• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

xin kinh nghiệm nuôi rùa sa nhân.

langtuvole

Tình hình thế này các bác à, em có mua 1 chú sa nhân size 12 đc 1 tuần rồi. Chú này ko chịu ăn gì cả, em đã thử với cà chua và chuối. Nó chỉ cắn có 1 miếng chuối xong thôi. Đã thế từ hôm qua nó bắt đầu có vẻ ko khỏe, chân tay với cổ thò ra ko chịu rụt về, ít bò, chỉ nằm 1 chỗ, cho phơi nắng ko đc. Em mới tập nuôi, mong ai có kinh nghiệm giúp đỡ em phát.

miuxu

YTC Developer
bạn mua rùa ở đâu vậy? mua giá bn? có dạn người k? em rùa của mình lúc về đã ăn ầm ầm, quen rồi còn có lần bỏ đi chơi qua đêm mới về cơ, làm mình tìm hết hơi, còn khóc nữa! Trời lạnh rùa cũng ít ăn, bạn cho nó vào tắm trong 1 chậu nước ấm rồi sưởi dưới đèn, thức ăn cứ để đó cho nó rồi theo dõi thêm bạn à, bình tĩnh,có gì hỏi lại người bán xem sao.

t cung co 1 đôi rùa đá. papa nhốt trong bể xi măng. không biết rét thế này nó còn sông không nữa. tại nhà không có bể cảnh

langtuvole

bạn mua rùa ở đâu vậy? mua giá bn? có dạn người k? em rùa của mình lúc về đã ăn ầm ầm, quen rồi còn có lần bỏ đi chơi qua đêm mới về cơ, làm mình tìm hết hơi, còn khóc nữa! Trời lạnh rùa cũng ít ăn, bạn cho nó vào tắm trong 1 chậu nước ấm rồi sưởi dưới đèn, thức ăn cứ để đó cho nó rồi theo dõi thêm bạn à, bình tĩnh,có gì hỏi lại người bán xem sao.

rùa của mình cứ đem ra phơi nắng hoặc rọi đèn là lại tìm cách trốn. bạn cho hỏi tắm cho rùa thế nào, mình cho nó vào trong nước ấm nó cũng tìm cách bò ra. con này ăn thì ít thôi nhưng bò thì khỏe, dạn người phết.

pharm

Member
Chưa thấy sa nhân ăn cà chua hay rau củ bao giờ, chắc số mình đen toàn phải kiếm giun, gián or làm tý thịt nạc.
Rùa nội mà mấy pro tu vấn như đúng rồi, tắm nước ấm + sưởi đèn làm gì? Mùa đông thì kệ ** nó, cẩn thận thì cho vào cái thùng carton rồi ném gầm giường, nước nôi phải đầy đủ còn ăn uống thì gọi là thôi

hactu96

T.Viên Năng Động
Tình hình thế này các bác à, em có mua 1 chú sa nhân size 12 đc 1 tuần rồi. Chú này ko chịu ăn gì cả, em đã thử với cà chua và chuối. Nó chỉ cắn có 1 miếng chuối xong thôi. Đã thế từ hôm qua nó bắt đầu có vẻ ko khỏe, chân tay với cổ thò ra ko chịu rụt về, ít bò, chỉ nằm 1 chỗ, cho phơi nắng ko đc. Em mới tập nuôi, mong ai có kinh nghiệm giúp đỡ em phát.

chia bùn với rùa của bạn nhé , thế là sắp .... rồi

kuz4iluv

YTC Developer
langtuvole:với hầu hết rùa vn vào mùa này đều ngủ đông ,thời gian ngủ đông có thể từ tháng 10 cho đến tháng 3 năm sau...cho nên việc e nó bỏ ăn là bt,việc bàn cần làm bh là kiếm cho e nó 1 cái hộp kín gió và đặt e nó vào hộp để ở trong nhà để e nó ngủ...nếu e nó rơi vào trạng thái ngủ li bì thì cứ để e nó ngủ,,khi nào thời tiết ấm lên thì đánh thức e nó dậy = cách mang ra ánh nắng ấm 10-15p cho e nó tỉnh,vào lúc thời tiết ấm thì khối lượng thức ăn e nó tống vào bụng sẽ làm bạn phải giật mình đấy :))

hactu96

T.Viên Năng Động
rùa ngủ đông nó khác a ngân ak , em đã nhìn 1 con rùa ngủ đông , nó vẫn có những phản xạ như bt chỉ tội , mắt ko mở thôi , thế này là yếu rùi

