• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

kjssnam

YTC Developer
à là do em thấy các topic lập ra hỏi thì thấy ít hoặc rất lâu có người trả lời lên em muốn lập topic này mong các mod , hoặc các anh các chị hiểu về các bé rùa vào trả lời giúp đỡ các mem mới :03:
à em hỏi luôn là em mới mua 1 chú rùa núi vàng size 17 , lúc ở chỗ mua bò rất khỏe , thấy cả ăn cà chua nữa :good_job:
nhưng từ hôm về thì rất thích ngủ , ăn thì chỉ cắn vài miếng cà chua còn lại chỉ ăn rau muống , mà nghe có anh nói là ăn rau muống ko tốt . mà chỉ ăn vào sáng tầm 8-8h30 khi mới ngủ dậy , ko thấy uống nước chỉ thấy lúc em thả ra sân cho bò thì uống 1 ít ở trên nền gạch ( nước mưa còn đọng lại ) , rồi suốt ngày ngủ , ko chịu tắm nắng , thả ra cho tắm thì tìm chỗ nào tối tối như gầm chậu cảnh thì chui vào . à mà phân của em nó thì cũng ko rắn ko nát , to bằng cả ngón tay út của em mà lại còn nhiều , trong phân còn có cả vỏ cà chua và hạt cà chua có lẽ do khó tiêu hóa . mà ngủ thì chỉ bò lên nắp hang của em nó rồi rúc đầu vào trong cái bụi cỏ trồng bên cạnh , à mà buổi sáng thì chỉ chui trong cái hang làm bằng 1/2 cái xô . đi tè thì ra cả các cái gì mà hơi cặn cặn . em làm chuồng bằng thùng xốp , rải cát , vậy có ảnh hưởng gì đến việc sống của em nó ko . mà thấy chị Tròn vo bảo là dùng mùn dừa , nhưng chỗ em chỉ có mạt cưa thôi vậy có dùng được ko ? .
thank anh chị trước nhé :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
1. Rùa thích ăn cà chua, và ăn rau muống hoàn toàn bình thường không vấn đề gì hết. Rau muống tốt cho rùa, nhưng nếu ăn thêm rau cải bổ sung vitamin D thì cũng tốt. Cái này thì không phải lo nhé. Nhưng chú ý là rùa thì khi cho ăn cà chua nhớ bóc vỏ đi em nhé, kẻo rùa lại ngộ độc đấy.
2. Việc phơi nắng cho rùa, thực ra nếu set chuồng chỗ có ánh nắng thì tự nó biết phơi nắng cho đủ :D
3. Bé rùa nào cũng khoái chui vô chỗ tối và ngủ :D nên em cứ yên tâm nhé:)

kjssnam

YTC Developer
tại em nuôi trong nhà , mà dạo này mưa suốt chả thấy nắng gì cả , à mà đèn sưởi thì dùng UVA , UVB hay tia cực tím thì tốt nhất ạ

kjssnam

YTC Developer
à mà núi vàng có ngủ đông ko chị , nếu ngủ thì chuẩn bị những gì và ngủ trong bao lâu là tốt , ngủ dậy thì làm những gì ạ . à mà nuôi thế này có sinh sản được ko ạ , đang tính sang xin ông anh 1 bé cái nữa

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thứ nhất là về vấn đề ăn uống:
Rau muống, ok, rau muống là loại rau hiền, tốt cho mọi loài ăn chay, nhưng dạo trc a đọc báo thấy có vài vụ trồng rau muống trong dầu nhớt, ao hồ bẩn này nọ thì anh cạch món đó luôn, chỉ khi nào mua từ siêu thị về mới dám cho ăn. Ko chỉ riêng rau muống mà tất cả những thứ a cho rùa ăn đều dc mua từ siêu thị, nếu e chịu khó đọc YH mỗi ngày thì còn biết dc tình trạng các loại rau sống hiện nay, phần lớn là nhiễm phân trên mức cho phép 2500%, mình ăn vào còn phải uống Fugaca thì rùa làm sao chịu thấu. Ăn vào thì dễ, lấy ra thì khó, cho nên cứ vào siêu thị mua là an toàn nhất.

Thứ hai là vấn đề phơi nắng,
Rùa phơi nắng theo nhu cầu, nó thấy thiếu thì tự nó đi phơi, do rùa phơi nắng theo như cầu nên khi nào nó cảm thấy ko thích thì sẽ tìm chỗ trốn.Nếu e nuôi mãi trong nhà và dùng bóng thì rùa sẽ bị yếu. Rùa khác những loài bò sát khác, tấm mai to đùng của nó cần rất nhiều canxi và vitamin D, cho nên, nuôi rùa bằng đèn ko bao giờ tốt bằng ngoài trời. Nếu thực sự ko có điều kiện, hay cho rua phơi nắng bắt buộc từ 15 - 20p mỗi sáng, từ 7h - 8h30. Rùa núi vàng nuôi trong nhà ko cần đèn sưởi, nếu thấy rùa biếng ăn khi trời lạnh và lập tức bổ sung đèn sưởi là sai lầm, đó là bản năng nhịn ăn của nó, ko nên can thiệp.

