , 3 cái . Và 2,3 ngày này diễn ra vào đầu những ngày động đực của mèo cái , khỏang ngày thứ 2,3 . Cuối kì động dục mới cho nhảy thì khả năng đậu thai không cao , vì có thể mèo cái không rụng trứng vì đã qua cao trào . Mèo đực cũng chỉ thích nhảy mèo cái cỡ 2,3 ngày thôi sau đó nó mệt mỏi và chán nên chính nó cũng tự thôi ,ko nhảy nữa dù mèo cái vẫn còn động đực rên la mời gọi nhảy típ , mèo cái còn động đực khi nào hết kì dù có thể nó đã đậu thai ,

- Chỉ cần ghép đôi cho chúng nó vào ngày mèo cái bắt đầu động đực , mọi việc còn lại hãy để tự nhiên quyết định nhé các bạn :gongxi-1:

Ngoài ra 1 số ng nói với tớ rằng động vật cũng có khả năng đào thải bào thai nếu như cảm thấy tình trạng sức khỏe không tốt . điều kiện quá tồi tàn , ức chế tâm lí , như mèo cái quá gầy ,nhỏ nhưng lại có quá nhiều thai nhi , một số trứng tuy có đậu nhưng vì cọn lọc tự nhiên chúng bị đào thải , hỏng và tự tiêu biến , dành chỗ cho những bào thai khỏe mạnh hơn sống trong bụng mẹ , tự nhiên kì diệu, điều này luôn đảm bảo những baby đc sinh ra luôn là khỏe mạnh nhất

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
hacmun said:
dạo này bé mèo cái nhà mình chảnh lắm, chắc là có em bé rồi. mọi người cho mình hỏi thêm với ạ. bé mèo đực nhà mình bị ốm từ tối hôm kia. hnay mình cho đi thú y thì bác sĩ bảo bị ốm rồi tiêm cho 3 mũi kháng sinh+thuốc bổ. bây giờ thấy bé có vẻ khỏe hơn nhưng mà cứ thấy nó nằm há miệng, lè lưỡi ra thở như chó ấy ạ. vậy là làm sao ạ? có ai nuôi mèo mà từng bị như thế không? hay là nó nóng quá. cơ mà lần trước ở nahf cũ còn nóng hươn nhiều mà không thấy nó thở như thế bao giờ. @@
Chắc là do đợt nóng vừa rồi nóng quá đó bạn :D

linhmu_93

T.Viên Năng Động
meonho124 said:
Thế c giải thích thế nào về việc chỉ xxx 1 lần mà mèo cái mang thai ạ?

meonho124

Đi Muôn Nơi
chuyện bt mà nhảy xong rồi trứng rụng ngay và đậu thui e . Ai bảo là chỉ nhảy 1 lần là k thể đậu , nhiều con
chỉ nhảy 1 lần là đậu luôn , nhưng không phải 100% tỉ lệ sẽ thấp hơn là được mèo đực nhảy nhiều lần , mèo cái rụng trứng trong khoảng 24h đó chứ k phải sau 24h mới rụng trứng @@

Sheryl

http://dodopetshop.com hàng nhập khẩu cao cấp cho
xxx 1 lần tỉ lệ đậu thai không cao. Nhưng mèo thì trong vòng 1 tiếng có khi nó nhảy được mấy lần lận nên ít khi có việc nhảy 1 lần lắm (dù mình chỉ nhìn thấy 1 lần). Thường trong vòng 24 tiếng mà xxx được tối thiểu 3 lần thì mèo cái sẽ rụng trứng.

Cô mèo nhỏ ko đi off mà nắm còn rõ hơn cả những người đi off ấy nhỉ, vì chị nhớ tài liệu vụ sinh sản này là phát slide chứ không phải một bài dài bằng giấy =)).

meonho124

Đi Muôn Nơi
Sheryl said:
xxx 1 lần tỉ lệ đậu thai không cao. Nhưng mèo thì trong vòng 1 tiếng có khi nó nhảy được mấy lần lận nên ít khi có việc nhảy 1 lần lắm (dù mình chỉ nhìn thấy 1 lần). Thường trong vòng 24 tiếng mà xxx được tối thiểu 3 lần thì mèo cái sẽ rụng trứng.

Cô mèo nhỏ ko đi off mà nắm còn rõ hơn cả những người đi off ấy nhỉ, vì chị nhớ tài liệu vụ sinh sản này là phát slide chứ không phải một bài dài bằng giấy =)).
E đọc tài liệu của a Lam đấy , a Lam giới thiệu cận thận là tài liệu VCC đi off phát , do chị Sheryl nghiên cứu cẩn thận , biên soạn in phát cho mn , úi ui đóng tập ghim hẳn hoi , in cẩn thận từng tờ , nhìn tài liệu kiểu slide em đoán là file pP trình chiếu đây mờ .

Phát tán tiết lộ tài liệu mật , tài liệu quý là phải từ a Lam :))

Sheryl

http://dodopetshop.com hàng nhập khẩu cao cấp cho
meonho124 said:
E đọc tài liệu của a Lam đấy , a Lam giới thiệu cận thận là tài liệu VCC đi off phát , do chị Sheryl nghiên cứu cẩn thận , biên soạn in phát cho mn , úi ui đóng tập ghim hẳn hoi , in cẩn thận từng tờ , nhìn tài liệu kiểu slide em đoán là file pP trình chiếu đây mờ .

Phát tán tiết lộ tài liệu mật , tài liệu quý là phải từ a Lam :))
Bản in đấy bị lỗi font trang đầu mà =)), cẩn thận gì đâu :p.