• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mình nói với bạn: "Rùa núi vàng ko ăn rau xanh, là con rùa chết".
Các loại rùa cạn hoặc bán cạn, đa phần có thể thích nghi với chế độ nhiều thịt và trái cây ngọt. Nhưng đặc biệt đối với Núi Vàng và Núi Viền, thiếu chất "xanh" = chết ~. Tuổi thọ sẽ bị rút ngắn lại.
Bạn cho rùa nhịn ăn 1 buổi để ép nó ăn rau ? Mình thì 1 ngày, 3 ngày, 5 ngày đến khi nào nó chịu ăn thì thôi.
Cái này là tuỳ vào quyết tâm của bạn thôi.

Còn nhìu thứ cung cấp canxi ngoài rau xanh như bột canxi, mai mực, bột vỏ sò dùng trong chăn nuôi.
Đặc biệt có một loại nấm, lành tính và rất dồi dào canxi, là nấm tai mèo :).

Tiểu Sam

Vậy cho nó nhịn 1 tuần nó cũng ko chết phải ko? Mình chỉ mới cho nhịn 2 bữa ăn à. Nếu 1 tuần vẫn ko sao thì từ h mình cho nhịn trong vòng 1 tuần, khi nào chịu ăn rau thì thôi.

Vậy có đc ko ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tiểu Sam said:
Vậy cho nó nhịn 1 tuần nó cũng ko chết phải ko? Mình chỉ mới cho nhịn 2 bữa ăn à. Nếu 1 tuần vẫn ko sao thì từ h mình cho nhịn trong vòng 1 tuần, khi nào chịu ăn rau thì thôi.

Vậy có đc ko ?
Bạn cho nhịn 1 ngày, xong cho ăn. Chưa ăn thì bỏ đói tiếp tới ngày 2, vẫn lì thì thêm 1 ngày nữa rồi lại lên cho ăn.
Cứ nhử từng chút một, làm một lèo nguy hiểm lắm =]].

Trương Huy

Bạn ơi cho mình hỏi, rùa mình bỏ trong hộp 2 ngày, có để khoai lang nướng ( nguội) cho 2 pé ăn, hum nay đi học về thấy 1 pé nằm xãi lai...k động đậy như bt...mà xụi lơ...bt đụng là pé rút lại nhưng lần này k phản ứng gì, bò thì 2 chân trc lôi cái mai. 2 chân sau thì lết...k chịu ăn cà chua luôn...cho minh hỏi pé bi gì và cách trị...tks

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn xem, cái này trích dẫn từ nguồn nước ngoài.
It is therefore unsuitable as a food for tortoises. The leaves of the plant are not toxic as such (and will therefore do no harm if nibbled accidentally), but the calcium to phosphorous ratio is very bad for tortoises (nearly three times the amount of phosphorous to calcium), so we do not recommend feeding the leaves either.
Ôi trời đất ơi, khoai lang là thứ vô cùng vô cùng vô cùng tệ đối với rùa, tỉ lệ Phosphor và Canxi trong này cực kì mất cân đối. Bé rùa lại bị nhốt trong nôi chật hẹp và 2 ngày chỉ toàn ăn khoai.
Khoai sống đã hại rồi, đằng này khoai nướng còn thê thảm hơn. Rùa sẽ yếu chân, nặng hơn nữa là teo chân, mềm yếm và cuối cùng là liệt, nếu như lượng canxi trong cơ thể liên tục bị tụt bởi khẩu phần quá nhiều phosphor.

Bé đang bị bệnh, rất nặng, bạn phải nhanh chóng đem ra sưởi nắng ngay, kết hợp cho uống nước và ép ăn rau xanh, tuyệt đối chỉ cho ăn rau(xà lách, cải xanh), ko trái cây, cấm tuyệt luôn cà chua nhé.

Đặc biệt, hoa và lá dâm bụt non rất tốt cho rùa, có thể cho rùa ăn như món chính cũng rất ok. Mình nuôi gần cả năm nay, rùa ăn lá dâm bụt rất khoẻ, nhoáy cái là hết nguyên cây (bầy 10 con). Bạn tham khảo nhé.

