• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin kinh nghiệm mua chó đốm và cách nuôi

knguyennnk

Mình sẽ tìm mua 1 con chó đốm con vào tháng tới, nhưg xưa giờ chưa nuôi cũng như là ko có kinh nghiệm trong việc tìm mua... Nên mong các bạn cho mình xin 1 chút gơi ý về:

1/ Cách chọn mua chó đốm con
2/ Cách nuôi, cũng như là một số bệnh tật con chó hay gặp phải
3/ Nếu có thể cho mình xin một số địa chỉ bán chó HCM mà uy tín

Thank you! :)

rahul741

Member
Bạn chọn em nào đừng nhìu đốm quá vì lớn nó sẽ chiếm hết các phần màu trắng nên con có đốm trung bình,chó đốm khi sinh ra thường bị điếc nếu bạn ko muốn 1 con cho bị điếc bạn nên kiểm tra xem nó có nhận biết đc âm thanh ko,còn các địa điểm thì bạn nên lên các trang thú cưng để mua chó nhà lúc nào cũng tốt hơn

wintermes

Để mua được chó đốm con thuần chủng khỏe mạnh, bạn nên xem lưng nó hơi cong, đuôi dài, đốm đậm có khoảng cách vừa đẹp, đi đứng thẳng không bị vòng kiềng (lưu ý là nếu chó chạy vòng kiềng thì rất có thể là em đó đã có bệnh parvo hay care gì đó trong người rùi, mua về vài ngày lạ chỗ là phát bịnh ngay).
Chó đốm đúng là rất dễ bị điếc nên cần test ngay trước khi mua. Ngoài ra đốm cũng rất dễ bị tim, hạn chế hù dọa (cái này mình có tham khảo rất kỹ tronng 1 trang nước ngoài).
Nên mua chó khoảng từ 2tháng trở lên, và ít nhất là đã được xổ lãi và chích 1 mũi ngừa bệnh carre và parvo. Khi đem về chỉ nên cho ăn cháo và nhốt riêng khoảng 5-7 ngày cho quen chỗ. Sau ngày này có thể từ từ cho ăn cơm nhão ---> cơm thường hoặc hạt. Nhớ 1 tháng sau chích thêm mũi 2 ngửa parvo và carre + chích dại ( 2 này chích cùng lúc cũng đc) là nuôi thoải mái k sợ bệnh nguy hiểm nữa.
Chó đốm rất năng động, không hợp cho sống ở căn hộ hay phòng trọ. Bạn nên xem xét kĩ là mình có đủ điều kiện nuôi em không, không thì nuôi được vài ngày bỏ thì tội em nó lắm.