• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vài thắc mắc về chăm sóc chó bị care tại nhà.

benie

Chào mọi người !
Mình vừa nhận nuôi 1 chú chó,hiện tại nó đang bị dính care ( theo lời bác sĩ ), mình có vài vấn đề rất mong mọi người giúp đỡ để chó nhà mình có thể qua khỏi.
Mình vừa phát hiện chó bỏ ăn 1 ngày là đi bác sĩ ngay thì bác sĩ bảo nó bị care. Biểu hiện của nó bao gồm : sốt, bỏ ăn(k ăn gì, nhưng lại rất thích ăn xúc xích,mình cứ đưa tới là táp,nhưng mình k dám cho ăn),buồn bã, tiêu chảy( nhưng lại ra nước màu vàng và lỏng,nhìn cứ như người lớn đi tolet,hoàn toàn k sẫm hay có vết máu ) và sổ mũi, tuy nhiên,cứ chiều, là em nó lại vui vẻ như không bị gì, tung tăng chạy nhảy. Được tầm 30 phút thì nghỉ và bắt đầu ủ rủ, đi chích thuốc cũng là ó vùng vãy,chứ không im ru,lờ đờ như những con khác và đặc biệt là không hề ói. Chó mình phát bệnh tới nay đã được 3 ngày và đã đi bác sĩ được 2 ngày, ngày đầu 3 mũi, ngày thứ 2 truyền dịch và gần 10 mũi ( màu xanh lá,cam....bác sĩ bảo là các kháng thể,và các chất dinh dưỡng để giúp nó có sức khi không ăn )tiêm kèm vào dịch dẫn vào tĩnh mạch. Hiện tại thì mỗi ngày, mình cho em nó uống nước đường, oresol, Photphat ( cái bịch đau bao tử của người,cái này bác sĩ kêu ) và xông 2 viên tràm xông mũi 4h/lần ) và vẫn đến bác sĩ đều đặn. Đến h vẫn chưa thấy bớt và có dấu hiện nặng hơn ( vẫn k ói và các biểu hiện vẫn như trên,trừ việc tiêu chảy thì h là màu vàng sữa @_@ ). Mình lo lắm. Mình có tìm hiểu rất nhiều web từ nhiều người có kinh nghiệm,nên mình có vài vấn đề muốn hỏi mọi ngưởi,mong sẽ có ai đó giúp đỡ.
+ Mình thấy nhiều ng bảo là cứ cho ăn chứ đừng bỏ ăn như bác sĩ dặn ( có thể ăn cháo lỏng pha theo công thức oresol 50g cháo + 1 muỗng muối + ... mình k nhớ rõ ). vậy thật sự là nên ăn hay không ăn ( nếu chó k chịu ăn,mình có thể làm nhừ cháo rồi bơm vào miệng được không vì chó mình không ói ).
+ có cần dùng thêm thuốc gì tự uống hay không hay cứ để bác sĩ chích thôi ( vì mình xem trên vài web thì có thề sử dụng AMOXYCILLIN,BIOSOLON kids bromhexine...tại nhà )
+ Nơi ở của chó mình vẫn luôn sạch sẽ nhưng từ ngày phát bệnh đến h mình chưa thay gì cả ( chỗ vệ sinh là 1 chỗ khác,ý mình ở đây là cái nêm nó nằm ngủ ).
Không biết trong cách chăm sóc tại nhà của mình của sai hay thiếu sót ở đâu,mong mọi người hướng dẫn cũng như trả lời nhưng thắc mắc trên của mình. Hi vọng mng có thể giúp mình có thể kinh nghiệm để chăm sóc em nó. Mình cảm ơn mng rất nhiều.

trungtg45

chó nhà mình tự dưng bỏ ăn, đưa thức ăn đến miệng chỉ ngửi ngửi rồi bỏ ra chỗ khác nằm. sáng ngủ dậy thấy 1 bãi nước màu vàng. Cho đi vs hôm đầu phân còn cứng, hôm sau nhão dần. Đến hôm thứ 3 thì có màu đen. Hôm thứ 4 thì ko đi đc nữa chỉ nằm 1 chỗ và rên. m đi làm nên vợ m k để ý đã để nó ngoài trời lâu quá lam nó bị lạnh cứng miệng. Hix các bạn có cách nào k giúp mình với

nếu bé bị carê thì bạn nên vệ sinh sạch sẽ nhà cửa , nhất là chỗ nuôi chó , tốt nhất kiếm 1 cái chuồng nhốt nó vô để vi khuẩn ko tràn lan . Bạn nên nghe theo lời khuyên của bs thú y , bệnh carê khi phát bệnh tỷ lệ sống của chó chỉ khoảng 50% , đừng để chó vận động nhiều và ra ngoài liếm dất thì khả năng khỏi bệnh sẽ cao hơn . Mình cũng từng nuôi 1 bé bị carê , bé của mình may mắn khỏi bệnh và giờ khỏe mạnh đã 2 năm tuổi , khi bé khỏi bệnh nhớ chích ngừa cho nó .