• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin cho vài ý kiến.

Status
Không mở trả lời sau này.
- Mình không phải là người chuyên buôn bán nên không rành lắm , xin nhờ các anh chị em nhất là Admin và smod ... góp ý cho trường hợp này .
- Chó nhà mình sinh , có người đến xem và sau đó đã đặt cọc chờ đến khi rã bầy thì đến bắt về .
Nay đã rã bầy khá lâu mình gọi báo nhiều lần , đặc biệt chủ mới cũng có lần chủ động điện thoại hẹn giờ tới bắt về nhưng không biết vì lý do gì thì sau đó im luôn không đến bắt cũng như không điên thoại liên lạc lại .
Mong nhận được sự góp ý chân thành của các anh chị em nhằm giải quyết sự việc cho thấu tình đạt lý.

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Đặt cọc bạn phải hẹn người ta chính xác ngày nào giao cún, ghi rõ ràng giấy tờ đàng hoàng.
Bên đặt cọc không lấy cún đúng hạn thì mất cọc, nếu bạn không giao ước về thời gian chính xác giao cún bằng giấy tờ mà bây giờ không liên lạc được với người đặt cọc, theo mình nghĩ là bạn gọi cho người ta liên tục mỗi ngày một hai lần trong 1 tuần, sau tuần đó bạn tự xử, cùng lắm người ta đến trả lại cọc cho người ta.

One_more_night

Active Member
Ngon nhỉ,tự nhiên đặt cọc xong không đến lấy cún.
Lần sau bán cứ ghi rõ trong giấy tờ thời gian giao cún , giá trị của giấy biên nhận là 2 tuần,nếu trong 2 tuần người đặt cọc không đến hoàn tất giao dịch thì sẽ mất cọc
Còn nếu bạn không ghi rõ vậy,bạn là người cướp tiền người ta, và người ta rõ ràng có thể quật lại bạn nếu cần ( nếu là tui thì sẽ quật lại tiền cọc,thậm chí là cả 3 4 tháng sau )

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Khi mình nhận cọc của người mua cún, mình đều có giấy ghi gõ họ đã cọc bao nhiêu, ngày nào bắt cún, đồng thời cũng ghi rõ, nếu ngày đó không bắt cún => mât tiền cọc.
Bạn nhận cọc mà không hẹn rõ => thiếu xót.
Giờ, bạn nên chủ động liên lac, và nt cho họ. Trong tin nhắn cũng nên ghi rõ, qua bắt cún, nếu k, sẽ để lại cho ng khác.

- Mình nói thật có thể các bạn cũng không tin , cả đàn chó 4 con vừa rồi không hiểu vì sao cả 4 người mua đều không có yêu cầu làm giấy nhận cọc gì cả .Đến nhà xem chó xong xuôi móc tiền ra đặt cọc xong rồi đi , mình có nói để ghi lại vài chử cho dể nhớ thì ai cũng nói thôi chủ yếu tin tưởng ở nhau , có lẽ anh em thấy mình cũng lớn tuổi và cách cư xử khá đàng hoàng . Đến ngày giao chó mình đt cho mọi người tới bắt về hết cả rồi , duy chỉ 1 bạn không hiểu sao thấy hẹn hoài mà không tới , đt nhắc thì lại hẹn tiếp.
@One_more_night : bạn nói hơi quá lời rồi đấy.

One_more_night

Active Member
- Mình nói thật có thể các bạn cũng không tin , cả đàn chó 4 con vừa rồi không hiểu vì sao cả 4 người mua đều không có yêu cầu làm giấy nhận cọc gì cả .Đến nhà xem chó xong xuôi móc tiền ra đặt cọc xong rồi đi , mình có nói để ghi lại vài chử cho dể nhớ thì ai cũng nói thôi chủ yếu tin tưởng ở nhau , có lẽ anh em thấy mình cũng lớn tuổi và cách cư xử khá đàng hoàng . Đến ngày giao chó mình đt cho mọi người tới bắt về hết cả rồi , duy chỉ 1 bạn không hiểu sao thấy hẹn hoài mà không tới , đt nhắc thì lại hẹn tiếp.
@One_more_night : bạn nói hơi quá lời rồi đấy.
Tui thấy chẳng có gì là quá lời,bạn chắc không phải dân kinh doanh nên chắc cũng chưa gặp nhiều tình huống dỡ khóc dỡ cười.Cá nhân tui mà làm gì cũng phải trên giấy tờ chứ không có nói miệng.
Bây giờ bạn tới mua cún tui,mà bạn không lấy giấy tờ, tui nói bạn chưa đưa tiền cọc,tui xù bạn,thì bạn làm gì tôi.Bạn kiện công an,hay bạn làm gì tui cũng chẳng sợ,ai làm chứng cho bạn.
Trước đây tui gặp vài bạn là thành viên uy tín trên diễn đàn bán cún ở Hà Nội,còn tui ở HCM nói như sau : chị là người bán cún uy tín ( trích dẫn bài viết,có tên trong mục uy tín ) e cứ chuyển tiền,rồi tới ngày chị chuyển chó,bảo hành thì e cứ đem cún tới,con nào chị bán,chị biết.
Tui có góp ý cho 1 vài bạn,thì bạn ấy đã thay đổi,tức là đã có người trung gian ở HCM,viết giấy tờ mua bán đàng hoàng,còn 1 số bạn thì vẫn như vậy đến tận bây giờ.
Tôi thấy khá bất ngờ khi 1 vài bạn lại tự nhận mình là người mà ai cũng phải biết, tới mức chỉ cần nói miệng là thay thế tất cả giấy tờ,thật là hài hước ^^

- Chuyện đã gq xong trên tinh thần vô cùng thoải mái . Chỉ là 1 con chó con nên chẳng việc gì phải lăn tăn .
Nhờ mod nào xem qua vui lòng xóa giùm thread . Thank

longrun

- Chuyện đã gq xong trên tinh thần vô cùng thoải mái . Chỉ là 1 con chó con nên chẳng việc gì phải lăn tăn .
Nhờ mod nào xem qua vui lòng xóa giùm thread . Thank
Mình là người mua, vừa alô bác chủ để đến nhận thì bác chủ báo đã đi du lịch rồi đến cuối tuần về sẽ "giải quyết sau". Không rõ bác chủ giải quyết sau là thế nào nên chờ đến cuối tuần vậy. Thực ra thì mình cũng ít vào diễn đàn và cũng lu bù nhiều việc nên bác chủ có gọi nhắc 3-4 lần gì đó nhưng rồi lại bị việc khác làm quên mất. Trong suy nghĩ mình cũng đơn giản, bác chủ bán 3 triệu rưỡi, mình đã cọc hơn 50% (2 triệu) thì nếu bác chủ muốn tính thêm về ăn uống hay dịch vụ gì đó cũng không sao vì mua vì sự vui vẻ thôi mà. Cảm ơn mọi người chia sẻ.

Status
Không mở trả lời sau này.