pharm

Member
Không phải xoắn, mình cũng có 3 rùa lá. Nếu muốn cho ăn mùa này or sợ rùa quá yếu thì:
Đầu tiên bạn kiếm 1 thùng carton đựng hàng or thùng xốp cũng đc đảm bảo kín + cách nhiệt (phải đục lỗ cho thông khí đấy, chứ ko phải kín bưng). Bạn phải chia thành 2 lớp (trên/dưới) bằng gì đấy. VD: bìa carton cứng, tấm ván hay cót ép, tấm nhựa ……… tóm lại là để cho rùa ở ngăn trên (ngăn dưới cũng đc), ngăn còn lại sẽ dùng đèn để sưởi tấm vách sẽ che sáng nhưng vẫn đảm bảo có nhiệt qua.
- Bạn mua một nhiệt kế: ra hàng vật tư ý tế mua loại cặp cho người or loại đo đc 1000C (chọn loại rẻ nhất có thể khoảng 15-20K, ở HN có thể ra Phương Mai tìm)
- Đèn sưởi: Bạn mua đèn điện dùng dây tóc nên dùng loại nhỏ (ví dụ loại quả nhót hay lắp cho mấy đồ trên bản thờ khoảng 5W) về lắp vào bật lên dùng nhiệt kế theo sau vài tiếng nhiệt độ bên ngăn bỏ rùa khoảng 250C là đc, nếu chưa đạt được nhiệt độ dó mua thêm 1 bóng nữa cứ thế đến khi đạt được nhiệt độ mong muốn. Bạn phải chắc chắn là nó ko thể nóng hơn đấy.
- Cách cho rùa vào: tắt hết đèn để thùng nguội lạnh như nhiệt độ phòng, cho rùa vào bật đèn đèn nhiệt độ lên dần, tránh để rùa vào nhiệt độ cao hơn môi trường đột ngột.

- Thức ăn và cho ăn: Rùa mới có thể nó chỉ quen ăn 1 loại nào đấy nên phải thử nhiều loại. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình chưa thấy con rùa lá nào từ chối gián và giun đất (bạn bắt buộc phải kiếm thôi) sau khi rùa ở trong môi trường ấm cúng khoảng 1 buổi or 1 ngày thì cho ăn + uống (dùng nước âm ấm, đừng cho nước lạnh hay trực tiếp từ vòi nhé). Đừng ngồi nhìn nó ăn, có thể rùa mới chưa quen nó sợ, cứ để đấy 30 phút sau quay lại (phải yên tĩnh, chứ đậy lại rồi bặt nhạc sàn cho nó nghe thì ……..).Lưu ý:
- Cẩn thận củi lữa: nếu đèn để ở dưới thì phải đảm bảo ko bị nước chảy (do rùa đạp đổ chẳng hạn) vào.

- Khi nhiệt độ trong thùng ổn định ko bắt rùa ra ngoài. Muốn bắt thì tắt đèn, thùng vẫn đóng kín để nhiệt giảm từ từ bao giờ bằng nhiệt môi trường đã.
- Tuyệt đối ko nghe xui bậy ngâm rùa = nước ấm. Đấy là cách giết rùa cũng khá hiệu quả

Rùa mình 3 tuần rồi ko ăn đang vứt ngoài trời. tại quen rồi nên liều thuận theo lẽ tự nhiên.

langtuvole

cám ơn các bạn đã góp ý nhé, mình sẽ thử. Hiện tại thì mua sâu ngoài cửa hàng chim cảnh thấy sa nhân nó ăn mỗi lần 3-4 con rồi. để thử với thịt nạc xem thế nào. Cám ơn cả nhà lần nữa nha. Nhân tiện, bạn nào có rùa lá muốn bán ko, mình đang muốn kiếm 1 chú về nuôi.

hactu96

T.Viên Năng Động
nếu bạn ở hn thì pm mình , bạn nhớ mua canxi ở 1 số hàng thuốc pha vào sâu cho nó ăn vì ăn đạm nhiều sẽ dễ thiếu canxi , còn đợi mùa hè huấn luyện ăn rau củ quả sau

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
hok bít tình hình sk e rùa của bạn khỏe chưa,nhưng theo e thì rùa nếu đang khỏe mạnh mà tư nhiên cứ đưa chân và cổ ra ngoài hế,kèm theo triêu chứng ù lì,da rùa tóp lại thì e no cỏ thể die,mong e nó mau hồi phục

langtuvole

rùa sa nhân của mình cứ bắt lên là chân tay khua khoắng hiếu động, chứ để yên thì rụt đầu rụt cổ bạn à, như vậy liệu có sao ko. hiện h có lẽ nó ăn bình thường rồi, cho miếng dứa vào ăn hết sạch.

langtuvole

nếu bạn ở hn thì pm mình , bạn nhớ mua canxi ở 1 số hàng thuốc pha vào sâu cho nó ăn vì ăn đạm nhiều sẽ dễ thiếu canxi , còn đợi mùa hè huấn luyện ăn rau củ quả sau

bạn có rùa lá ko vậy, mình ở HN đây. mình thích rùa lá quá. giá cả thế nào xin bạn cho biết. hợp lý mình sẽ mua ngay.

Victoria Sweet

Rùa sa nhân nhà mình cũng không bao giờ chịu ăn rau cả.Nó chỉ ăn tôm khô (đã ngâm nước sôi cho mềm), dế, thạch sùng, chuối, chuồn chuồn.Còn giun thì mình chưa thử bao giờ.Mình nuôi nó trong nhà tắm.Nuôi hơn một năm rồi mà nó vẫn sống khỏe lắm.Bạn mua giun về mà nó ăn thì đc rồi.Còn không cần thiết phải thử với thịt nạc đâu bạn ạ.Cho nó ăn côn trùng và hoa quả tươi là tốt nhất.