Thứ ba là vấn đề lót chuồng.
Chuồng rùa nên lót bằng các loại mùn mùn ko quá nhuyễn và ko nên quá bụi. Vì mùn có tính hút ẩm cao, khi rùa đi ị thì dễ vệ sinh. Hơn nữa, nếu rùa ko may nuốt phải mùn thì có thể dễ dàng tiêu hoá được. Lót bằng đất trồng cây cũng ko sao, nhưng ko dc sạch như mùn, rùa sẽ có nguy cơ dính giun nếu ăn phải thức ăn dính đất.
Cát xây dựng là một thảm hoạ, ko dc dùng lót chuồng dưới bất kì hình thức nào !!!!

Thứ tư là ngủ đông.
Rùa núi vàng ko có khái niệm ngủ đông, chúng chỉ ko thích vận động khi trời lạnh chỉ thích nằm một chỗ và ngủ, cố gắng lay thì nó vẫn dậy nhưng miễn cưỡng và ko thoải mái. Nếu trời quá lạnh, hãy chuẩn bị một chỗ ấm áp và bổ sung nước mỗi ngày, rùa sẽ ngủ và ra ăn tới khi nào trời ấm hơn. Ở Việt Nam mình gọi đó là tập tính "trú khô" của rùa, nằm lì một chỗ trong nơi trú ẩn và ko ăn uống j.

Cuối cùng là vấn đề sinh sản.
Nếu khoẻ mạnh và đủ tuổi, chúng sẽ giao phối, nhiều ng ấp nở rùa rất thành công. Khi rùa cái mang thai cần rất nhiều canxi để tạo trứng cho nên, các trường hợp nuôi dc rùa đẻ thường phải nuôi ngoài trời.

Hết.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
pro quá, vay là mùa đôg ckỉ kần tấm sưởi thui a nkỉ? tấm mà để dưới bẻ đó a

Nếu trời quá lạnh thì cũng nên bổ sung, nhưng thường thì cũng ko cần cho lắm vì nuôi trong nhà thì nhiệt độ cũng đã cao hơn bên ngoài rồi.

Chủ yếu là phải dọn cho em nó một chỗ đàng hoàng, vừa kín gió vừa ấm áp là dc. Anh trong Nam nên ko biết ngoài đó rét tới cỡ nào :(

kjssnam

YTC Developer
ngoài bắc mà rét thì á hự chết tươi được ý . mà bé rùa nhà em thả ra thì ăn như trâu , còn nhốt thì cả ngày được 1 lát cà chua hay 1 cọng rau muống . mà thả bé ra thì phải ngồi trông :head_hot: ko bé bò mất , à mà em thấy bé đi tè ra cả những cục gì đó đen đen , chả biết là cái gì . mà anh cho em hỏi là em ko có mùn thì xài các cái người ta bào gỗ cây được ko , nó to bằng các cái mà mình gọt bút chì nhưng ngắn tầm 3cm , em đã rửa sạch , phơi khô . à mà chỗ em chưa có cải ngọt thì cho ăn cải khác được ko ạ

meogianac

Bạn cho rùa ăn trái cây chín (xoài, đủ đủ, thanh long...) cũng đc. Núi vàng là loài ko kén ăn lắm đâu. Rau bây giờ nhiều thuốc sâu lắm. Ăn quả hay nấm cũng tốt vừa có protein vừa có vitamin.

kjssnam

YTC Developer
tg rùa núi vàng có mấy % là hoa quả thui mà , rau thì nhà mới mua mảnh đất nhà hàng xóm hơn 50m2 nhưng chưa có tiền xây nhà với cả xin giấy phép các thứ nữa thế là trồng toàn rau củ quả nên ăn thoải mái ko sợ :03:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Rùa núi vàng ko kén rau đâu, bạn xem thứ rau nào mọc san sát dưới đất là nó quất dc hết, Chẳng hạn như các loại xà lách nè, các loại cải, cải bẹ xanh cũng dễ trồng mà còn nhìu chất hơn cải ngọt :D.

