• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
tranhieukien said:
hôm qua em có cho rùa ăn nửa quả chuối của bà em trồng thì hôm nay cho nó xơi thêm 1 ít dưa hấu lúc sau thấy nó đi ị thì phân hơi sệt màu vàng sẫm xong rồi nó ít bò hơn chỉ nằm lì một chỗ em mới nuôi nên k có kih nghiệm :Onion07:
Bình thường, ko có j đặc biệt ! Trời lạnh nên thích ngủ, vậy thôi.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
con rùa nhà em k chịu phơi nắng thì phải làm ntn bh ạ :lac_dau:
Cho vào cái chậu hay cái gì để nó ko bò ra được, đem để ra nắng sớm 15 ~ 20p trong khoảng từ 8h ~ 9h sáng, nếu nó ko chịu thì làm kiểu bắt buộc thế, mình cũng toàn làm vậy :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Đừng cho uống quá 2 lần/ ngày nhé.
Cứ tiếp tục theo dõi đi.

Nếu rùa bò ko nổi, yếu, bỏ ăn và mất sức vào ngày thứ 3 thì xem ra em nó nhiễm giun rất rất nặng, lúc này thì sổ 1/4 viên nữa, cho ăn cải ngọt, cà chua, hột bí tươi, và cầu nguyện :v.
Rùa nhiễm giun nhiều làm tắc ruột, và từ đó kiệt sức tới chết nhé.
Mình cho uống mới có 1 lần à, và vẫn đang theo dõi, hôm nay là qua 1 ngày rồi vẫn chưa thấy nó đi ị gì cả :( trước đó chưa uống thuốc thì nó ị 3 lần luôn
Rùa nhà mình bò vẫn khoẻ, nghịch tốt, ko mất sức hay đuối :D
Mà rùa nhà bạn có hay bị giun ko :(
Giờ mình ko nuôi chuồng đất nữa rồi hiz
Mình đang theo dõi tiếp

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Ko, mới xổ dc 1 lần lúc mới đem về thôi, sau này thì thả rông nó lung tung nên chả biết có bị giun hay ko nữa =)).

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Ko, mới xổ dc 1 lần lúc mới đem về thôi, sau này thì thả rông nó lung tung nên chả biết có bị giun hay ko nữa =)).
=)) đúng là càng chăm thì càng ra nhiều bệnh, cứ thả rông có khi lại khoẻ và sống tốt :))

hôm nay mình vừa cho nó ăn bí đỏ ăn xong mình cũng vuốt ve nó thì tạp một phát thốn tới rối luôn các bác ạ :Onion26: lúc sau rửa tay xong r vào chơi vs nó thì nó k làm gì nữa chả biết nó cố tình k :lac_dau:

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
hôm nay mình vừa cho nó ăn bí đỏ ăn xong mình cũng vuốt ve nó thì tạp một phát thốn tới rối luôn các bác ạ :Onion26: lúc sau rửa tay xong r vào chơi vs nó thì nó k làm gì nữa chả biết nó cố tình k :lac_dau:
Mình bị táp 2 lần r haha

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
từ h kịch luôn ăn trên tay :good_job:
Đút cho nó ăn cẩn thận là đc mà, con size 9 của mình thì mình toàn để tự nó ăn, con size 6 nó ko chịu ăn mà toàn mình phải đút thôi :)) sau 2 lần bị táp có kinh nghiệm cho ăn trên tay hơn r :3

Gà Lazy said:
Đút cho nó ăn cẩn thận là đc mà, con size 9 của mình thì mình toàn để tự nó ăn, con size 6 nó ko chịu ăn mà toàn mình phải đút thôi ) sau 2 lần bị táp có kinh nghiệm cho ăn trên tay hơn r :3
con nhà mình mấy hôm đầu toàn đút hôm nay bày cả đĩa rau 10' sau hết sạch :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
con nhà mình mấy hôm đầu toàn đút hôm nay bày cả đĩa rau 10' sau hết sạch :D
Cho ăn 2 ngày 1 lần nhé :3 rùa nhỏ tham ăn, nên ăn nhiều cũng ko tốt , 2 con của mình cho ra ngoài ban công nuôi rồi, chui rúc đâu kệ nó, chăm quá nó lại nhiều bệnh, cứ thả ra có khi nó sống tốt :v

