• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cần tư vấn!!! Mèo có bầu đi ngoài nhiều lần

Tran89

Cho mình hỏi, bé mèo nhà mình khoảng 5 tháng hiện đang bầu 1 tháng, từ khi có bầu thấy em hay đi phân sền sệt, 1 ngày đi 5-6 lần, mà bé ăn ít chứ không nhiều. Mỗi lần nhìn cái đít cứ đỏ ửng lên thương lắm :( cho em hỏi mèo nhà em đang bị sao ạ, có người bảo viêm ruột phải tiêm. Rất lo lắng cần sự tư vấn của cả nhà ạ

kiwi1106

Well-Known Member
5 tháng mà mèo nhà bạn đã mang bầu sao??? Thế là quá sớm bạn ạ, rất dễ ảnh hưởng đến sức khỏe, bạn phải tuyệt đối cẩn thận.
Mang bầu ko thể dẫn đến việc tiêu chảy. Có thể mèo nhà bạn ăn phải cái gì đó. Hiện nay bạn cho nó ăn uống thế nào? Mình khuyên bạn khi đang có bầu mà mèo còn nhỏ vậy thì ko nên tiêm.

Tran89

Bé nhà mình bị lỡ do nhà có mèo đực, mà chủ quan ko tách hai đứa ra, mèo nhà mình chỉ ăn hạt thôi. Đi khám thì bác sỹ bảo do bé bầu to nên sẽ ảnh hưởng đến phân bị nát, cho uống smecta để chống viêm. Giờ bé chắc sắp đẻ, đang lo quá, chắc bé phải mổ :(

kiwi1106

Well-Known Member
Mèo thường mang bầu khoảng 60 ngày bạn ạ. Bạn nên cho ăn thêm thức ăn khác ngoài hạt, và bù nước cho nó để tránh mất nước do tiêu chảy. Bổ sung thêm canxi và vitamin nữa, vì mèo nhà bạn đang độ tuổi lớn mà đã có bầu sẽ bị thiếu hụt lượng canxi nhiều lắm.