• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vấn đề đồng huyết

huu5189

Mới tham gia diễn đàn thôi nhưng thấy một việc là số lượng mèo con mỗi tháng được chủ mới nhận nuôi khá nhiều. Nhưng tìm kiếm thông tin về bố mẹ chúng thì không dễ. Chưa kể đến chuyện sau này chúng sinh con đẻ cái rồi lại được về nhà mới, ghép cặp với 1 con khác mà đôi khi là chung huyết thống.
Nếu đã có 1 hội mèo ở YTC thì mình nghĩ cũng nên lập gia phả hoặc một bảng thông tin sơ lược để mọi người có thể tra cứu tiện cho việc chọn mèo về nuôi.

Không biết ý kiến mọi người thế nào?

huu5189

Mình nghĩ mỗi người chịu khó lập gia phả từ đời mèo bố mẹ mình nhận nuôi rồi góp lại là có thể ra.

Ví dụ: Bô và Coka nhà mình đẻ ra 5 đứa, cho về nhà mới của những bạn A, B, C, D, E, F
rồi bạn A lại lập tiếp gia phả từ đời F1 trở đi, mình nghĩ dò thông tin theo kiểu rễ cây hơi mất thời gian, nhưng mỗi người có thể góp 1 tay thì cũng ổn, công việc không của riêng ai.

meo.beo

YTC Developer
Nhưng bạn ơi , đâu phải chỉ những người trên diễn đàn mới có mèo , với lại nhiều bạn không online để update được thông tin, nhiều khi có người lên bán thôi , hoặc mua thôi rồi thôi chứ không ở lại với mng thì biết tính sao? Chưa kể là xin hộ, bán hộ nữa ...

meomeo8

động vật cùng huyết thống giao cấu rồi sinh sản không sao cả,trừ con người mà thôi,cho nên vấn đề về huyết thống của các bé không quan trọng

txh1403

Phá phách member
động vật cùng huyết thống giao cấu rồi sinh sản không sao cả,trừ con người mà thôi,cho nên vấn đề về huyết thống của các bé không quan trọng

đúng như bạn này nói,ko sao hết cả chỉ có là khi sinh ra thì có con bị chết luôn,con bị thiếu chân,con bị thiếu tay hoặc các bộ phận khác,còn lành lặn sống dc thì cũng đề kháng kém,vô sinh .Nên tốt nhất là có tí dây mơ rễ má thì cũng phải cách xa xa tầm vài đời cho nó chắc

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
hầy ko đc đâu nếu đc đã làm bạn bít bao nhiu pé mèo ở vn ko ??? loài nào cũng đồng huyết hết chỉ có loài ngựa thôi là ko đồng huyết khi sinh sản vì chúng bít ai là ng` nhà @@ nghe các nhà khoa học nói là nó có 1 cái gì đó để nhận bit anh em còn như thế nào thì em ko bít

meomeo8

hầy ko đc đâu nếu đc đã làm bạn bít bao nhiu pé mèo ở vn ko ??? loài nào cũng đồng huyết hết chỉ có loài ngựa thôi là ko đồng huyết khi sinh sản vì chúng bít ai là ng` nhà @@ nghe các nhà khoa học nói là nó có 1 cái gì đó để nhận bit anh em còn như thế nào thì em ko bít

bạn này nói đúng,chỉ con người cùng huyết thống lấy nhau mới sinh ra khuyết tật mà thôi

4uGeni

bạn này nói đúng,chỉ con người cùng huyết thống lấy nhau mới sinh ra khuyết tật mà thôi

Sai rồi bạn, mèo đẻ đồng huyết được. Không chết thì cũng dị tật. Mình từng lụm 1 em mèo bị đồng huyết, em ấy yếu hơn hẳn, ăn uống cũng khó khăn. Em ấy chết rồi. Mấy bạn ko để đẻ thì thôi, đẻ thì cố gắng cho các bé ấy ra đời khoẻ mạnh bình thường. Tự nhiên khi không ra đời mấy bé bị dị tật vậy, sống cũng khó khăn, dễ chết. Mấy bé cũng đau chứ. Mình chỉ muốn làm rõ vấn đề mèo đẻ đồng huyết thì sẽ có chuyện gì. Mấy bạn ko nên xem nhẹ chuyện này như vậy, khổ là khổ mấy bé mèo con thôi. Có ai mới chào đời mà muốn mình bị tật nguyền không???