Gà Lazy said:
Cho ăn 2 ngày 1 lần nhé :3 rùa nhỏ tham ăn, nên ăn nhiều cũng ko tốt , 2 con của mình cho ra ngoài ban công nuôi rồi, chui rúc đâu kệ nó, chăm quá nó lại nhiều bệnh, cứ thả ra có khi nó sống tốt :v
rùa mình sz 12 :)

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Mấy bạn chăm kĩ quá chừng, mình thì lâu lâu sực nhớ ra mình có nuôi rùa mới lên cho ăn đấy =]].
Chắc phải học tập bạn thôi, chăm quá lại lo nhiều :)) mới nuôi nên máu lửa thế ấy mà :3 nuôi quen và có kinh nghiệm thì nó lại khác :D

nhangak

Turquoise Member
Gà Lazy said:
Mình bị táp 2 lần r haha
Mình bị nó hun vô môi lun nè :lau_mo_hoi:

ThIk nuoj rua`

bé no khi thở 4 chân điều cử động theo, lau lau lại có bong bóng ở mũi thở ra và khi mình cầm nó lên hoặc để xuống mình nghe cả tiếng nó thở lớn lấm T_T với có lẻ nó bị thối yếm có những vết màu hồng nhỏ chạm vào thì mềm, những đốm màu hồng đó củng mới có đây, mình có phơi nắng nhưng không hết mà con thêm ra nũa T_T giúp mình vói
giúp mình nhanh với

hoang615

HOÀNG
ThIk nuoj rua` said:
bé no khi thở 4 chân điều cử động theo, lau lau lại có bong bóng ở mũi thở ra và khi mình cầm nó lên hoặc để xuống mình nghe cả tiếng nó thở lớn lấm T_T với có lẻ nó bị thối yếm có những vết màu hồng nhỏ chạm vào thì mềm, những đốm màu hồng đó củng mới có đây, mình có phơi nắng nhưng không hết mà con thêm ra nũa T_T giúp mình vói
giúp mình nhanh với
bong bóng ở mũi là sổ mũi rồi bạn tắm cho nó ít thôi rùa bạn size nhỏ hay to nếu nhỏ mà cứ ngâm nước hay tắm nhiều nước sẽ thắm vào cát vết nứt mai rùa ( rùa nhỏ khi phát triển mai và yếm sẽ nứt ra từ và giãn ra để rùa phát triển kích thước tạo nên các vòng mai mà ta có thể đếm để tính tuổi rùa ) nước thấm vào nhiều dễ gây nấm , hư mai , cảm lạnh ở rùa , dấu đỏ của rùa bạn có thể là nấm ăn vào yếm gây hiện tượng sưng táy , bạn nên pha nước muối loãng lấy bong gòn thấm lâu wa cho rùa và thả nó về chổ cũ để no yên 1 2 ngày xem sao

ThIk nuoj rua`

hoang615 said:
bong bóng ở mũi là sổ mũi rồi bạn tắm cho nó ít thôi rùa bạn size nhỏ hay to nếu nhỏ mà cứ ngâm nước hay tắm nhiều nước sẽ thắm vào cát vết nứt mai rùa ( rùa nhỏ khi phát triển mai và yếm sẽ nứt ra từ và giãn ra để rùa phát triển kích thước tạo nên các vòng mai mà ta có thể đếm để tính tuổi rùa ) nước thấm vào nhiều dễ gây nấm , hư mai , cảm lạnh ở rùa , dấu đỏ của rùa bạn có thể là nấm ăn vào yếm gây hiện tượng sưng táy , bạn nên pha nước muối loãng lấy bong gòn thấm lâu wa cho rùa và thả nó về chổ cũ để no yên 1 2 ngày xem sao
rùa mình nói là rùa 3 gờ nha bạn size 11, cái dấu dấu đó thì màu trăng đục sung quanh thi màu hồng, sổ mũi thì phải làm sao bạn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
ThIk nuoj rua` said:
giúp mình nhanh với
Rùa bị bệnh về hô hấp và thối yếm hành nên đang rất lừ đừ, kiệt sức, dám chắc là nó đang bỏ ăn.

Đây là topic chữa bệnh thối yếm:
Hiện tượng như bạn miêu tả hoàn toàn là bệnh thối yếm nhé, do thiếu nắng gây ra, Sau khi xử lí vết thối, đem nó ra phơi nắng tí vào mỗi sáng đồng thời set lại chuồng nuôi sao cho nửa cạn, nửa nước.
Nước phải sạch nhé.
Giống này khá khó nuôi đấy ~.