kjssnam

YTC Developer
nhưng em mà thả ra vườn thì mất ngay anh ạ , chỗ đó nhà em chỉ quây tạm ít lưới mắt cáo , thả ra bọn trẻ con nó thấy nó cầm hộ ngay . à mà chả hiểu sao em nó ăn chiều xong toàn tè 1 bãi và ị 1 bãi ( tè xong thì ị ) em thấy nó cứ nát nát . nhưng em nó ăn khỏe lắm vậy có sao ko . em lại mất cái cắm từ đt vào máy tính nên ko post hình được . mà 1 ngày em cho ăn 2 bữa , sáng tầm 7h ăn 1/3 quả cà chua 1 lá rau cải và 1 cọng rau muống , chiều tầm 5-6h thì 1/3 quả cà chua với vài cọng rau muống hoặc rau cải . ăn thế có cần uống nước ko ạ , em ý cứ bò lung tung ko uống nước gì cả . mà dạo này phá lắm , ngủ thì toàn gom lớp lót nền lại rồi , rúc xuống dưới ngủ .

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
nhưng em mà thả ra vườn thì mất ngay anh ạ , chỗ đó nhà em chỉ quây tạm ít lưới mắt cáo , thả ra bọn trẻ con nó thấy nó cầm hộ ngay . à mà chả hiểu sao em nó ăn chiều xong toàn tè 1 bãi và ị 1 bãi ( tè xong thì ị ) em thấy nó cứ nát nát . nhưng em nó ăn khỏe lắm vậy có sao ko . em lại mất cái cắm từ đt vào máy tính nên ko post hình được . mà 1 ngày em cho ăn 2 bữa , sáng tầm 7h ăn 1/3 quả cà chua 1 lá rau cải và 1 cọng rau muống , chiều tầm 5-6h thì 1/3 quả cà chua với vài cọng rau muống hoặc rau cải . ăn thế có cần uống nước ko ạ , em ý cứ bò lung tung ko uống nước gì cả . mà dạo này phá lắm , ngủ thì toàn gom lớp lót nền lại rồi , rúc xuống dưới ngủ .

Chú tả chi tiết thế thì chả cần hình hẻo làm j :D. Rùa nhà chú khoẻ lắm đấy, chúc mừng nhá :D.

Đang là mùa mưa nên rùa theo thói quen ăn nhiều lắm, có nhiu ráng ngốn hết bấy nhiu chờ mua khô là rục rịch đi ngủ nên chú khỏi lo chi hết. Cứ cho nó ăn thả cửa đi, cho ăn thừa cũng dc, nhưng lưu ý là cho ăn rau kết hợp với trái cây nữa nhé, cứ 2 ngày rau 1 ngày trái cây.

Còn nước nôi thì khỏi lo đi, trong rau với cà có sẵn nc rồi :). Nhưng vì là nước máy còn chút clo nên nếu cho ăn miết thì dạ dày ko dc khoẻ cho lắm, vậy thôi. Chịu khó ban đêm rửa xong để sáng cho ráo nước rồi hẵng cho ăn :D.

Ngoài đấy thì có khi trời lạnh quá nên nó bỏ ăn mê ngủ là chuyện bt :). Chứ trong này là ăn quanh năm :D.

Nếu mà ko có dk nuôi ngoài trời thì chịu khó cho nó phơi nắng ngày 15-20p là dc r :D.

kjssnam

YTC Developer
à anh cho em hỏi là sao bé nhà em lại cắn người thế . hôm nọ em liên hoan với lớp cũ thế là có con bạn tóm lấy em nó rồi gãi gãi chân trước của em nó thế là bị em nó thò đầu ra cạp cho 1 phát to tướng toe toét máu , bố em bảo là có sấm em nó mới nhả thế là lấy cái nồi ra rồi gõ mà em nó cũng ko nhả , thế là em cầm bật lửa thiêu mông em nó thế là em nhả ra nhưng có vẻ sợ hãi và dạo này kém ăn hẳn mà cứ thấy em là rụt đầu rụt chân vào , vậy bây h phải làm sao hả anh mà sao em nó lại cắn người bất thường như vậy ạ

kjssnam

YTC Developer
à anh với chị tròn vo có biết cách nuôi và chăm sóc alligator snapping ko , em đang định kiếm 1 bé về nhưng ko rõ cách chăm sóc sợ bé chết

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thứ nhất về vụ cắn ng.
Thường thì rùa rất hiền, ko chủ động tấn công cho nên nếu bị cắn thì có thể là do tay của bạn í có mùi thơm như mùi trái cây chẳng hạn, em nó tưởng đồ ăn nên gặm thử coi sao, hoặc là do tánh nó nóng và bị tress, vụ này thì ko có j nghiêm trọng. Nếu em nó bình thường quá nhút nhát thì việc cắn ng như vậy chỉ là hành động tự vệ bt.