Blue87

E Heo của mình 2 ngày nay đi tiểu ra nước có màu hơi xanh.ăn ít nữa.tim chỗ ngủ ko ah.mình cho ăn ngày 2l.tắm nắng 20p buổi sáng.heo ko ăn tôm hay đv nói chung.mà 1 ngày đi tè 2,3l cơ.đi ị thì 2ng/1l.tè hôi nên minh hay rửa ng e í.oy lau khô.đi tè thế ko bjk co sao ko vậy moi ng?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Blue87 said:
E Heo của mình 2 ngày nay đi tiểu ra nước có màu hơi xanh.ăn ít nữa.tim chỗ ngủ ko ah.mình cho ăn ngày 2l.tắm nắng 20p buổi sáng.heo ko ăn tôm hay đv nói chung.mà 1 ngày đi tè 2,3l cơ.đi ị thì 2ng/1l.tè hôi nên minh hay rửa ng e í.oy lau khô.đi tè thế ko bjk co sao ko vậy moi ng?
Rùa tè rất khắm nhé bạn =))), chuyện đó là bt thôi. 2ngày/ ị thì cũng chả có j bất thường cả, em Heo của bạn k có vấn đề j hết nhé :). Dạo này đang mùa bão, trời lạnh nên em nó khoái ngủ thôi :), rùa nhà mình cũng thế mà :).

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
nguyễn công said:
rùa núi vàng vào mùa đông ngủ có nhiều ko ạ, chúng cóvaajjn động đi lại hay không, với cả mua rùa nhỏ về có dễ chết hơn rùa trường thành ko ạ
Mùa lạnh con nào cũng ngủ nhiều, k riêng gì rùa nhé bạn :). Rùa con thì tất nhiên là dễ chết, phải chăm kĩ một chút.

tuyetvo

Cho mình hỏi rùa của mình mới size 5.mua về hôm qua.ở vùng mai gần chân có 2 lỗ thủng nhìn bên trong như có từng hạt cát vậy.rùa ăn khá ít và ngủ suốt.ngủ dậy thì mắt nhắm mắt mở.một lúc mới mở được cả 2 mắt.vậy thì có sao không ạ.mình cho nó phơi nắng một ngày khoảng 10p và ăn rau càng cua để bổ sung canxi thì có tốt không.mong các bạn chỉ giúp.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn thay rau càng cua bằng hoa và lá dâm bụt dùm mình, ngoài ra cho ăn cải ngọt như thức ăn chính.
Đừng quá cưng mà cho nó ăn nhiều trái cây ngọt nhé.
Rùa còn yếu mắt thì cho ăn cá rốt hấp (nồi cơm) là ok.

tuyetvo

À.cho mình hỏi thêm một câu nữa.chuồng lót bằng mùn dừa không thì có trồng cây gì được không hay phải có đất mới trồng được vì mình nuôi ở trong nhà sợ cây không có ánh nắng.không mọc được

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@Tuyetvo
Nang mực phơi khô nhé, cho nó gặm nguyên cái luôn.
Bạn nuôi trong nhà thì lót bằng mùn cưa nuôi hamster nhé, nghiêm cấm mùn dừa.

tuyetvo

Cảm ơn anh nhé.a chỉ giúp e cách đo size rùa được không ạ.rùa của e mua về một tuần rồi chỉ ăn một lá cải thìa.không ăn thêm gì.có phải do e cứ cầm nó chơi nên nó bỏ ăn không ạ?

tuyetvo

Sáng nay ẵm nó đi phơi nắng thì nó giẫy quá nên tuột tay từ độ cao 30cm.phần đầu chạm đất trước.khi cầm lên thì nó thụt đầu vào trong rồi.lúc đó nó hơi sợ không ló đầu ra.bây giờ thì đã bò đi khắp nhà liệu nó có sao không?có nội thương gì không