trantrang

nha mình nuoi 2con deu cung 1me de ra.lan dau tien no de duoc 4con nhung bi die 2con.2con con lai thi k lam sao ca.lan nay no de tiep nhung deu die het.ma de ra chua thanh hinh.gan nhu kieu bọc thai ý.de dc 2con thi chet ca hai.ma ko phai de cung 1luc.de con dau tien xog ngay sau moi de tiep con thu 2.ma no bi mat nhieu mau lam.hic...bung vua no van con to chac chua de het.me minh bao chac do huyet thong.minh cung ko biet phai lsao nua.ai biet ko giup minh voi

Cat Tree Vietnam

YTC Developer
Đúng là đồng huyết sẽ dễ gây tử vong & khuyết tật ở mèo con. 2 em mèo nhà mình cũng đồng huyết & đc bác sĩ khuyên là triệt sản, dù rất tiếc vì 2 em rất đẹp.

Như bạn ở trên cũng nói đó là 1 minh chứng, có khi mèo mẹ yếu quá lại sinh khó thế kia thì nguy hiểm cho cả 2 mẹ con. Các bạn nên đem mèo đến thú y, và triệt sản cho bé luôn, hoặc cho bé phối với 1 con khác huyết thống. Chi phí cho 1 lần đi thú y rất rẻ. Mình đi thử cả chỗ lớn nhỏ (chênh lệch nhau khoảng 10-20k) 1 lần đi thì 40-60k mà thôi.

Triệt sản thì đực, cái khoảng 50k - 200k. Các lặt vặt khác cũng ko quá. Trừ khi các bạn để mèo ở tình trạng xấu, nguy hiểm.

-------------
Về vấn đề gia phả cũng ko hẳn là ko khả thi, rồi sẽ có thời điểm mọi thứ phải đầy đủ, đâu vào đó 1 cách quy củ, mà cái này nên phối hợp với các cơ quan có chức năng, thẩm quyền.
Như ở nước ngoài, họ quản lý vật nuôi như con người, có gia phả, bảo hiểm bắt buộc... Nhưng ở VN, điều này ko khó, cái khó là quản lý con người còn chưa xong nên vật nuôi sẽ là 1 quãng thgian rất rất lâu :) chúng ta hi vọng thôi.

Có chăng, ta nên góp í vào các Bác Quốc hội, bắt tay vào ngay bh, sau 3-5 năm là mỗi 1 con mèo con sẽ có gia phả tương đối đầy đủ, và loại trừ khả năng đồng huyết xuống mức thấp nhất có thể :D

Siêng & nhiều kinh phí, khéo tổ chức thì nhanh hơn, mọi ng khai báo đầy đủ sẽ tốt hơn.

KúnYêu

Mình không hiểu tường tận, chi tiết về việc này nhưng do có thời gian tiếp xúc với nhiều mèo nên rút ra kết luận như sau : Mèo sinh sản đồng huyết tuổi thọ ngắn, sức khỏe kém, khả năng sinh tồn không cao, chức năng sinh sản cũng khó khăn v..v.. đó là khuyết điểm của việc cho sinh sản đồng huyết. Còn ưu điểm đó là sẽ cho ra đời 1 vài cá thể đặc biệt xuất sắc ( vd như : màu lông hiếm, các đường nét mặt mũi đẹp,cơ thể chuẩn v..v..) . Nhưng tóm lại đứng trên phương diện đạo đức của 1 nhà nhân giống thì không nên nhân giống đồng huyết. Bản thân người mua mèo hiện nay đang trong một mớ hỗn lộn giữa các giống mèo, rất khó khăn để chọn một bé mèo đẹp và khỏe vì người bán lẫn người mua đa phần đều hiểu sai về tiêu chuẩn của các giống mèo. Do tính chất thương mại nên một số nhà buôn bất chấp cả việc cho nhân giống đồng huyết để sinh sản ra những con mèo đẹp nhằm bán được giá cao. Ừ thì chuyện là vậy rồi, mình chỉ khuyên những người đã, sẽ và đang có ý định mua và nuôi mèo hãy tỉnh táo trước sự lựa chọn của các bạn. Hãy tìm hiểu kỹ về giống mèo mình định nuôi rồi hãy ra quyết định mua hay không nhé.