Thứ hai là về alligator snapping.
Giống này phàm ăn dễ nuôi, chỉ cần thay nước điều độ là dc, thịt cá j nó cũng xơi tất nhưng nếu nuôi lâu dài thì khuyên k nên, vì kích thước và trọng lượng của em nó khi lớn thuộc hàng khủng, cho nên nếu nhà ko có sân bãi rộng rãi rộng rãi thì chỉ có nước đem đi thả. Hơn nữa, khi em nó đạt max size thì ăn rất nhiều, mà đồ ăn càng tanh, càng đỏ, càng nhiều máu thì nó càng dữ :), muốn bắt lên nựng thì coi chừng mất ngón :)).

kjssnam

YTC Developer
Thứ nhất về vụ cắn ng.
Thường thì rùa rất hiền, ko chủ động tấn công cho nên nếu bị cắn thì có thể là do tay của bạn í có mùi thơm như mùi trái cây chẳng hạn, em nó tưởng đồ ăn nên gặm thử coi sao, hoặc là do tánh nó nóng và bị tress, vụ này thì ko có j nghiêm trọng. Nếu em nó bình thường quá nhút nhát thì việc cắn ng như vậy chỉ là hành động tự vệ bt.

Thứ hai là về alligator snapping.
Giống này phàm ăn dễ nuôi, chỉ cần thay nước điều độ là dc, thịt cá j nó cũng xơi tất nhưng nếu nuôi lâu dài thì khuyên k nên, vì kích thước và trọng lượng của em nó khi lớn thuộc hàng khủng, cho nên nếu nhà ko có sân bãi rộng rãi rộng rãi thì chỉ có nước đem đi thả. Hơn nữa, khi em nó đạt max size thì ăn rất nhiều, mà đồ ăn càng tanh, càng đỏ, càng nhiều máu thì nó càng dữ :), muốn bắt lên nựng thì coi chừng mất ngón :)).

thế ạ , nhưng chắc là em nó bị tress rồi , nhà em nhiều người vào chơi toàn cầm lên đặt xuống , em ko muốn cho cầm thì chả biết nói thế nào .
còn con alligator em nuôi trong cái bể ngày xưa bố em nuôi mấy con cá rồng chắc cũng đủ chỗ cho nó đến size 20-25 lớn thì lúc đó em cũng lớn rồi thì đào 1 góc nhà lên rồi thả vào ko biết có được ko nhỉ , nhà em 750m2 nhưng cái nhà hết 200m2 rồi :hmmm:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cái đó thì e phải tính xa, chứ Ali lớn rất nặng, hôi và hung dữ. Hơn nữa lại sống khá lâu.

Nếu e muốn nuôi thì phải có ao hồ rộng còn ko thì tới một lúc nào đó cũng phải thả thôi.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Nói chung là chớ nên nuôi rùa nước, nhất là mấy loại hung dữ như ali với common. Chúng nó vừa dữ , vừa bẩn, vừa hôi, vừa ăn nhiều lại còn ngu nữa chứ. Nói là nói vậy, chứ thực ra là mỗi người sẽ thấy 1 độ đáng yêu riêng của mỗi bé rùa ^^ dù là rùa nước hay rùa cạn. Nếu nhà em toàn người lớn thì thích thì nuôi cũng ok, nhưng nếu có trẻ con thì tốt nhất là không nên nuôi ali.
:D Bé rùa của em bị stress, thì đừng cầm lên cầm xuống nghịch nhiều quá nghen :) chị có cách này làm cho bé rùa bớt stress nè.
Ngoài việc, để bé nghỉ ngơi và không cầm nghịch thường xuyên, thì mỗi ngày, thỉnh thoảng em có thể ngồi xoa nhẹ mai và xoa nhè nhẹ lên đầu cho bé rùa. :) Nhớ từng hành động phải thiệt nhẹ nhàng nhé, xoa xong chừng 10 - 15p là lại để bé nghỉ ngơi. Chị đã xài cách này thì thấy sau 2 - 3 hôm là bé lại trở lại bình thường. Còn với bé nào quá nhát, thì làm khoảng nửa tháng là bé sẽ dạn hơn nhiều.
Việc xoa đầu và xoa mai ^^ sẽ khiến bé rùa gần gũi hơn với em đấy. ^^

kjssnam

YTC Developer
thế ạ , em tưởng common mới hôi hóa ra cả alli cũng thế :eye_wide: . đang tính nuôi mà thấy mọi người khuyên vậy chắc cũng chả nuôi nữa , nhìn thích nhưng chưa biết rõ nên ko dám liều :Onion35: .
à , tẹo nữa em sẽ thử làm theo cách của chị tròn vo vậy , ko biết bé có làm sao ko , thấy lo lo