KúnYêu

Còn về vấn đề gia phả mà chủ topic đề cập đến cũng khá hấp dẫn. Nói chung mèo trên thị trường hiện nay chỉ xoay quanh mấy nhà như : Mèo nhà Cụ Hảo, chú Trung AC, cô Hồng ( giờ cô không nuôi nữa ) v..v... Nều mình muốn lập gia phả thì phải xác định được cụ tổ của chúng xuất xứ từ đâu đã, từ đó mới có cơ sở để lập nên gia phả.

Chii

T.Viên Năng Động
mình thấy ý kiến hay để tránh việc đồng huyết....cơ mà trước tiên thử áp dụng cho các thành viên thuộc diễn đàn trước đã...làm sao cho thủ tục đơn giản , ít tốn kém , ít mất thời gian thì khả năng cũng được tầm 80% những người thuộc diễn đàn tham gia đấy

linhm8

KúnYêu said:
Mình không hiểu tường tận, chi tiết về việc này nhưng do có thời gian tiếp xúc với nhiều mèo nên rút ra kết luận như sau : Mèo sinh sản đồng huyết tuổi thọ ngắn, sức khỏe kém, khả năng sinh tồn không cao, chức năng sinh sản cũng khó khăn v..v.. đó là khuyết điểm của việc cho sinh sản đồng huyết. Còn ưu điểm đó là sẽ cho ra đời 1 vài cá thể đặc biệt xuất sắc ( vd như : màu lông hiếm, các đường nét mặt mũi đẹp,cơ thể chuẩn v..v..) . Nhưng tóm lại đứng trên phương diện đạo đức của 1 nhà nhân giống thì không nên nhân giống đồng huyết. Bản thân người mua mèo hiện nay đang trong một mớ hỗn lộn giữa các giống mèo, rất khó khăn để chọn một bé mèo đẹp và khỏe vì người bán lẫn người mua đa phần đều hiểu sai về tiêu chuẩn của các giống mèo. Do tính chất thương mại nên một số nhà buôn bất chấp cả việc cho nhân giống đồng huyết để sinh sản ra những con mèo đẹp nhằm bán được giá cao. Ừ thì chuyện là vậy rồi, mình chỉ khuyên những người đã, sẽ và đang có ý định mua và nuôi mèo hãy tỉnh táo trước sự lựa chọn của các bạn. Hãy tìm hiểu kỹ về giống mèo mình định nuôi rồi hãy ra quyết định mua hay không nhé.
Bạn nói đúng đó, khi đồng huyết dễ sinh ra các cá thể không khoẻ mạnh, về lâu dài sẽ làm thoái hoá giống. Tuy nhiên, với những tính trạng đặc biệt cần giữ lại người nhân giống sẽ cho lai đồng huyết. Về việc tự mèo có bản năng nhận ra cận huyết thì mình từng thấy, nhưng chỉ là con mẹ nhận ra con con, chứ anh chị em thì không nhận ra nhau, thậm chí bố cũng ko nhận ra con.

linhm8

Uh, cái vụ mèo chó phải đi đăng ký ngoài phường không biết có khả thi ko. Còn việc lập gia phả cho thú cưng, sao mình không bắt đầu làm với những người tự nguyện?

ngoc1808

đúng như bạn này nói,ko sao hết cả chỉ có là khi sinh ra thì có con bị chết luôn,con bị thiếu chân,con bị thiếu tay hoặc các bộ phận khác,còn lành lặn sống dc thì cũng đề kháng kém,vô sinh .Nên tốt nhất là có tí dây mơ rễ má thì cũng phải cách xa xa tầm vài đời cho nó chắc
Bạn ơi nhà mình có 2 bế mèo 1 bé là mẹ còn bé kia là con của bé này (tức là 2 mẹ con) nếu 2 bé có chẳng may giao cấu với nhau thì có ảnh hưởng gì không nhỉ,thấy mấy bạn nói sợ quá nên mình muốn tham khảo